Thảo luận 1000 m vuông làm như thế này ?

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
1000 m vuông em định trồng lạc dại và ở những điểm vị trí thấp trũng em trồng cây rau lấp .
Sau khi trồng 2 loại rau trên được 3 tháng thì em tính trồng xen cây chè đại mỗi gốc 2 cây cách nhau 2m mỗi gốc .
Đợi khi trồng cây chè đại được 3 tháng thì em tính cầy xới nhẹ và
bón phân chuồng ủ vi sinh ( tưới nước bằng tay 3 ngày một lần bằng ống kéo dài ) . Lúc này tính tậu 5 con dê bách thảo về tận dụng lá chè đại sẵn có ( chè đại thu gom bằng cách cắt tỉa mỗi gốc mỗi ít - nếu thiếu thức ăn cho dê thì em có thể chăn thả thêm hoặc cắt lá và cỏ những nơi khác )
Sau khi cầy đất nhẹ và bón phân , nuôi dê được 1,5 tháng rồi thì em tính mua thêm khoảng 200 con
gà ai cập lai về nuôi hướng trứng ( gà nuôi thả vườn được vây lưới quanh khu đất 1000 m có chuồng che bạc kính gió .
Mọi người cùng bàn luận xem mô hình này được không ạ .
Vốn em nhiều ạ .

Last edited by a moderator:
Được nhưng còn thiếu - đúng nhưng chưa đủ .
Mô hình này em định làm thêm trong tương lai .
Bác biết gì nói cho em học hỏi nhé - thiếu là thiếu những gì để em bổ sung .
Làm sao và thế nào mới đủ ?
À đất em là đất sét phù sa cao ráo , đất sạch - trước đó được trồng rau sắn .
Mong bác giúp . Em cũng chưa vội lắm , khi nào làm cũng được .

Mô hình này em định làm thêm trong tương lai .
Bác biết gì nói cho em học hỏi nhé - thiếu là thiếu những gì để em bổ sung .
Làm sao và thế nào mới đủ ?
À đất em là đất sét phù sa cao ráo , đất sạch - trước đó được trồng rau sắn .
Mong bác giúp . Em cũng chưa vội lắm , khi nào làm cũng được .
Nông nghiệp xưa kia lấy công làm lãi
Nông nghiệp cận hội nhập phải biết trồng cây gì nuôi con gì
Nông nghiệp thời hội nhập - trồng cây gì nuôi con gì củng như nhau cả - nên phải biết tính toán sao cho chi phí nhân công tối thiểu - các chi phí khác điều có thể khắc phục bằng tiền nhưng chi phí nhân sự là chi phí quan trọng nhất quyết định thành bại trong nuôi trồng

Nói vậy bác ko hiểu đâu vì nó vĩ mô quá - nói đơn giản là làm sao để ít tốn công nhất

Sao bác ko nuôi trồng ngược lại - nếu bác làm ngược lại sẽ đúng với thực tế hơn

Nếu là tôi tôi sẽ làm ngược lại kiểu bác - rồi bác coi thực tế cái nào hay hơn

Tôi sẽ trồng chè đại 1 cách dày đặc - khi chè đả phủ hết bóng mát thì tôi bắt đầu nuôi dê - mổi ngày tôi chặt 1 cây xen kẽ - khi đả chặt 1/2 số cây thì tôi trồng lạc dại và nuôi gà
Vậy làm theo tôi có lợi cái gì và làm theo bác có lợi cái gì ???

Cái gì thì bác củng chỉ nuôi được 5 con dê với 200 con gà thôi - nhưng thời gian và công cán của tôi sẻ thấp hơn 1/10 công của bác và nó rất đúng trong thực tế khi bác nuôi gà - còn ngược lại bác sẽ lu bu trồng trọt cắt tỉa mà gà nó tàn sát hết những gì bác vun vén công phu

Có loại cây còn ngon hơn cây chè đại nhiều - thu được cả trái lẩn gỗ
Có loại cây còn ngon hơn cây lạc dại nhiều - trồng khỏe 1 lần và mãi mãi lại còn lấy cái đọt non bán ra chợ cho có đồng ra đồng vô

P/S : tại vì bác chưa từng nuôi nên chưa có kinh nghiệm thực tế là phải làm thế nào mà thôi .

Có loại cây còn ngon hơn cây chè đại nhiều - thu được cả trái lẩn gỗ
Có loại cây còn ngon hơn cây lạc dại nhiều - trồng khỏe 1 lần và mãi mãi lại còn lấy cái đọt non bán ra chợ cho có đồng ra đồng vô
Đã có lòng xin chỉ dạy luôn .:hoa:
Rồi có ngày tôi trở thành nông dân chính hiệu . Lí do đơn giản là đất tôi chưa có , phải đợi đến lúc được phần được chia đất cơ .Còn bây giờ tôi đang ăn ké mấy cây chuối và mấy con bò - chưa dám gì .

