1000m2 đất trồng cây keo tai tượng.

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi chút. Em có 1000 m2 đất đang định trồng cây tai tượng, vậy có thể trồng được bao nhiêu gốc và sau khi thu hoạch thì được khoảng bao nhiêu m3 gỗ, giá thành là bao nhiêu ạ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

traiheolonton đọc thông tin trên InterNet phải ko,
tôi dám đảm bảo anh chưa tận mắt thấy dây Gíobầu ra sao cả
và anh cũng không hiêu đc tiềm năng kinh tế của nó.

nhưng nói đến gỗ sưa anh biết nó để làm gì ko mà kêu 20 năm nữa giá rẻ bèo.
tỷ lệ chặc phá rừng hiện nay kinh khủng đến mức nào , 1 năm cung cấp ra thị trường >800 triệu m2 gỗ các loại.
nếu anh muốn trùng tu di tích lịch sữ như chùa, cung điện , miếu v...v
anh phải sử dụng 1 loại gổ lâu bềnh với thời gian . mà cây sưa thì phải > 15 năm mới bắt đầu khai thác đc .
đặc điểm là vỏ và thân mỏng và mềnh nhưng lõi cây cực kỳ chắc, cứng và dẻo,
lấy dao chém nhiều khi văng dao lên luôn.

đâu phải trung quốc mua không đâu , việt nam , hàn quốc , malaysia , singgapo v...v tụi nó nhập gỗ sưa để làm bàn ghế giá vài trăm chai 1 bộ ko à.

tôi biết nói vậy anh cũng giận tôi , nhưng tôi koc ó xích mích gì với anh hết , nếu không làm thì đừng cản người khác làm chứ .
anh đưa thông tin đúng thì ko sao đằng này ...
những thông tin đó ...

Last edited by a moderator:
Ôi bác First9 nặng lời quá rồi. Dù gì thì em cũng chỉ trồng những loại cây lấy gỗ có gía trị trung bình thôi ko trồng cây có giá trị cao được.

Chia ra trồng->hạn chế rủi ro!

Nếu bác còn phân vân thì nên chia vườn ra trồng 2-3 loại, nếu có thiệt hại thì cũng hạn chế bớt rủi ro. Hoặc trồng cây ngắn hạn và dài hạn chung!
Topic này có bác First9 máu quá nhỉ! Nhưng thẳng thắn thế thì mới lòi ra chân lý được! Tks bác!

trâm hương hão huyền

Xem trên mạng nói giá tinh dầu trầm từ 5000- 6000$ thôi. Theo tôi được biết đấy chỉ là công nghệ hóa học chứ chưa thể làm trực tiếp trên cây (tỷ lệ thành công không đáng kể). Ở bộ NNPTNT có đề tài tạo trầm nghiên cứu 30năm vẫn trưa thành công. Các bạn phải hiểu nguyên tắc tạo trầm rất khó khi cây gió bầu bị một loại sâu tấn công vào thân cây chúng tiết ra một loại axit, theo quy luật sinh tồn tự nhiên cây cũng tiết ra một chất chống lại. Hai chất đó phản ứng hóa học tạo ra trầm. Đề tài ở bộ cũng nghiên cứu tìm ra loài sâu đó khoan lỗ nhốt vào, dùng chế phẩm để tạo phản ứng của cây nhưng một là sâu chết, bỏ đi... hai là chưa tìm ra đúng chất để cây tạo ra phản ứng hóa học. Nhiều người cứ tưởng cứ trồng cây gió bầu rồi triết được dầu thì đó là dầu trầm thì hoàn toàn sai lầm. Nhiều đơn vị cung cấp giống cứ nói tiền tỷ để đánh vào lòng tham của nông dân, nhiều vùng như Daklak, komtum nông dân trồng xong gọi cty cung cấp giống vào tạo trầm nhưng k thấy cty nào tới, giao bán 100 nghìn cũng chẳng ai mua đành phải chặt đi trồng cây trồng khác. Các bác cứ nghĩ mà xem nếu dễ như thế thì trầm có đắt như thế k? khéo chỉ vài chục nghìn/kg.
---------------
Theo tôi được biết trước kỳ olimpic Trung Quốc phục trang lại các cung điện (các cung điện ngày xưa làm bằng gỗ xưa, trắc, đinh hương) nên họ cần rất nhiều. Lợi dụng thời điểm đó các nhà buôn trung Quốc sang lùng mua gỗ lúc đầu giá chỉ vài chục triệu/m3 (thời điểm đầu bên Lào giá 5-7 triệu/m3) sau họ cho chân rết đi khao tin đẩy giá lên rất cao có khi lên đến 2,5 tỷ/tấn. Các đầu nậu gỗ VN thấy có lời đi thu mua với giá cao thì các nhà buôn Trung Quốc lại tung hàng ra họ kiếm rất nhiều tiền ngay tại VN mình. Đến thời điểm hiện tại các đầu nậu gỗ VN càng lớn gom nhiều gỗ xưa càng chết nặng, nhiều kho ở Từ Sơn lên đến hàng chục nghìn tấn không ai mua. Tôi chỉ viết vậy các bạn tự rút ra bài học cho mình.

