(???) 1/Heo nái sinh non 2/ Heo nái chết đột ngột

• Thread starter Trường Giang
  • Ngày gửi
- Heo nái sanh non?
Tự dưng con heo nái ở nhà nó lọt con ra, con nào con nấy bằng ngón tay cái? Các bác có kinh nghiệm gì vụ này chia sẻ dùm em với:unsure:. Em đoán chắc nó có bệnh, vì ở người mà tự dưng lọt con ra thì là có vấn đề, nhưng vấn đề sao thì em chịu.

Giờ thì chuyện đã rồi, có nên trộn kháng sinh cho nó ăn để tránh viêm nhiễm không? Có cần thụt rửa tử cung làm vệ sinh không?
- Heo nái tự dưng lăn đùng ra chết?
Đang yên đang lành, tự dưng con heo nái (sanh cũng được 2 lứa rồi) đứng thở hồng hộc, rồi mũi, tai, thân người dần tím tái. Chích C và Anagin cho nó, thấy cũng đỡ đỡ. Đứng dòm cái, rồi vô ăn cơm, xỉa răng đi ra, nhấm miếng trà, hút điếu thuốc... ngó qua thì em nó cứng ngắc rồi. Chuyện gì đã xảy ra? Một cách rất nhanh và chóng váng, đây là trường hợp chết tốc hành nhất mà em từng thấy.

Dạo này thời tiết nóng quá các bác ạ. Tới ban trưa, trong nhà, trong chuồng heo cứ nóng hầm hập. Em đoán có khi nào con heo bị sốc phản vệ, nóng quá, rồi đứt luôn ?!? :wacko:

Chợt nhớ hồi trước có đọc được bài của anh Hiệp về vấn đề "Stress Nhiệt", nay gửi link lại cho bà con cùng đọc: http://agriviet.com/home/showthread.php?t=5621

Last edited by a moderator:
nhiệt độ như thế này thì ảnh hưởng ghê gớm lắm Giang ạhh. hôm qua mình có 3 con đẻ. 1 con đẻ 11 con_ hư 4 con_ theo mình đoán thì chỉ mới hư trong vòng 4~5 ngày trở về... con thứ 2 đẻ 10 con_ cũng hư 3 con... con thứ 3 hư hết_thai đã chết khoảng 1/2 tháng trở về. Vậy là 3 con heo đẻ chỉ đuoc 14 heo con. rầu ghê gớm.
* vấn đề Heo nái sảy thai của Giang có thể do nhiều nguyên nhân. trong đó có thời tiết nữa. nhưng do nguyên nhân nào cũng không đáng ngại cả, mà chỉ sợ nhất là hội chứng rối loạn s.sản thui... tổng đàn nái của giang là bao nhiêu?. theo dõi xem còn em nào bị nữa không?...
* con thứ 2 của Giang mình nghĩ là bị hô hấp cấp(?)....thở dốc, mồm đầy bọt, táng vòi nước liên tục...? Nếu có em nào bị tình trạng như vậy thì trước tiên phải chích camphona (thuốc nhân y hiệu quả hơn nha), song song đó làm thêm 1 mũi hô hấp nữa... em nó sẽ khỏi thui.
- Lưu ý: Nếu sau đó em nó vẫn còn thở dốc thì chích tiếp campho còn không thì chỉ cần chích kháng sinh hô hấp là đuọc rồi. tình trạng này mình bị nhiều rồi. nếu khôing có campho thì 10 phần hết 8 phần là phải gọi (Cô luyện_giang bit cô luyện chuyên bmua heo nái dạt hok?) lái lợn.....

sax, dạo này trên diễn đàn nuôi heo chỉ còn có 2 bác thôi thì phải...buồn quá!
Ngoài Bắc đang tai xanh tùm lum, heo chết nhìu chôn không xuể, đành đem bán để mọi người ăn dùm. Chẳng ai ăn cả,ế
Buồn cho cảnh nuôi heo ngoài mình.
Chia buồn với bác Giang vậy

hôm nay 1 con nái nữa lại ra đi. em nó bị hư thai... có lẻ thai chết khoảng 15~20 ngày truoc khi sinh. thảo nào mấy hôm nay em nó kém ăn quá. ra thai xong 3 ngày là em nó lên đuong........buồn we...........thời tiết_phải đổ lỗi cho thời tiết thui. chẳng lẽ tự nhận là mình tay nghề kém cõi!

bac hiệp có chương trình quản lý trại heo không cho em xin được chỉ giáo.

