Bệnh Tai Xanh Sắp Gần Kề !!!t 5-6-7 Hàng Năm

Theo thông lệ từ 3 năm trở lại đây thì trong những tháng 5-6-7, người chăn nuôi heo lại lo lằng cho sự trở lại của dịch bệnh tai xanh.
Nhìn chung đàn heo trong nước giảm mạnh, tuy nhiên giá heo tăng cao 55.000-60.000 đ/kg tại Miền Tây làm nhà chăn nuôi phấn khởi.
Lo lắng dịch bệnh, muốn phát triển để "gở gạt" chút ít. Vậy đâu là hướng phát triển trong thời gian này.
Các anh em quan tâm đến vấn đề này cùng chia sẽ nhá!

Theo thông lệ từ 3 năm trở lại đây thì trong những tháng 5-6-7, người chăn nuôi heo lại lo lằng cho sự trở lại của dịch bệnh tai xanh.
Nhìn chung đàn heo trong nước giảm mạnh, tuy nhiên giá heo tăng cao 55.000-60.000 đ/kg tại Miền Tây làm nhà chăn nuôi phấn khởi.
Lo lắng dịch bệnh, muốn phát triển để "gở gạt" chút ít. Vậy đâu là hướng phát triển trong thời gian này.
Các anh em quan tâm đến vấn đề này cùng chia sẽ nhá! ]
Hi. Vậy theo anh chúng ta có cách nào ngăn chặbnngg hay đới phó dịch bệnh này ko ? VD: thuốc bổ sung ngăn ngừa hay là vacxin .?.?.? THanks

chào các bác!
theo ý kiến chủ quan của mình thì bệnh tai xanh - prrs đã xuất hiện ở đâu thì sẽ tốn tại mãi theo thời gian,
ngay cả nền công nghệ cao như Hoa kỳ cũng phải chịu thất thoát nhiều trăm triệu USD/ Năm do căn bệnh này.
mình hiểu nôm na thì bệnh này có nhiều đời Virut gây ra - chủng châu âu, chủng bắc mỹ, chủng bắc mỹ & trung quốc.... gì gì đó.

Mình sống ở khu vực Tp. HCM, mình đã mang mẫu máu bị nhiễm bệnh đi kiểm tra thì khu vực mình bị nhiễm chủng châu âu. mình dùng AMERVAC PRRS của Hipra- Tây Ban Nha sản xuất để ngừa thì thấy có hiệu quả (không biết là do may mắn không bị nhiễm hay thực sự có hiệu quả)
ngòai ra mình trộn Glucan cho toàn đàn ăn thì khi bị nhiễm tỷ lệ chết cũng thấp hơn.

mình nghĩ trước tiên phải tổ chức ngừa những bệnh như dịch tả, THT, PTH.... trước.
sau đó vệ sinh môi trường xung quanh, hót phân 2-3 tiếng một lần. thì khi nhiễm bệnh chữa cũng nhẹ hơn.

khi heo nhiễm bệnh rồi thì cảm thấy dễ chán nản lắm, lúc đó phải bình tĩnh, kiên nhẫn:
+ phân loại từng con trong đàn xem bị nhiễm bệnh kế phát gì rồi chích thuốc đặc trị, sau khi chích đủ liều đặc trị rồi thì chích tiếp kháng sinh phổ rộng, dù đỡ rồi cũng nên chích và đã chíc thì phải chích đủ liều.
nếu không chích đủ liều, khi bệnh tái lại thì các tác nhân gây bệnh sẽ có khả năng miễn thuốc cao hơn,
lúc đó nó sẽ nhe nanh ra cười ngất ngưởng và nói " tao đã trở lại, lợi hại gấp 10"
+ nếu không thể phân bệnh nổi thì cứ chích kháng sinh phổ rộng trước sau đó còn lại tính sổ từng nhóm riêng biệt.
+ việc quan trọng nhất là cấp nước đủ pha chất điện giải và hạ sốt trong suốt quá trình điều trị.
nhiều con nó không uống nước thì phải bơm vào miệng nó.

nói tóm lại dễ nản lắm!

+++ nếu thấy dấu hiệu nhiễm dịch tả thì tốt nhất hủy càng sớm càng tốt. chôn sâu và đổ vôi kỹ.
============
+ mình đang phọp phẹp tập nuôi heo nhưng mình cũng có ý kiến như vậy,
mong mọi người góp ý - phủ định & bổ sung giúp mình.
+ mình không biết khi bị nhiễm các chủng khác thì phải làm như nào và ngừa bằng Vắc xin hiệu nào
mong mọi người chỉ giúp!

many thanks & best regards!!

chào các bác!
theo ý kiến chủ quan của mình thì bệnh tai xanh - prrs đã xuất hiện ở đâu thì sẽ tốn tại mãi theo thời gian,
ngay cả nền công nghệ cao như Hoa kỳ cũng phải chịu thất thoát nhiều trăm triệu USD/ Năm do căn bệnh này.
mình hiểu nôm na thì bệnh này có nhiều đời Virut gây ra - chủng châu âu, chủng bắc mỹ, chủng bắc mỹ & trung quốc.... gì gì đó.

Mình sống ở khu vực Tp. HCM, mình đã mang mẫu máu bị nhiễm bệnh đi kiểm tra thì khu vực mình bị nhiễm chủng châu âu. mình dùng AMERVAC PRRS của Hipra- Tây Ban Nha sản xuất để ngừa thì thấy có hiệu quả (không biết là do may mắn không bị nhiễm hay thực sự có hiệu quả)
ngòai ra mình trộn Glucan cho toàn đàn ăn thì khi bị nhiễm tỷ lệ chết cũng thấp hơn.

many thanks & best regards!!

