Có ai cứu đàn gia cầm nhà em với

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Tình hình là thời tiết đang chuyển lạnh! Nhà em có hơn 200 con gà thả vườn và 30 con vịt thả ao nuôi bán vào dịp tết! Nhưng tai hoạ đã gián xuống! Đàn gà chỉ sau một đêm chết gần một nửa, còn lũ vịt thì thun cổ mà giãy đành đạnh! giờ chỉ còn vài con vịt và hơn chục con gà! Nhưng tai hoạ vẫn không chịu buôn tha, số vịt sống sót còn lại thì vẫn run lẫy bẩy, không chịu ăn và ỉa phân trắng, đàn gà cũng vậy? Có ai chỉ giùm em cứu vãn được không, vì em hi vọng cứu số gà vịt còn lại em để việc đãi khách trong tết và làm cúng tất niên!

Trời!

Sao mà kinh khủng vậy? Như vậy là tiêu tan hết rồi. Em up lên để mọi người chỉ giúp bác ấy!

Do thời tiết lạnh, gà vịt rất dễ nhiễm bệnh.

Pha kháng sinh liều nặng cho uống gấp 7 ngày liên tục.
Ngoài ra giữ ấm cho gia cầm!

Tình hình là thời tiết đang chuyển lạnh! Nhà em có hơn 200 con gà thả vườn và 30 con vịt thả ao nuôi bán vào dịp tết! Nhưng tai hoạ đã gián xuống! Đàn gà chỉ sau một đêm chết gần một nửa, còn lũ vịt thì thun cổ mà giãy đành đạnh! giờ chỉ còn vài con vịt và hơn chục con gà! Nhưng tai hoạ vẫn không chịu buôn tha, số vịt sống sót còn lại thì vẫn run lẫy bẩy, không chịu ăn và ỉa phân trắng, đàn gà cũng vậy? Có ai chỉ giùm em cứu vãn được không, vì em hi vọng cứu số gà vịt còn lại em để việc đãi khách trong tết và làm cúng tất niên!
Đầu tiên xin chia buồn cùng bạn . theo mình thì số gà, vịt còn lai như bạn kể sẽ khó mà giữ được bởi tốc độ chết quá nhanh như vậy và chết cả gà , vịt luôn nên mình đang nghĩ đến h5n1 bởi thời tiết lạnh này đang rất thuận lợi cho nó phát triển đấy . bạn kiểm tra lại con gà sắp chết hoặc đã chết xem có các triệu trứng sau không , đầu gà sưng to hơn bình thường ,thâm đen toàn thân, trong mồm có nhiều nhớt dãi ,nếu mổ khám sẽ thấy xuất huyết đường tiêu hóa ,phổi thâm nêu có các triệu trứng trên thì sẽ rất khó bạn ạ , nếu không thì bạn cho uống kháng sinh như bác cantruong . chúc bạn thành công

Gà chết mình tím tái, gò bệnh chảy nước gải, co giật mạnh nhưng vẫn sống, ăn trật thức ăn, vịt thì rút cổ, tuy nhiên đầu không sưng

Gà chết mình tím tái, gò bệnh chảy nước gải, co giật mạnh nhưng vẫn sống, ăn trật thức ăn, vịt thì rút cổ, tuy nhiên đầu không sưng

Nếu đầu giựt giựt, lắc lư như say rượu thì bị dịch tả!

để hạn chế việc chết thêm bạn cần lưu ý khâu chăm sóc và thú y
-gom gà vịt lại hạn chế thả lang vào thời tiết xấu,không có nắng và gió lùa mạnh,nếu cần thả nên thả vào lúc có nắng hoặc sau 10h,nhốt lại sớm trước 3h chiều
-bố trí thêm đèn trong chuồng để sưởi ấm và cho gia cầm thấy thức ăn khi nuôi nhốt
-cho ăn thêm thức ăn giàu dinh dưỡng,trộn premix,men tiêu hóa vào thức ăn tăng khả năng hấp thu,tạo sức đề kháng tốt với bệnh
-rắc vôi và phun kỹ thuốc sát trùng ở những nơi đã xuất hiện ga chết,phun thuốc sát trùng cho chuồng tại 7ngay/lần nha bạn
về thuốc thì mình nghgi đàn gà bạn bi dịch tả rồi
-pha thêm vitamin b+c,kháng sinh vào nước cho uống liên tục
-bạn có thể dùng tỏi xay nhuyễn trộn vào thức ăn cho ăn cũng đc
Chúc bạn giữ được nguyên vẹn những con còn lại nhé

Em xin chia sẻ niềm vui ! Em đã điều trị bệnh Rù cho số gà Chọi và gà Ta cùng gà Ai Cập của Em thành công và chúng đã khỏe mạnh bình thường rồi ah. Em đã dùng thuốc:

TUYẾT ĐỀ- GENTA- TYLOSIN.

