Thảo luận "10 triệu đồng" tôi sẽ làm gì đây???

• Thread starter nguyễn trần sinh
  • Ngày gửi
tình hình là em đang học năm cuối ngành xây dựng, nhưng với niềm đam mê nông nghiệp và tình trạng thất nghiệp tràn lan như hiện nay thì nông nghiệp là lựa chọn hàng đầu của em.
năn nỉ mãi thì mẹ mới bảo là nhà còn mảnh đất được hai sào nằm sát sông điện đóm đầy đủ, sau này nếu không xin được việc thì tao cho mày mảnh đất kèm theo 10 triệu muốn làm gì thì làm, ráng dành dụm mà sau này cưới vợ.
theo các bác thì em bắt đầu từ đâu...., em hoang mang quá.
p/s: em ở ninh thuận các bác ạ

2sào đất thì mần ăn gì được. Chưa ra trường mà đã sợ không xin được việc làm rồi, dễ mất khí thế quá.
Mình có thằng bạn củng học nghành này ra trường đi xin cả chục cty cuối cùng củng có chỗ nhận, gjờ ng0n lành rồi.

Với 2 sào đất đó bạn trồng cỏ nuôi bò đi, gần sông thì mùa khô vẫn tưới được mà. 10tr cũng mua được 1 con bê 1 năm tuổi rồi đó, ở nhà mấy ông anh mình nuôi bò quy mô từ 1 -2 con thấy hiệu quả lắm, trung bình mỗi con bò 1 tháng cho lợi nhuận 1 triệu luôn đó mà lại nhàn nữa. Sáng, trưa, tối cho đầy máng cỏ và nước uống là ok, cả ngày muốn làm thêm việc gì cũng được.

tình hình là em đang học năm cuối ngành xây dựng, nhưng với niềm đam mê nông nghiệp và tình trạng thất nghiệp tràn lan như hiện nay thì nông nghiệp là lựa chọn hàng đầu của em.
năn nỉ mãi thì mẹ mới bảo là nhà còn mảnh đất được hai sào nằm sát sông điện đóm đầy đủ, sau này nếu không xin được việc thì tao cho mày mảnh đất kèm theo 10 triệu muốn làm gì thì làm, ráng dành dụm mà sau này cưới vợ.

Chào bạn, khởi nghiệp với vốn như vậy là tốt lắm rồi.
2000m2 đất đủ để bạn làm được nhiều thứ đó. Bạn xuất thân từ xây dựng, đó là một lợi thế trong thiết kế và tính toán về diện tính. 1m2 đất bạn sẽ làm gì để sinh ra tiền trong thời gian ngắn. Mình ko biết nhà bạn ở khu vực nào và tỉnh nào, nhưng nếu bạn quan tâm đến các loại phụ phẩm phế thải của nông nghiệp thì chi phí 10 triệu dư sức để bạn làm trên mãnh đất vàng ấy.
1. Nuôi RLD + Giun đất + nuôi cá + trồng rau củ quả
2. Nuôi RLD + Giun đất + nuôi gà, vịt ( do gần sông)
Chúc bạn tìm được hướng đi của mình.

Chào bạn, khởi nghiệp với vốn như vậy là tốt lắm rồi.
2000m2 đất đủ để bạn làm được nhiều thứ đó. Bạn xuất thân từ xây dựng, đó là một lợi thế trong thiết kế và tính toán về diện tính. 1m2 đất bạn sẽ làm gì để sinh ra tiền trong thời gian ngắn. Mình ko biết nhà bạn ở khu vực nào và tỉnh nào, nhưng nếu bạn quan tâm đến các loại phụ phẩm phế thải của nông nghiệp thì chi phí 10 triệu dư sức để bạn làm trên mãnh đất vàng ấy.
1. Nuôi RLD + Giun đất + nuôi cá + trồng rau củ quả
2. Nuôi RLD + Giun đất + nuôi gà, vịt ( do gần sông)
Chúc bạn tìm được hướng đi của mình.
RLD là rứa gì thế pác