Đã có lòng xin chỉ dạy luôn .:hoa:
Rồi có ngày tôi trở thành nông dân chính hiệu . Lí do đơn giản là đất tôi chưa có , phải đợi đến lúc được phần được chia đất cơ .Còn bây giờ tôi đang ăn ké mấy cây chuối và mấy con bò - chưa dám gì .
Lòng thì ko có chỉ có cháo với huyết heo thôi - muốn ăn thì lăn vô bếp tìm món mình ăn mà chế biến - rồi ăn nhé !

Động nảo đi :
+ cây gì cho lá mà dê thích ăn - cho trái để bán - cho gỗ để bán - mà gà ko phá được , ko ăn trái được
+ cây gì thân bụi mà sống lâu năm - lá của nó dê củng ăn, làm thức ăn cho gà củng được - nhiều ít gì đem đọt non ra chợ bán củng có người mua - người, dê, gà ... mọi vật điều ăn nó - rất mát và rất tốt - mà gà thì ko tàn phá nó được

Cháo huyết thì cho - cháo lòng ko cho - cái gì củng cho rồi óc để giành nấu món gì chứ ???

Lòng thì ko có chỉ có cháo với huyết heo thôi - muốn ăn thì lăn vô bếp tìm món mình ăn mà chế biến - rồi ăn nhé !

Động nảo đi :
+ cây gì cho lá mà dê thích ăn - cho trái để bán - cho gỗ để bán - mà gà ko phá được , ko ăn trái được
+ cây gì thân bụi mà sống lâu năm - lá của nó dê củng ăn, làm thức ăn cho gà củng được - nhiều ít gì đem đọt non ra chợ bán củng có người mua - người, dê, gà ... mọi vật điều ăn nó - rất mát và rất tốt - mà gà thì ko tàn phá nó được

Cháo huyết thì cho - cháo lòng ko cho - cái gì củng cho rồi óc để giành nấu món gì chứ ???
Em bắt đầu làm nông. Nghe bác nói hấp dẫn quá. Vào bếp thì có đủ gia vị, mỗi người chế mỗi món khác nhau. Bác biết món lạ thì chỉ giúp cho anh em. Chứ bác cứ nói món có vị cay thì nó có quá nhiều loại như thế như tiêu, ớt, hành, ném. Có người chưa ăn qua hạt ném thì lại không biết mùi vị của nó. Đôi lúc mình có trồng cái cây như bác nói nhưng chưa cho dê ăn bao giờ, chưa cho gà ăn bao giờ thì mãi mãi không đoán ra. Gần ngay trước mắt xa tận chân trời. Có gì bác inbox giúp em.

mit chuoi
mit chuoi
Cây thứ 1 là
images

Cây thứ 2 là cây đọt choại có đúng không mọi người ?

Cây thứ 1 là
images

Cây thứ 2 là cây đọt choại có đúng không mọi người ?
Hình trên là cây táo à. Gỗ cây này sao bán được. Nếu lấy lá cho dê thì sức đâu mà ra trái.
Cây chuối mà bán đọt non hơi bị khó hiểu, bán hoa thì có vẻ đúng hơn. Nếu lấy thân cho gà ăn thì cũng không có tác dụng lắm.
Tóm lại 2 cái cây đa năng như bác trên kia nói có vẻ hơi khó tìm hoặc tác dụng nó không như bác ấy mô tả thôi.

Cũng không biết nữa , chàng lecongtuan anh này khó tính lắm .
Cây mít tính ra cũng không ngon hơn cây chè đại - cây chè đại cho lá nhiều gấp mấy lần cây mít . cây mít 3 năm mới có trái lại cho lá rất ít và trái mỗi năm cũng không nhiều tiền mà gỗ thì phải 7 năm mới bán gổ được .
Còn cây cho đọt bán chợ . gà thích ăn lá , vịt người dê điều ăn thì khó hiểu quá

Tiếp theo : mô hình sai mà đúng - đúng mà sai

Đúng ở chổ nào thì ai củng biết - tôi chỉ nói cái sai thôi.

Sai ở chổ quá tham trên diện tích đất quá nhỏ

Với 1000 m2 nuôi 5 dê - có lời - vì đủ thức ăn tự cung tự cấp
nuôi 10 dê - lỗ - chi phí, thời gian và nhân công - tìm thêm thức ăn
nuôi 20 dê - lời - vì thu nhập cao hơn chi phí bỏ ra
nuôi 100 dê vẩn có lời và lại lời to khi biết tính

Nuôi 50 gà - có lời - tự cung cấp thức ăn
100 gà - lỗ - chi phí, thời gian và nhân công - bán trứng rất khó
200 gà - lời - thu nhập cao hơn chi phí
2000 gà vẩn có lời và lại lời to khi có thời

Kết hợp cả 2 thì tự hiểu mình sai chổ nào nhé - dê chẳn đủ ăn - gà chẳn đủ chổ kiếm ăn để mà đẻ - thời gian, nhân công và chi phí tăng gấp đôi - rồi chẳn hiểu mình sai chổ nào - sai ở chổ lòng tham cao hơn thực tế 1000 m2 hổ trợ.