Thực tế thì cây gỗ xưa bên TQ ng ta mua về chủ yếu làm đồ gỗ nội thất bán cho bọn giàu sang. Giá trị của nó sẽ tồn tại mãi mãi (hok phai nói về giá trị tiền) trồng cây này cũng đc bởi vì những cây gỗ quý hok thể nhiều lên mà nó sẽ ít đi. Còn cây dó bầu hương thì là cả một vấn đề. Hiện tại chưa có kĩ thuật cấy trầm nào cho 100% thành công đc. Lên vẫn còn mù mờ lắm. 1000m2 mình sẽ trồng sen kẽ cây sưa và cây xà cừ. Trồng xen xoan ta vào giữa hai loai cây kia nữa để sau 6-7 năm có thu nhập luôn mà hok ảnh hưởng tới các cây kia. 1000m2 đất cũng rất ít, mình có thể chăm sóc tốt cũng nhu quản lí đc:D thân mọi người.

chi trong 1 cay la hot bac

toi khuyen ban nen trong 1 cay khe.de sau nay ban lay vo la tho may de cho vo ban co viec lam va nho may tui 4 gang nhe

Thực tế thì cây gỗ xưa bên TQ ng ta mua về chủ yếu làm đồ gỗ nội thất bán cho bọn giàu sang. Giá trị của nó sẽ tồn tại mãi mãi (hok phai nói về giá trị tiền) trồng cây này cũng đc bởi vì những cây gỗ quý hok thể nhiều lên mà nó sẽ ít đi. Còn cây dó bầu hương thì là cả một vấn đề. Hiện tại chưa có kĩ thuật cấy trầm nào cho 100% thành công đc. Lên vẫn còn mù mờ lắm. 1000m2 mình sẽ trồng sen kẽ cây sưa và cây xà cừ. Trồng xen xoan ta vào giữa hai loai cây kia nữa để sau 6-7 năm có thu nhập luôn mà hok ảnh hưởng tới các cây kia. 1000m2 đất cũng rất ít, mình có thể chăm sóc tốt cũng nhu quản lí đc:D thân mọi người.
Bác trồng thế thì mỗi thứ được bao nhiu cây ạ?

trời! mấy tháng rồi mới xem lại topic này, em sẻ đất thành 8 mảnh bán hết rồi, ngồi chơi xơi nước ko đầu tư nông nghiệp nữa, chỉ vào xem các bác tám thôi.....
---------------
toi khuyen ban nen trong 1 cay khe.de sau nay ban lay vo la tho may de cho vo ban co viec lam va nho may tui 4 gang nhe
Bác chắc làm việc này rồi nên mới thành đại gia cao su. Em xin bái phục ! bái phục::p

thu mua gỗ nguyên liệu acacia

Production by order: wood construction, lumber, wood pallets, wood packaging timber with capacity of processing 300 - 500m3/th from acacia wood. you or send us the size you need. We will respond to you immediately when we received, with delivery time as soon as possible.
We provide wood and sawn timber from plantations in Vietnam for wood processing, furniture construction, furniture, wood packaging, wood pallets
thu mua gỗ keo chế biến xuất khẩu.
tel: 0218 3 507 607 ;)
http://thuychungtimber.blogspot.com/

Minh nho cac ban tren dien dan cho minh xin y kien. Minh du dinh trong cay lam nghiep nhung thay cay keo tai tuong cung mau lon nhung ko biet co giong cay nao mao lon hon tai tuong ko? Va gia tri cung nhu vay.

Back