10 hecta + 100tr vốn có thể nuôi gì, trồng gì?

• Thread starter dannhanong
  • Ngày gửi
Hiện tại mình đang có khoảng hơn 10 hecta đất đỏ ở kontum. Đang phân vân mãi ko biết làm gì cho hiệu quả với 100tr vốn nên hôm nay mạo muội lên đây để xin ý kiến các anh chị có kinh nghiệm chỉ bảo giùm mình, nên chăn nuôi hay trồng trọt, nếu chăn nuôi thì nên chăn nuôi gì, còn trồng trọt thì nên trồng gì. Mình cũng biết chỉ với 100tr vốn thì chỉ có thể làm 1 trong 2 thứ thôi chứ ko thể kham nổi cả 2. Mong anh chị chỉ bảo giúp

10ha thì có rất nhiều lựa chọn mà bạn. bạn nói cụ thể đất của bạn thuộc loại nào ở khu vực nào thì sẽ dễ tư vấn hơn.
mình cũng ở gần a e có thể hỗc trợ nhau có gì bạn cứ pm hoặc gọi mình 0978578249. chiến

10 mẫu bán bớt 1 mẫu tăng vốn, có vốn rồi tha hồ làm, chỉ sợ ko có sức mà làm thôi.

Bạn khởi đầu như thế là quá lợi thế rồi đó bạn. Cố gắng lên nhé! Xem trồng tiêu có được không?

tình hình cụ thể của mình như sau:
tổng cộng đất nhà mình có khoảng 80 hecta đất rừng nhưng do ban đầu dốc hết tiền mua đất nên bây giờ chi phí hơi eo hẹp. Bố mẹ mình có khoáng cho mình 10 hecta để canh tác và chăn nuôi và khoảng 100tr vốn. Tình hình đất trên kontum mình thấy có mọc rất um tùm, nên bước đầu mình thấy có thể nuôi bò là 1 lợi thế.
Nhưng với khoảng số vốn 100tr thì theo anh chị có kinh nghiệm về chăn nuôi thì vui lòng góp ý hộ mình nên chăn nuôi gì cho tốt nhất. Nếu có những cách tính chi phí và số liệu cụ thể thì tốt quá.Hiện tại mình ở HCM để làm việc, còn đất trên kontum thì có thuê 4 người trông coi trên đó. Nếu tính đến việc chăn nuôi thì có thể sẽ mất thêm 1 khoản phí thuê nhân lực. Những bài toán này mình mong anh chị nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ cho mình. Tks mọi người rất nhiều.

nếu tình hình ko có người nhà trực tiếp tham gia quản lý mà bạn ở tân hcm thì chăn nuôi rủi ro quá cao mà nếu thành công hiệu quả cũng ko đáng bao nhiêu. bạn chỉ có thể đầu tư trồng trọt để hạn chế rủi ro về người làm tất nhiên gần đến mùa thu hoạch bạn phải có mặt vậy bạn chỉ có thể trồng mì hoặc cây công nghiệp thôi.
chăn nuôi là phải thực tế và sát sao với công việc ko có ng tin cậy và có trình độ để giao viêc thì thất bại nhãn tiền bạn ạ
mình cũng đang mở trại bò thịt tuy có vè đơn giản nhưng khi làm mà bạn thuê hết cũng là 1 vấn đề khó khăn lắm
mình cũng đang muốn lập thêm trại mới gần khu vực kontum bạn có thiện ý có thể giúp mình cái giá đất khu vực đó và cụ thể vị trí của nó không có thể thuê đất rừng để chăn thả ko? cám ơn bạn rất nhiều và chúc thành công