TĐ- AMOXI.VITA-20. 10g

Trị Gà rù, Gà toi khò khè, chướng hơi, xã cánh khô chân.

Sản xuất tại : CÔNG TY DƯỢC THÚ Y THĂNG LONG LTD

Em pha thuốc cho cả đàn Gà uống phòng bệnh và cho những con bị bệnh dùng liều trị bệnh nhưng Em cho uống hơn chỉ định một liều, rồi cho uống B1 và ăn tỏi nên đàn Gà không còn bị lây bệnh mà khỏi hẳn luôn.:huh:

<!-- / message --><!-- edit note -->

Gà Vịt của bạn bị dịch tả rùi, kg có thuốc chữa, bạn có thể dùng kháng sinh, điện giải hoặc Vitamin C cho gà hoặc vịt uống, dọn toàn bộ chuồng trại rắc vôi và phun thuốc khử trùng tiêu độc 2 ngày/lần. Còn con nào ăn con đó vậy.:1^:

Note: Tiện đây cũng nhắc ACE nào nuôi gà vịt trong thời gian này từ nay-> tết, do thời tiết thay đổi lạnh lên thường sảy ra bệnh Dịch tả và cúm gia cầm, vì thế nếu ai có làm vaccine thì tốt, còn kg có khả năng làm vaccine thì làm theo cánh của tôi để phòng bệnh.

- Dập vài tép tỏi hòa vào nước cho uống hoăc trộn vào thức ăn 2 ngày/tuần.
- Phun thuốc khử trùng tiêu độc 2 lần/tuần.
- Hòa vitmin C theo hướng dẫn nhà sx.
- Nếu chuồng gà kín thì bỏ vài củ tỏi vào trong chuống, chỉ có lợi chứ kg có hại :D
=> Nhớ mua thuốc của những hãng có tiếng 1 chút để kg mua phải hàng kém chất lượng, nhớ đọc kỹ trên nhãn chai thời gian sử dụng và có khă năng tiêu diệt dc nhưng loại vi khuẩn, virus nào. Người còn bị bệnh trong thời gian này huống chi là gia cầm

Thân,:D

Last edited by a moderator:
Nếu là dịch tả thì có thuốc bột trộn vào thức ăn (cơm) để cho gia cầm ăn đó! Ra thú y họ có bán.

Mình thấy cho ăn như vậy cũng đỡ phần nào những con chưa bị lây! Quan trong nhất vẫn là tiêu độc khử trùng chuồng trại và tách riêng những con bệnh ra hết.

Em xin chia sẻ niềm vui ! Em đã điều trị bệnh Rù cho số gà Chọi và gà Ta cùng gà Ai Cập của Em thành công và chúng đã khỏe mạnh bình thường rồi ah. Em đã dùng thuốc:

TUYẾT ĐỀ- GENTA- TYLOSIN.

TĐ- AMOXI.VITA-20. 10g

Trị Gà rù, Gà toi khò khè, chướng hơi, xã cánh khô chân.

Sản xuất tại : CÔNG TY DƯỢC THÚ Y THĂNG LONG LTD

Em pha thuốc cho cả đàn Gà uống phòng bệnh và cho những con bị bệnh dùng liều trị bệnh nhưng Em cho uống hơn chỉ định một liều, rồi cho uống B1 và ăn tỏi nên đàn Gà không còn bị lây bệnh mà khỏi hẳn luôn.:huh:

<!-- / message --><!-- edit note -->

Ừ. Em làm tốt lắm!
Nhưng anh thấy em có vẻ hợp với ngành QUẢNG CÁO hơn là chăn nuôi!
---------------
Nếu là dịch tả thì có thuốc bột trộn vào thức ăn (cơm) để cho gia cầm ăn đó! Ra thú y họ có bán.

Mình thấy cho ăn như vậy cũng đỡ phần nào những con chưa bị lây! Quan trong nhất vẫn là tiêu độc khử trùng chuồng trại và tách riêng những con bệnh ra hết.

Đã bị dịch tả thì không có trị. Chỉ có cách ngừa vaccine theo đúng quy trình!

Có 1 cách mà tôi đã sữ dụng để cấp cứu bầy gà của tôi khi bị dịch tả :

Sử dụng kháng sinh của người + thuốc bổ, pha với nước cất theo tỉ lệ : 1 phần kháng sinh + 2 phần thuốc bổ + nước cất. Sau đó tiêm cho gà.