bác còn 10triệu là cũng ngon rồi. e cũng vừa ra trường . với 1tr trong tay. :( em vừa mua đủ 10 đôi bồ câu. ( vì giống chỗ em cũng giẻ ):D mình chưa có nhiều nên cứ đi lên từ từ bác ạ. tích tiểu thành đại ;) mong một ngày không xa sẽ có xe ngon và vk đẹp. :p:p nhưng em nghĩ trước hết bác nên tập chung cho xong khóa hc đã. :rolleyes: kxin dc việc thì mới tính tiếp. :) chúc bác thành công :Gun:

bác còn 10triệu là cũng ngon rồi. e cũng vừa ra trường . với 1tr trong tay. :( em vừa mua đủ 10 đôi bồ câu. ( vì giống chỗ em cũng giẻ ):D mình chưa có nhiều nên cứ đi lên từ từ bác ạ. tích tiểu thành đại ;) mong một ngày không xa sẽ có xe ngon và vk đẹp. :p:p nhưng em nghĩ trước hết bác nên tập chung cho xong khóa hc đã. :rolleyes: kxin dc việc thì mới tính tiếp. :) chúc bác thành công :Gun:
ra trường rồi vậy sao ko đi xin việc mà cứ thích khởi nghiệp với 10đôi chim câu như vậy. 3năm sau nữa bạn sẽ được bao nhiêu đôi chim câu?

ra trường rồi vậy sao ko đi xin việc mà cứ thích khởi nghiệp với 10đôi chim câu như vậy. 3năm sau nữa bạn sẽ được bao nhiêu đôi chim câu?
em cảm ơn bác. nhưng mà nếu xin việc mà đơn giản như bác nghĩ thì em không phải lận đận thế này nữa :Dapdau:

sau 2 năm k biết thớt h như thế nào r. e cũng đang trong tình cảnh giống thớt đây. cho e xin ít kinh nghiệm

Hé. Mình ở phan rang nè. 2 sào ngon rồi. Làm nông nghiệp vô tác đi bạn. Đầu tiên. Là trồng cây. : xòau mít đu đủ. Để cỏ mọc xả láng nha. Rùi gừng nghệ. Mỗi nơi một chút. Bất quy tắc nhưng hợp thiên địa. Chăn nuôi vô tác lun. Chi tiết thì ko viết hết đc. Nhưng nuôi kiểu này bảo đảm chi phí thức ăn rất thấp. Thịt thì khỏi chê. Đầu tư cũng thấp. Chủ yếu nhà kho. Mìngh thì ko có cả đất :)

Hé. Mình ở phan rang nè. 2 sào ngon rồi. Làm nông nghiệp vô tác đi bạn. Đầu tiên. Là trồng cây. : xòau mít đu đủ. Để cỏ mọc xả láng nha. Rùi gừng nghệ. Mỗi nơi một chút. Bất quy tắc nhưng hợp thiên địa. Chăn nuôi vô tác lun. Chi tiết thì ko viết hết đc. Nhưng nuôi kiểu này bảo đảm chi phí thức ăn rất thấp. Thịt thì khỏi chê. Đầu tư cũng thấp. Chủ yếu nhà kho. Mìngh thì ko có cả đất :)
mình thì ở qnam. đất đồi bạn ah. nên hướng chủ yếu chăn nuôi. Minh hiên tại còn ở thành phố cũng dự định làm hết năm nữa kiếm ít vốn r vè quê. Vốn ít nên mình tính nuôi gà thả vườn kết hợp với nuôi heo và cá để tích cóp dần. khi đủ vốn sẽ đầu tư vô nuôi bò. Vì mình thấy con bò nó có tính ổn định hơn. hy vọng sẽ may mắn.
Ah! bạn làm được bao lâu rồi. thu nhập ổn k?