Tôi thì ngược lại : thà tôi nuôi 5 con dê và 30 con gà - ( chẳn con nào là quan trọng cả và củng chẳn tốn phí và thời gian )
hoặc 20 con dê và 5 con gà
hoặc 500 con gà và 2 con dê

Nói chung - tôi chỉ tốn công và chi phí củng như thời gian cho 1 loại mà thôi - loại kia chỉ là tam bợ, ăn theo - ko có quyền ảnh hưởng gì đến loại nuôi chủ lực

P/S : tóm lại cứ cho nó vào bài toán kinh tế và tìm điểm hòa vốn thì sẽ hiểu ngay thôi - 2 cái nằm trên điểm hòa vốn mà thực tế thì coi chừng sai lầm ấy - mà giảng đường thì chỉ dạy 1 cái gì đó vĩ mô thôi - chứ chẳn dạy nhiều thứ vi mô kết hợp - còn thực tế thì :

Ngày mai tôi phải bước vào đời
Nghĩa là bước phải sự chơi vơi
Bỏ lại những gì nơi sách vỡ
Giảng đường thực tế khác xa vời

Nghĩa là nước mắt lệ tuôn rơi
Tại sao trường lớp lừa tôi vậy
Nghe không - không một tiếng trả lời

2 cây ở trên là :
+ mít lá bàng ( ko phải mít thường )
+ rau bù ngót

Tiếp theo : mô hình sai mà đúng - đúng mà sai

Đúng ở chổ nào thì ai củng biết - tôi chỉ nói cái sai thôi.

Sai ở chổ quá tham trên diện tích đất quá nhỏ

Với 1000 m2 nuôi 5 dê - có lời - vì đủ thức ăn tự cung tự cấp
nuôi 10 dê - lỗ - chi phí, thời gian và nhân công - tìm thêm thức ăn
nuôi 20 dê - lời - vì thu nhập cao hơn chi phí bỏ ra
nuôi 100 dê vẩn có lời và lại lời to khi biết tính

Nuôi 50 gà - có lời - tự cung cấp thức ăn
100 gà - lỗ - chi phí, thời gian và nhân công - bán trứng rất khó
200 gà - lời - thu nhập cao hơn chi phí
2000 gà vẩn có lời và lại lời to khi có thời

Kết hợp cả 2 thì tự hiểu mình sai chổ nào nhé - dê chẳn đủ ăn - gà chẳn đủ chổ kiếm ăn để mà đẻ - thời gian, nhân công và chi phí tăng gấp đôi - rồi chẳn hiểu mình sai chổ nào - sai ở chổ lòng tham cao hơn thực tế 1000 m2 hổ trợ.

Tôi thì ngược lại : thà tôi nuôi 5 con dê và 30 con gà - ( chẳn con nào là quan trọng cả và củng chẳn tốn phí và thời gian )
hoặc 20 con dê và 5 con gà
hoặc 500 con gà và 2 con dê

Nói chung - tôi chỉ tốn công và chi phí củng như thời gian cho 1 loại mà thôi - loại kia chỉ là tam bợ, ăn theo - ko có quyền ảnh hưởng gì đến loại nuôi chủ lực

P/S : tóm lại cứ cho nó vào bài toán kinh tế và tìm điểm hòa vốn thì sẽ hiểu ngay thôi - 2 cái nằm trên điểm hòa vốn mà thực tế thì coi chừng sai lầm ấy - mà giảng đường thì chỉ dạy 1 cái gì đó vĩ mô thôi - chứ chẳn dạy nhiều thứ vi mô kết hợp - còn thực tế thì :

Nghĩa là bước phải sự chơi vơi
Bỏ lại những gì nơi sách vỡ
Giảng đường thực tế khác xa vời

Nghĩa là nước mắt lệ tuôn rơi
Tại sao trường lớp lừa tôi vậy
Nghe không - không một tiếng trả lời

2 cây ở trên là :
+ mít lá bàng ( ko phải mít thường )
+ rau bù ngót
Mít lá bàng ?
Mít này trồng 1,5 nhân 2 m được không ?
Thế mít thái lá bàng là giống mít gì ?
Mít lá bàng và mít thái thường khác nhau như thế nào ?
Kỹ thuật phòng ngừa sâu hại trái và thân như thế nào ?
Mong nhận được câu trả lời ?

