1 con gà bị liệt chân,1 em lỗ đít sưng to

Tình hình thế này nè, mong mấy cao nhân cho em pháp đồ điều trị.
+4 hôm trước em có thấy 1 em bỏ ăn, thì liền tách riêng ra thấy nó ỉa phân màu đỏ tươi, dính cầu trùng em nhỏ supe cox, điện giải,đút ít trùn cho nó cầm cự, sang ngày thứ 3 thì thấy nó đã ăn lại bình thường và khoẻ, chỉ có mỗi tội là em để cái chén đựng nước thì nó uống căng diều luôn, sợ vậy nên em hok dám mà chỉ nhỏ cho nó thôi, sáng nay ngày thứ 4 thì phát hiện nó nằm ăn, bắt ra thì thấy nó đi yếu, khập khiển, 1 chân co ro y như bị gãy, đi cà nhót, chủ yếu là nắm, ah lúc đó e tách riêng nên để trong cái thùng sơn(ko gian hơi chật)... gio nó ỉa phân cực kì bình thường
+Tròng đàn e để ý thấy 1 em, mỗi lần ỉa là nó hét lên, thường quây mỏ sang rỉa lỗ đít, bắt lên thì thấy sưng to màu đỏ chót như lồi thịt ra ngoài, ỉa phân 50%nước trong, 50 phân cục màu vàng lợt...
Do đt hư nên ko uo hình đc, mong mấy bác chỉ giáo

--------
ko có ai giúp vậy, mỗi lần nhìn nó ỉa y như lồi lỗ đít ra luôn
thêm 1 triệu chứng nữa mấy bác.... đầu nó cứ giật giật qua bên trái rồi cứ quay vòng tròn

Last edited:
Mình nuôi gà gặp mấy con loại này hoài chứ gì ! 100 con thế nào cũng có 1 , 2 con bị tật. cách xử lí của mình 1 tay nắm dzò, 1 tay nắm đầu sau đó 2 tay o e keo sắc kéo ra !:wacko:

kaka, hoi trước mẹ mình nuôi gà cũng có vai con bị tat, cứ thả nó ra đi bạn, thế ttot hơn là nhốt đây

Gà phân có máu là cầu trùng đó bạn. Nên mua đặc trị cầu trùng(hãng Bio) cho nó uống. Còn bạn nói có con chỗ hậu môn mỗi lần đi thì sưng to lên hi.. bị trĩ rồi. cái này tôi chưa gặp nên ko biết thế nào. còn nếu dưới bụng nó có mầu tím sậm thì gà bạn đang bị tiêu hoá đó, bạn nên mua phenolphenicon 10% về cho nó uống liên tục trong 3 ngày.

Gà phân có máu là cầu trùng đó bạn. Nên mua đặc trị cầu trùng(hãng Bio) cho nó uống. Còn bạn nói có con chỗ hậu môn mỗi lần đi thì sưng to lên hi.. bị trĩ rồi. cái này tôi chưa gặp nên ko biết thế nào. còn nếu dưới bụng nó có mầu tím sậm thì gà bạn đang bị tiêu hoá đó, bạn nên mua phenolphenicon 10% về cho nó uống liên tục trong 3 ngày.
ko phải phân máu bác, nó đi phân hơi lỏng

Các bác ơi giúp em vs ... chn là em có một em gà mái đẻ ... cách đây mấy bửa tự dưng thấy nó ỉa mà gặn dử lấm mà tòan đi phân lõang trắg vs vàg vàg á ... r em mới bắt nó xem thử là hậu môn nns bị lồi chỉ hay dom gì ra ạ ... mà nó bình thườg củg gặn hậu môn lúc nào phân củg dính hết á... có bác nào bik cgỉ cách em trị với em đa tạ nhiều lấm ạ

Back