nếu tình hình ko có người nhà trực tiếp tham gia quản lý mà bạn ở tân hcm thì chăn nuôi rủi ro quá cao mà nếu thành công hiệu quả cũng ko đáng bao nhiêu. bạn chỉ có thể đầu tư trồng trọt để hạn chế rủi ro về người làm tất nhiên gần đến mùa thu hoạch bạn phải có mặt vậy bạn chỉ có thể trồng mì hoặc cây công nghiệp thôi.
chăn nuôi là phải thực tế và sát sao với công việc ko có ng tin cậy và có trình độ để giao viêc thì thất bại nhãn tiền bạn ạ
mình cũng đang mở trại bò thịt tuy có vè đơn giản nhưng khi làm mà bạn thuê hết cũng là 1 vấn đề khó khăn lắm
mình cũng đang muốn lập thêm trại mới gần khu vực kontum bạn có thiện ý có thể giúp mình cái giá đất khu vực đó và cụ thể vị trí của nó không có thể thuê đất rừng để chăn thả ko? cám ơn bạn rất nhiều và chúc thành công

tình hình là do mình bỏ vốn nhưng người thuê cũng là họ hàng của gia đình mình và độ tin cậy cũng cao (vì đã vài lần thuê trông coi ao cá thịt cho mình ở miền nam) cái chính bây giờ là mình nhờ mọi người tính toán hộ mình xem các chi phí sơ bộ xem thế nào. nếu ổn thì mình sẽ bắt tay vào làm.
còn với nhã ý của bạn muốn thuê đất thì bạn vui lòng để lại số dt để mình thương lượng với gia đình, nếu dc thì mình với bạn sẽ gặp trực tiếp để trao đổi thêm. tks bạn

bạn thử xem xét mô hình trồng cây mắc ca xem sao, mình có người quen cũng lên trên đó đầu tư, ko biết chỗ bạn có phù hợp ko

tình hình cụ thể của mình như sau:
tổng cộng đất nhà mình có khoảng 80 hecta đất rừng nhưng do ban đầu dốc hết tiền mua đất nên bây giờ chi phí hơi eo hẹp. Bố mẹ mình có khoáng cho mình 10 hecta để canh tác và chăn nuôi và khoảng 100tr vốn. Tình hình đất trên kontum mình thấy có mọc rất um tùm, nên bước đầu mình thấy có thể nuôi bò là 1 lợi thế.
Nhưng với khoảng số vốn 100tr thì theo anh chị có kinh nghiệm về chăn nuôi thì vui lòng góp ý hộ mình nên chăn nuôi gì cho tốt nhất. Nếu có những cách tính chi phí và số liệu cụ thể thì tốt quá.Hiện tại mình ở HCM để làm việc, còn đất trên kontum thì có thuê 4 người trông coi trên đó. Nếu tính đến việc chăn nuôi thì có thể sẽ mất thêm 1 khoản phí thuê nhân lực. Những bài toán này mình mong anh chị nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ cho mình. Tks mọi người rất nhiều.

Chào bạn!

Theo tôi trong 100tr đó, sau khi làm chuồng thì bạn mua được 8 con bò (nên mua bò cái) giá cỡ 12tr/con.
đến cuối năm bạn sẽ có ít nhất là 2-3 con bê vì bò cái giá cỡ 12tr/con thì bò đó có khả năng sinh sản được. và giá trị đàn bò của bạn đến cuối năm có thể sẽ lên đến 180tr. Và bạn cứ tiếp tục nuôi tiếp thì 8 con bò ban đầu sẽ sinh tiếp 8 con bê nữa, cuối năm 2014 đàn bò của bạn ít nhất cũng được 16 con và giá trị đàn bò lúc đó cỡ khoảng 360 tr.
Công chăn bò thì chỉ cần 1 người thôi, trả lương 3tr/tháng. (tạm thời lấy lương của bạn trả cho công nhân).

Còn 10ha đất kia nếu bạn thấy đất tương đối bằng phẳng và đất tốt thì khai phá ra trồng 10ha bắp lai chứ không nhất thiết phải để dành nuôi bò, trồng bắp 2 năm bạn sẽ thắng. Lúc đó có vài trăm triệu trong tay bạn muốn làm gì tiếp theo cũng được.

Thân chào!

Back