Mít lá bàng ?
Mít này trồng 1,5 nhân 2 m được không ?
Thế mít thái lá bàng là giống mít gì ?
Mít lá bàng và mít thái thường khác nhau như thế nào ?
Kỹ thuật phòng ngừa sâu hại trái và thân như thế nào ?
Mong nhận được câu trả lời ?
1000m2 trồng được bao nhiêu cây nhỉ? Mới xem video 3 năm mỗi hecta lời được 200mil. 1000m2 thì kiếm được 20mil sau 3 năm. Thì lấy gì mà ăn. Đấy là tính theo cách tính trên tivi. Ra đời thật thì chắc còn mỗi 2mil mỗi năm. Cây mít thì lấy được bao nhiêu lá cho dê ăn nhỉ. Ông tuananh chỉ giỏi chém gió thôi.

1000m2 trồng được bao nhiêu cây nhỉ? Mới xem video 3 năm mỗi hecta lời được 200mil. 1000m2 thì kiếm được 20mil sau 3 năm. Thì lấy gì mà ăn. Đấy là tính theo cách tính trên tivi. Ra đời thật thì chắc còn mỗi 2mil mỗi năm. Cây mít thì lấy được bao nhiêu lá cho dê ăn nhỉ. Ông tuananh chỉ giỏi chém gió thôi.
Vậy 1000 m2 đất nếu chủ toppic trồng được bao nhiêu cây chè đại thì tôi trồng được bao nhiêu cây mít - với cùng 1 diện tích trồng cây lâu năm - thì trồng cây gì củng cho độ phủ tán lá gần như là như nhau - tức là mức độ cung cấp lá là như nhau - tại vì mức độ ánh sáng cho cây quang hợp là như nhau - loại nào ra chậm thì trồng dày - được chưa ???

1000 m2 kiếm được 20 tr sau 3 năm - thế chủ toppic - sau 3 năm trồng chè đại bán được cái gì ???

Sau 7 năm - bán gỗ mít và gỗ cây chè thì cái gỗ nào có giã trị hơn

Cây mít thì lấy được bao nhiêu lá - thì lấy lá ít nhất là ngang cây chè đại thôi - tùy cách thu hoạch lá như thế nào

Chém gió hay ko thì ai củng hiểu nhé ! ở đây ko chém gió chứ ngồi ở đâu mới chém gió - máy tính chứ có phải cái cuốc đâu .

P/S : lại hỏi cách thu hoạch lá như thế nào để ngang nhau nữa cho mà xem - cháo huyết, cháo lòng củng cho luôn rồi, lại muốn ăn cả cháo óc à !

Mà có thấy cây và lá của cây mít lá bàng chưa - thấy đi rồi khỏi chất vấn nhé - lúc đó tự hiểu vì sao gọi là lá bàng luôn nhé - còn muốn cân lá giưa 2 cây và tốc độ ra lá thì cân đi - nếu ít hơn tôi rời khỏi agriviet

Cái này mới là chém gió nè - chưa hề thấy cây chè đại ngoài thực tế - nhưng tôi chắc ăn là cây chè đại không thể nào ra lá to và nhiều như nó đâu - trồng ngay bải rác cặp bờ ao - đủ phân đủ nước đi rồi hiểu nó khủng đến mức độ nào - cái loại mít này trái vừa chín là rụng - người ta trồng SLL thì trái mít bán ko kịp mà chuyên nuôi dê và cho dê ăn trái mít thôi . Hiểu cái mức độ phát triển khủng chưa - cây và lá thì khủng còn trái thì nhiều và nhanh đến mức độ chưa kịp thơm đả rụng khỏi cây rồi. Mít này bán thì lái ko thèm mua ( tự hiểu ) - trồng SLL chỉ cần lụm trái nuôi dê khỏi cần cắt lá - trái củng rất to nhưng vì tốc độ chín quá nhanh và ko ngon - Muốn thấy cây mít thì lên Bảo Bình - Cẩm Mỹ - Đồng Nai - nhé !- chạy ven ven đường xã là gặp hàng khối thôi - chuồn dê cả đống mà chẳn thấy ai thèm cắt lá mít . mà lá mít gì mà bự hơn cả lá bàng - gần bằng 1/2 lá bàng gai - 1 con dê ăn 10 lá đả ngán

Tôi kết thúc tai đây - ko muốn chém linh tinh chuyện vớ vẩn - nữa !

ủa ! có người lên được mặt trăng rồi à ! - Pó tay .

Không biết mít lá bàng là mít gì ? Để khi nào có thời gian bắt xe lên xem thử .
Video nào thế ? Cho xem thử nào .

Motnua chờ bố vợ chia đất à..hjhj
Gỗ mít mà 7 năm bán chắc bèo lắm.

Back