Last edited:
mình thì ở qnam. đất đồi bạn ah. nên hướng chủ yếu chăn nuôi. Minh hiên tại còn ở thành phố cũng dự định làm hết năm nữa kiếm ít vốn r vè quê. Vốn ít nên mình tính nuôi gà thả vườn kết hợp với nuôi heo và cá để tích cóp dần. khi đủ vốn sẽ đầu tư vô nuôi bò. Vì mình thấy con bò nó có tính ổn định hơn. hy vọng sẽ may mắn.
Ah! bạn làm được bao lâu rồi. thu nhập ổn k?
Mới về nhà đầu năm nay bạn. Đang nuoi ga dong tao voi gà nòi. Tổng đàn 200 con. Mình tự gầy đàn. Cũng có đồng vô đồng ra. Nhưng khu đầu tư để trả luong cho chính mình thì tư tuong lun là chủ nghĩa thất bại. Có thất bại mới điều chỉnh. Nên mình đi từ từ. Gốc đến ngọn. Chứ băng ngang giống đành bạc chắc ôm nợ

Mới về nhà đầu năm nay bạn. Đang nuoi ga dong tao voi gà nòi. Tổng đàn 200 con. Mình tự gầy đàn. Cũng có đồng vô đồng ra. Nhưng khu đầu tư để trả luong cho chính mình thì tư tuong lun là chủ nghĩa thất bại. Có thất bại mới điều chỉnh. Nên mình đi từ từ. Gốc đến ngọn. Chứ băng ngang giống đành bạc chắc ôm nợ
dạ e cũng nghĩ như a vậy. E định hướng là nuôi quy mô vừa thôi rồi phân bổ ra các con khác chứ tập trung vào 1 con rớt giá thì ôm nợ. Bây giờ nuôi con gì đầu ra nó cũng bấp bênh quá.
Còn tư tưởng thì xác định r a. về quê gia đình phản đối quá nhưng ý e đã quyết r. bay giờ vừa làm vừa xây dựng cơ sở vật chất dần dần. a có nuôi ếch k? k biết con này nuôi cần nhiều vốn k đầu ra như thế nào a nhỉ?

Tốt nghiệp xong lấy 10 triệu học phần mềm cad, revit, tekla. Xin vào công ty xây dựng Nhật, hoặc Hàn làm sau 1 năm lương không dưới 16,17 chai 1 tháng ( nếu giỏi có trên 25 chai nhé). Người giỏi tuyển không có ở đó mà thất nghiệp. Làm vài năm có vốn về làm nông cũng chưa muộn.

dạ e cũng nghĩ như a vậy. E định hướng là nuôi quy mô vừa thôi rồi phân bổ ra các con khác chứ tập trung vào 1 con rớt giá thì ôm nợ. Bây giờ nuôi con gì đầu ra nó cũng bấp bênh quá.
Còn tư tưởng thì xác định r a. về quê gia đình phản đối quá nhưng ý e đã quyết r. bay giờ vừa làm vừa xây dựng cơ sở vật chất dần dần. a có nuôi ếch k? k biết con này nuôi cần nhiều vốn ck đầu ra như thế nào a nhỉ?
Không có chỗ nuôi bạn. Cũng có thằng bạn thời sv ngk quảng. Đi nghiên cứu sinh bẽn oppa. Mà gái bên đó chê trai viet nam cùi bắp ko. Cùi bắp to mà còn chê. Botay. :) nói ra phiêu lắm. Hướng đi là nông nghiệp tự nhiên. Vô canh. Làm du lịch. Nuôi đủ sinh vật. Nhưng có thực mới vực đc đạo. Nên vẫn đang làm và mơ mộng. bạn nói ếch mình nghĩ đến ngay vùng đầm lầy. Ruộng lúa, kết hợp ếch lúa cua. Lại thèm. Bạn nên nuôi thêm đặc sản quê bẽn cạnh những con phổ thông. Rao bán chơi tập buôn sau này mình làm luôn khâu buôn bán. Như gà đông tảo chẳng hạn. Vốn theo ngu ý của mình. Thì bạn có cái ao đúng ko. Thả lục bình vào. Rào luoi nhỏ cho ểch ko ra. Trồng cây ven ao cho mát. Thả ech. Hieu một con vật và nuôi tử nhiên nhất có thể thì nó khoe manh thoi . nểu mình nuôi ếch .. mình sẽ mua ếch bố mẹ về nuoi cho đẻ trứng. Trong tg đó minh nuôi thỏ lụm phân bò cho trùn quế. Hix. Nuoi từ a den z vay moi giảm rui ro. Cứ phụ thuộc là có rui ro. Y tuong thoi nha. Bàn choi thui chu minh chua nui