Cám ơn ý kiến của bác nhiều lắm! Em cũng đang phân vân đây...bác chia sẽ thêm kinh nghiệm nha.
Như Bác nói thỉ dùng vaccine Hipra sau khi sử dụng thì hiệu quả mình đánh giá được là do trong khu vực mình có bệnh mà trại mình ko sao hay mình kiểm tra kháng thể hả bác!

chào mọi người!

Phần chuồng heo ở Đồng Nai của mình thì bị nhiễm PRRS nên mình vội vàng tiêm Vacxin cho chuồng heo ở Tp. Hồ Chí Minh, may mắn là ở Tp. HCM mình thoát nạn mặc dù xung quanh đều bị, có chuồng bị cách mình chỉ độ 50 mét nhưng đàn heo của mình vẫn qua được. Mẫu máu tụi mình mang đi thử là mẫu máu của chuồng lân cận (khu vực Tp.HCM) và kết quả là kết luận Vỉut chủng châu âu.
mình bập bẹ nuôi thôi, nên không hiểu sâu đâu, lúc nãy mình đọc thấy bài của bác Trường Giang viết rất chi tiết, anh tham khảo xem sao nhe.

mong mọi người góp ý nhiều!

thực phẩm nâng cao khả năng miễn dịch bệnh heo tai xanh

Các anh em quan tâm đến vấn đề này cùng chia sẽ nhá! ]
Hi. Vậy theo anh chúng ta có cách nào ngăn chặbnngg hay đới phó dịch bệnh này ko ? VD: thuốc bổ sung ngăn ngừa hay là vacxin .?.?.? THanks

hiện nay cty khang phu gia mới nhập về 1 loại thực phẩm chiết xuất từ nấm và đông trùng hạ thảo nâng cao khả năng miễn dịch bệnh heo tai xanh.
anh chị nào có nhu cầu thao khảo thì pm cho trang theo số dt 0167.215.2197

Em nghĩ các bác nên phòng bệnh tốt hơn là chống bệnh.
Nếu như mọi người đừng chủ quan thì sẽ không vấn đề gì, hãy phòng vaccin mỗi năm, đừng tiết tiền nếu như nó đến sẽ mất cả trăm lần như vậy

Phòng tốt hơn chửa

Em nghĩ các bác nên phòng bệnh tốt hơn là chống bệnh.
Nếu như mọi người đừng chủ quan thì sẽ không vấn đề gì, hãy phòng vaccin mỗi năm, đừng tiết tiền nếu như nó đến sẽ mất cả trăm lần như vậy

Bạn nói đúng lắm.sản phẩm của cty trang nếu được dùng kết hợp với vaccin thì hiệu quả có thể lên đến 80%.
sản phẩm của cty mình có một ưu điểm là có thể kết hợp với tất cả các loại chủng virus

Last edited by a moderator:
Vaccin Tai xanh

Nen tiem vaccin phong Tai xanh ban a!
tuy nhien can hoi Can bo o Chi cuc thu y xem vung cua ban dang luu hanh chung gi
co 2 chung gay benh chinh la chung Bac My va chung Chau Au
. Trung Quoc, Viet Nam thi luu hanh chung Bac My nhieu hon (chac la do nhap giong cua My nhieu nen bi nhiem tu do).
Mot loai vaccin chi co the phong duoc 1 chung, khong co tac dung bao ho cheo. Neu co tac dung bao ho cheo thi chi la bao ho giua the co dien (Classic PRRS - chu yeu gay cac trieu chung ve duong sinh san) va the doc luc cao (Highly pathogenic (High fever) - chu yeu gay benh ve duong ho hap) thoi.
Mien Bac chu yeu luu hanh chung Bac My. Mien Nam thi luu hanh ca 2 chung Bac My va Chau Au.
Nen tiem theo khuyen cao cua Chi cuc thu y tinh.
Chuc ban thanh cong!

Vu Xuan Tich - Vinavetco.com

--------

Nen tiem vaccin phong Tai xanh ban a!
tuy nhien can hoi Can bo o Chi cuc thu y xem vung cua ban dang luu hanh chung gi
co 2 chung gay benh chinh la chung Bac My va chung Chau Au
. Trung Quoc, Viet Nam thi luu hanh chung Bac My nhieu hon (chac la do nhap giong cua My nhieu nen bi nhiem tu do).
Mot loai vaccin chi co the phong duoc 1 chung, khong co tac dung bao ho cheo. Neu co tac dung bao ho cheo thi chi la bao ho giua the co dien (Classic PRRS - chu yeu gay cac trieu chung ve duong sinh san) va the doc luc cao (Highly pathogenic (High fever) - chu yeu gay benh ve duong ho hap) thoi.
Mien Bac chu yeu luu hanh chung Bac My. Mien Nam thi luu hanh ca 2 chung Bac My va Chau Au.
Vaccin phong benh Tai xanh do Cty Cp thuoc thu y TW1-vinavetco phan phoi hien nay dang ban rong rai tai cac tinh phia Nam!
BAn lien he voi cac Chi cuc thu y de mua nhe!

Chuc ban thanh cong!

Vu Xuan Tich - Vinavetco.com

Last edited by a moderator:

Back