Bác trại heo Linh Tai và Truong Giang cho hỏi bác nuôi trang trại quy mô bao nhiêu vậy?
Thời tiết gây sảy thai chỉ là một chi tiết vô cùng nhỏ thôi các bác ạh.
Bác nên kiểm tra lại và thêm một số thông tin về tổng đàn để mọi người chẩn đoán nghe bác.
Không nên thụt rửa làm gì bac Giang ah. Có nhiều cách tốt hơn,
Trại của hai bác dùng cám trộn ah? Kiểm tra độc tố nấm mốc nha bác nó cũng gây sảy thai đó.

Hổm rày, cái máy vi tính của mình hư mất nên không vào hầu chuyện các bác được :cry:

apc đã viết:
sax, dạo này trên diễn đàn nuôi heo chỉ còn có 2 bác thôi thì phải...buồn quá!
Ngoài Bắc đang tai xanh tùm lum, heo chết nhìu chôn không xuể, đành đem bán để mọi người ăn dùm. Chẳng ai ăn cả,ế
Buồn cho cảnh nuôi heo ngoài mình.
Chia buồn với bác Giang vậy

Cho đến ngày hôm nay, thì thấy hơi im im rồi. Khoảng nửa tháng trước, coi TV, heo chết cứ gọi là đầy đồng!! Sau đợt này, bà con chăn nuôi chúng mình cứ gọi là lỗ trắng dờ con mắt. Buồn! Mà cái hậu quả hệ lụy còn làm giảm giá heo hơi do người tiêu dùng không mua heo chợ mà vào siêu thị mua. Hết tai xanh rồi lại liên cầu khuẩn:blink:.

Chôn heo thì con nhỏ nhỏ còn đào đc, con heo 100kg, đào cái lỗ cho vừa nó cũng ói cơm.

Thời tiết gây sảy thai chỉ là một chi tiết vô cùng nhỏ thôi các bác ạh.
Về khoản này thì thành thật mà nói là tôi không đồng ý. Theo ý kiến cá nhân của tôi, nhiệt độ quá nóng, không khí ẩm ảnh hưởng rất lớn đến con heo nói chung. Tôi có một bài nói về ảnh hưởng của Stress Nhiệt lên heo của công ty bán premix phát cho, tôi đọc trong tài liệu đó có nói rất chi tiết về ảnh hưởng của nhiệt độ lên con heo. Nếu bà con có hứng thú thì tôi sẽ post lên cùng tham khảo và đánh giá.

Bác nên kiểm tra lại và thêm một số thông tin về tổng đàn để mọi người chẩn đoán nghe bác.

Bác có thể gợi ý cho mình là kiểm tra và thêm những thông tin gì để tôi tiến hành với!

Trại của hai bác dùng cám trộn ah? Kiểm tra độc tố nấm mốc nha bác nó cũng gây sảy thai đó.

Hiện tại, mình đang cho ăn cám viên. Kiểm tra cám thì toàn mà thơm, mới. Nên yếu tố độc tố nấm mốc chắc có thể bỏ qua. Máng ăn mình đều xịt rửa sạch sẽ, khi sát trùng có sát trùng luôn máng ăn, khi máng ăn đóng bợn, nhớt- xịt ko sạch được thì mình dùng bàn chải chà xà bông+ javen, chà xong mình dùng nước xịt sạch.
Bác trại heo Linh Tai và Truong Giang cho hỏi bác nuôi trang trại quy mô bao nhiêu vậy?