Sau khi tiêm, những con có sức khỏe hoặc được miễn nhiễm từ mẹ sẽ lướt được qua bệnh.

Nước tỏi không biết gà có chịu uống không! Mình nên đập dập ra hay là bầm nhiển ra!

Ừ. Em làm tốt lắm!
Nhưng anh thấy em có vẻ hợp với ngành QUẢNG CÁO hơn là chăn nuôi!

:1^:! Em đang tập tành chăn nuôi thôi ah, Em pots lên để chia sẻ kinh nghiệm mong giúp được ai đó có đàn gà bị bệnh như vậy thôi chứ đâu quản cáo gì mà Anh nhận xét Em vậy? Em nghĩ Anh mới là người hợp với ngành quảng cáo vì Anh là người làm kinh doanh nên Anh có thể quản cáo ở mọi lúc mọi nơi và ngay cả trên chữ ký trong nick Anh cũng vậy mà. Đúng không ah?

---------------
Nước tỏi không biết gà có chịu uống không! Mình nên đập dập ra hay là bầm nhiển ra!

Gà nó uống nước pha tỏi đấy ah, lúc đầu thì chúng uống ít nhưng được cái gà bị bệnh này nó lại bị mất nước cần uống nước nhiều nên chúng vẫn uống. Tỏi đập dập hay bầm nhuyễn ra pha nước hoặc đút trực tiếp cả tép tỏi vào miệng của Gà đều được ah. Gà của Em giờ tỏi cứ băm nhỏ đàn Gà còn tranh nhau mổ ăn.

hi!
Mình rất dị ứng với kiểu post bài kiểu quảng cáo như : 1 sản phẩm của 1 công ty cụ thể nào đó rất "ok" kể cả đối với bệnh nan y (như dịch tả).

Mong bạn thông cảm và để ý giùm!

Theo như bạn mô tả thì khả năng là bệnh: Newcastle.
Mình phân vân giữa bệnh Newcastle và tụ huyết trùng (toi gà, vịt) vì bệnh Newcastle ít gặp trên vịt lắm. Nhưng bài viết sau bạn lại nêu triệu chứng là "Gà chết mình tím tái, gò bệnh chảy nước gải, co giật mạnh nhưng vẫn sống, ăn trật thức ăn, vịt thì rút cổ, tuy nhiên đầu không sưng". thì chắc là Newcastle rồi.

Theo như bạn mô tả thì khả năng là bệnh: Newcastle.
Mình phân vân giữa bệnh Newcastle và tụ huyết trùng (toi gà, vịt) vì bệnh Newcastle ít gặp trên vịt lắm. Nhưng bài viết sau bạn lại nêu triệu chứng là "Gà chết mình tím tái, gò bệnh chảy nước gải, co giật mạnh nhưng vẫn sống, ăn trật thức ăn, vịt thì rút cổ, tuy nhiên đầu không sưng". thì chắc là Newcastle rồi.
Do bạn đang phân vân nên cho phép mình trao đổi chút xíu:
Lâu lắm rồi không nuôi gà - vít nên triệu chứng bệnh hầu như quên. Tuy nhiên, như bạn nói vịt ít bệnh này thì mình cũng đồng ý. Có 1 chi tiết cấn quan tâm là: Qua một đêm đàn gà vịt chết hết phân nửa. Theo mình nhớ, DTG có thời gian ủ bệnh (không nhớ là mấy ngày) sau đó mới chết hàng loạt. Bệnh toi (THT) thì chết tức thời: gà đang ngủ trên cây, chết té xuống đất ngay tức khắc, vịt đang lội trên ao quay vòng vòng rồi cắm cổ luôn. Đó là theo trí nhớ của mình đã gặp thực tế và đọc sách, không biết có đúng không?
Trở lại vấn đề, bạn xinloitinhyeu hôm qua vẫn còn xông xáo lắm trong việc hội tụ anh em thì chắc chắn rằng đàn gà vịt của bác ấy chưa có hề hấn gì (theo dự báo thời tiết nghe:D). Sáng ra đi tong 1 lọat cả trăm con thì chắc phải xem lại khâu "chẩn đoán lâm sàng" mà bác ấy công bố chứ? Toi cũng tím tái vậy (nói chung gà chết vì bệnh đều tím tái cả và miệng chảy nhớt cũng có khả năng là toi, đúng không). Việc vịt chết ồ ạt theo mình nghĩ là toi thì đúng hơn phải không?
Vài dòng trao đổi cùng bạn.

Back