Hỏi cách vô chậu cây mai

• Thread starter anhtudin
  • Ngày gửi
các sư huynh oi?
Làm ơn chỉ em cách vô chậu cây mai với
làm thế nào cho nó phát triển mà không chết?
:confused:

nếu là cây trồng ở vườn muốn đưa vào chậu kiểng bạn làm như sau
1 đào 1 nữa bên cây cố gắng ko phạm vào rể cây sau đó lấy rơm rạ và 1 cái bao bọc nữa bên đó lại để khoãng 10 ngày sau đào phần còn lại rồi cho vào chậu cảnh thêm đất và phân xung quanh sau 3 ngày nữa tiến hành tỉa cành và lá già cho lá non phát triển
chúc thành công

lưu ý với bạn vài điều sau:
dụng cụ bứng bao gồm: một cưa lá liễu nhỏ, thật sắt (bạn cũng có thể dùng dao bén, hoặc kiềm cắt cây cảnh bén), cuốc, xẻng,bay thợ hồ, xà beng bảng bự
nêu như cây mai đang ở ngoài đất vườn, thì bạn k nên vô chậu vào lúc này. thời điểm tốt nhất để bứng một cây mai vào chậu là sau tết nguyên đáng. hết tháng giêng
nếu làm theo cách bạn Baovu155 hướng dẫn thì quá tuyệt vời. nhưng nếu bạn ở thành phố hoặc đô thị thì việc tìm kiêm rơm rạ không phải là chuyện dễ. bạn cứ đào xung quanh gốc, cách gốc mỗi bên khoảng 2 gang tay. đào đều (nghĩa là không đào hẳn hết mọt bên rồi mới đào bên kia)
về độ sâu. tính từ mặt lớp đất thịt, bạn đào xuống dưới khoảng 4 tấc.
sau đó, bạn dùng bay khoét từ từ hai bên đáy vào trong, cũng khoét đều xoay vòng. khi nào đụng rễ thì bạn dùng cưa cắt thật gọn, tránh bị dập rễ.

[FONT=&quot]sau khi tách được gốc mai ra khỏi đất (nghĩa là có thể nhấc nó lên khỏi mặt đất),bạn tưới cho nó một ít nước, dừng tưói nhièu quá, rồi cứ để đó 1-2 ngày cũng k sao
àh quên, trước khi bứng, bạn phải cắt bỏ hết tàn, lá của cây mai nha.. đừng tiếc gì cả
sau đó, bạn đem gốc mai lên khỏi mặt đất dùng dao bén gọt đều xung quanh, tránh bị bể bầu. gọt đến khi mỗi bên cách trung tâm gốc khoảng 15cm . đụng rễ nào thì cắt rễ đó, lưu ý phải dùng dao bén, hoặc cưa. cắt bỏ các rễ bị dập
ra cửa hàng bán vật tư nông nghiệp, bảo họ bán cho loại thuốc kích thích ra rễ (cứ ra đó trình bày sự việc là họ sẽ bán) , về phun vào đó. k phun với nồng độ quá đặt
cuối cùng là cho vào chậu
hỗn hợp đât trồng bao gồm tro nung, trấu tươi, sơ dừa, phân bò khô.
đem cây vào chỗ mát, mỗi ngày mỗi tưới vừa ướt, k tưới quá nhiều sẽ làm các đầu rễ dễ bị thúi
chúc bạn thành công

-----
Lợi 0975 828428[/FONT]

Rất cám ơn bài viết của Anh Lợi, thật chi tiết và đầy kinh nghiệm. Mình rất thích đọc nhưng bài viết của anh, đó là những kinh nghiệm thực tiễn rất đáng quý.
Mình sẽ làm thử theo ý anh rồi cho các bạn ý kiến :D

vochaumai

:Dbạn nên chọn loại đất phù xa tơi ,xốp.trộn với một ít tro trấu nhé.:D

vô chậu cây mai

;)
các sư huynh oi?
Làm ơn chỉ em cách vô chậu cây mai với
làm thế nào cho nó phát triển mà không chết?
Cây mai trong tình trạng như thế nào mới được bạn nói chung quá, nếu cây mai mới bứng lên nên cắt bỏ rễ già bớt, tỉa bỏ bớt cành, để nơi khô ráo khoảng một tháng, trong một tháng chỉ phun nước cho cây hoặc tưới dưới gốc ít thôi không nên để bầu đất trong tình chèm nhẹp, nên để khô ráo cho rễ mới đâm ra thấy nhiều là trồng được, khi ta vô chậu cây sẽ phát rất tốt, đất để vô chậu theo tôi nên trộn hỗn hợp gồm tro, trấu hoai mục, cám dừa, đất sét phơi khoảng một tuần, thêm một ít phân dơi.:eek:

xin chao

minh o cai mon,mai bung len,bo het dat,tia re,nhung thuoc ra re cuc mang ,tron so dua voi trau de vo cay mai,lay bao ni long trum cay mai lai de trong mat,ben tre lam mai vay do

xin chao

minh o cai mon,mai bung len,bo het dat,tia re,nhung thuoc ra re cuc mang ,tron so dua voi trau de vo cay mai,lay bao ni long trum cay mai lai de trong mat,ben tre lam mai vay do
bạn cho mình hỏi là xử lý thuốc kích thích rễ khi nào ,vừa mới cắt rề hay là khi trồng

Back