Không có chỗ nuôi bạn. Cũng có thằng bạn thời sv ngk quảng. Đi nghiên cứu sinh bẽn oppa. Mà gái bên đó chê trai viet nam cùi bắp ko. Cùi bắp to mà còn chê. Botay. :) nói ra phiêu lắm. Hướng đi là nông nghiệp tự nhiên. Vô canh. Làm du lịch. Nuôi đủ sinh vật. Nhưng có thực mới vực đc đạo. Nên vẫn đang làm và mơ mộng. bạn nói ếch mình nghĩ đến ngay vùng đầm lầy. Ruộng lúa, kết hợp ếch lúa cua. Lại thèm. Bạn nên nuôi thêm đặc sản quê bẽn cạnh những con phổ thông. Rao bán chơi tập buôn sau này mình làm luôn khâu buôn bán. Như gà đông tảo chẳng hạn. Vốn theo ngu ý của mình. Thì bạn có cái ao đúng ko. Thả lục bình vào. Rào luoi nhỏ cho ểch ko ra. Trồng cây ven ao cho mát. Thả ech. Hieu một con vật và nuôi tử nhiên nhất có thể thì nó khoe manh thoi . nểu mình nuôi ếch .. mình sẽ mua ếch bố mẹ về nuoi cho đẻ trứng. Trong tg đó minh nuôi thỏ lụm phân bò cho trùn quế. Hix. Nuoi từ a den z vay moi giảm rui ro. Cứ phụ thuộc là có rui ro. Y tuong thoi nha. Bàn choi thui chu minh chua nui
dạ! thì có ý tưởng mới vạch ra được hướng đi chư a. e thấy nuôi ếch trong bể xi măng dc hơn a. có gì dễ trị bệnh hơn chứ nuôi ao thì hơi khó. nhà e có cái ao. bình thường thả cá nhưng hiệu quả k cao lắm do e ở xa nhà k có ai chăm tỷ dệ hao hụt lớn. Gà đông tảo thấy nuôi nhieuf quá a. Thị trường cũng có vẻ đang bảo hòa. Thôi thì cứ mơ mộng vậy. đang nhắm con gà tre ^^

dù niềm đam mê của bạn có to lớn đến mức nào đi nũa, thì bạn cũng phải hoàn thành cái con đường bạn đã chọn,
nếu còn 3,,,4 năm nữa thì tôi không khuyên bạn,đã là năm cuối thì phải chuẩn bị cho tốt nghiệp.ngoại trừ bạn không đũ điều kiện dự thi tốt nghiệp, hãy gác lại chuyện làm nông nghiệp lại đi,cái đó còn xa vời với bạn,trước mắt là phải lo học hành đi ,đừng làm cho cha mẹ bạn phải thất vọng vì bạn.
cái gần trước mắt mà bạn không làm được,thì cái nằm sau ót bạn , bạn sẽ không làm ra hồn cái gì cả
vài lời cho bạn suy nghĩ....?...?..
nghe gi cung co cai kho cua no het.can phai co lap truog rieng va kieng dinh voi y kien cua minh

Ban còn may đấy minh chảng cso đươc mươi trieu day, nhung minh xác dịnh neu bay gio minh co 4 triệu thì sau 4 nam nưa minh có 4 mươi trieju, sau bốn năm ké nua minh có 400 trieu.
bay gio minh vươt kế hoạch rồi:
Năm 2010. mình có 4 trieu, năm 2016 minh da làm được nhà cáp 4 hơn 200 triệu, cong 100 trieu vao nha nước, vuon bãi bay gio cho moi năm 30-50 triẹu
Phai có ké hoach ban nhe

Back