Không biết anh Tài có bao nhiêu nái, hiện tại mình chỉ còn 14 con thôi. Lớp chết lớp bán! Lúc nhiều nhất là đc 22 con.

Không nên thụt rửa làm gì bac Giang ah. Có nhiều cách tốt hơn,
Bác có thể lý giải tại sao không nên thụt rửa âm đạo nái sau khi sinh không? Và những cách tốt hơn là cách gì?
---------------
hôm nay 1 con nái nữa lại ra đi. em nó bị hư thai... có lẻ thai chết khoảng 15~20 ngày truoc khi sinh. thảo nào mấy hôm nay em nó kém ăn quá. ra thai xong 3 ngày là em nó lên đuong........buồn we...........thời tiết_phải đổ lỗi cho thời tiết thui. chẳng lẽ tự nhận là mình tay nghề kém cõi!

Xin chia buồn với bác Tài!

Sau một thời gian nuôi và chết cùng với đọc mớ sách thì em nghiệm ra 1 được 1 mớ như sau:

- Heo chưa bệnh, bệnh nhẹ nhẹ như cảm sốt, hắt hơi sổ mũi, biếng ăn thì chữa được. Heo đã bệnh thật sự thì hoàn toàn chả chữa được.
- Những tài liệu trên mang mang tính chất đơn điệu, chưa bám sát và mô tả thực tế. Nếu có thì rất ít, rất ngắn, manh mún. Các tài liệu từ các trường đại học thì có hệ thống, là nguồn thông tin đáng tin cậy nhưng so với người chăn nuôi phổ thông thì hơi cao cấp.
- Trong nghề chăn nuôi, hay giấu nghề :D

bac hiệp có chương trình quản lý trại heo không cho em xin được chỉ giáo.
Trước đây em có một bản của CP, chỉ là Excell toàn tập thôi, lỡ del mất rồi, bác thông cảm, em dự định kiếm một chương trình khác ngon lành hơn, các bác đợi em nhé
---------------
TL bác Giang:không phải trong nghề chăn nuôi hay dấu nghề đâu bác ah, nếu nói về dấu nghề thì nghề nào cũng dấu.
Trong chăn nuôi heo công nghiệp khâu quan trọng nhất là phòng bệnh, nếu bác không phòng, mọi người không phòng, đến khi có bệnh thì chào thua là phải. Nếu tôi là người quản lý trong trại tôi sẽ không tự hào là mình có thể chữa được tất cả các loại bênh của heo có trong trại. Nếu có tự hào, tôi tự hào trại của mình không có dịch bệnh.
Mình cũng không hiểu ý của Ythu khi nói "không nên thụt rửa làm gì, có nhiều cách tốt hơn", bạn có thể đầu tư viết ra những cách tốt hơn để mọi người học tập thì tốt quá.
Còn theo ý mình việc gì cũng có 2 mặt của nó: nếu heo đẻ bình thường, ra nhau bình thường, không phải can thiệp bằng tay, không nhất thiết phải thụt rửa.
Cũng giống như, chuồng trại sạch bệnh, nhiệt độ thoáng mát, heo nái không có vấn đề, khi heo đẻ không nhất thiết phải dùng kháng sinh phòng bệnh..

hiện nay em còn 30 con nai thôi Bác ah. lúc tình hình này không biết sắp tới sẽ ra sao??????

khổ nỗi trời năm nay sao hổng thấy mưa.... coi chừng lạc đề hehe
ah. hôm nào Giang rãnh ới mình tiếng làm cốc cafe được không?
nhắn tin nhé!

heo nái chết hình như do Mycoplasma (suyển) thở dốc, sốt cao rồi lăn đùng ra chết! cái này tui cũng có gặp rồi, mà fãi phát hiện sớm mới đc, trể là chịu.

Back