1000m2 đất trồng cây keo tai tượng.

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi chút. Em có 1000 m2 đất đang định trồng cây tai tượng, vậy có thể trồng được bao nhiêu gốc và sau khi thu hoạch thì được khoảng bao nhiêu m3 gỗ, giá thành là bao nhiêu ạ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

gỗ keo tai tượng chỉ dùng để đóng mấy cái bàn học sinh thôi .
giá trị thật sự của keo tai tượng là : dùng để nuôi ong.
nếu bạn thích trồng gỗ có giá trị thì tôi khuyên bạn trồng cây khác.

Ôi cảm ơn bác đã trả lời em. Em chỉ có 1000m2 đất để về già về đấy dưỡng già, Từ bây giờ đến lúc đấy chắc cũmg còn lâu, Bác tư vấn dùm em xem nên trồng loại cây gì, và hiệu quả kinh tế thế nào. Em cảm ơn bác nhiều.

gỗ sưa có đường kính 20 cm, bán với giá 80 triệu đồng.
ngoài ra còn có liêm , trắc v...v tùy bạn thôi . nhưng giá trị nó cao quá nên khó có thể kiểm soát nổi.
ví dụ như trầm hương , cả tỷ đồng /1 cây . những cây đó giá trị cao thì tính mạng của bạn nó cũng bấp bênh theo nó luôn.
mong bạn chon loại cây thích hợp nhé. những cây tôi nêu chỉ sợ là bạn bảo về ko đc thôi , chứ 1000 m2 của bạn sau 4 năm có thể đem lại giá trị 4 tỷ .
5 năm 6 tỷ
8 năm thì ko dưới 20 tỷ
ai có thắc mắc hay kêu tôi tân bốc đưa ra giá ảo thì bạn có thể pm lại mail

hieugiang26@yahoo.com
đọc cái này đi xem tôi nói có đúng ko nhé http://www.vnexpress.net/GL/Phap-luat/2009/09/3BA13AC7/
thân chào bạn

Em cũng đọc qua nhiều về cây gỗ sưa. Không phủ nhận là nó rất đắt, nhưng hiện nay có quá nhiều nơi trồng loại cây này đặc biết là Bắc Giang, nông dân phá vải để trồng sưa rất nhiều vì vậy sợ rằng 10, 15 năm nữa loại gỗ này ko còn giá trị cao như thế nữa. Vả lại Bác nói về vấn đề an ninh khiến em cũng thấy lo lo. Em có về đấy ở mà canh được đâu nên cũng chỉ trồng những cây giá trị vừa phải thôi, Bác tư vấn em với trồng cây gì bây giờ?

bạn thấy HAGL nó bán Gỗ gần 50 năm nay với sô lượng trên 10 triệu tấn 1 năm mà thị trường gỗ vẫn còn khan hiếm.

Trồng xoan ta đi bác

Bài toán là thế này:

Keo tai tượng
: Mật độ trồng chuẩn là 1.650 cây/ha => 1000 m2 của bác trồng được 165 cây x 700 đ cây keo giống (keo Úc) = 115.500 đồng vốn. Sau 8 - 10 năm nếu cây sống 100%, sinh trưởng tốt, đạt chu vi khoảng 50 cm/cây, bác bán được khoảng 100.000 đ/cây (thời giá hiện tại), thu về tổng cộng 16.500.000 đồng.

Xoan ta
: Mật độ trồng 2,5m x 2,5m (1600 cây/ha) hoặc 2m x 2m (2.500 cây/ha), giá cây giống 2.000 đồng/cây, bác đầu tư khoảng 320.000 đồng đến 500.000 đồng cây giống, cộng thêm công trồng khoảng 500.000 đồng nữa là một triệu đồng chẵn. Sau 10 năm, chỉ cần bác thu hoạch được 100 cây xoan chu vi gốc khoảng 60cm - 80 cm/cây, giá hiện nay khoảng 800.000 đồng - 1.000.000 cây, là bác thu về được khoảng 80 - 100 triệu đồng rồi. Mà bác để càng lâu, giá trị càng cao bởi gỗ xoan được chuộng để làm nhà và đóng đồ đạc thông thường.

Kết luận
: Trồng xoan ta đi bác :huh:.

Last edited by a moderator:
ồh bài toán trồng xoan ta của bác hấp dẫn quá nhỉ em cảm ơn bác nhé. Nhưng bác chỉ giáo em tiếp cái qui trình chăm sóc cây đi. Chẳng nhẽ cứ trồng rồi bỏ đấy sau 10 năm thu về 100 triệu à chắc thế nào chẳng có làm cỏ bón phân. Em chưa trồng bao giờ mà. Hay là trồng rừng người ta cũng chỉ trồng rồi tỉa cành thôi chứ nhiều thế thì tưới nước rồi làm cỏ bón phân thế nào được phải ko bác?

Trong khoảng 2 năm đầu bác phải làm sạch cỏ (khoảng 2 - 3 tháng làm một đợt là ổn thôi). Bác chú ý lặt bỏ hết các chồi ngang mới nẩy để giữ cho thân cây vươn lên, không đâm cành ngang quá sớm. Đến khi thân cây đã cao khoảng 5 - 6 mét thì cứ để nó mọc tự nhiên. Riêng đối với xoan bác không cần phải bón phân (trừ khi đất của bác quá cằn cỗi mới phải bón lót khoảng 0,2 kg NPK cho mỗi hố) vì giống xoan ta "ăn" rất ít. Thậm chí nếu để cây bị thừa chất còn có hiện tượng quăn lá và cành cây dễ bị "sầu" (ruỗng, dễ gãy) bác ạ.

nếu có liều thì trồng trầm hương đi , 10 năm thu về > 1000 tỷ
500g trầm hương lên tới gần 15kg vàng
1 cây cho khoảng 20-30 kg . tự làm 1 bài toán nhân đi

nếu có liều thì trồng trầm hương đi , 10 năm thu về > 1000 tỷ
500g trầm hương lên tới gần 15kg vàng
1 cây cho khoảng 20-30 kg . tự làm 1 bài toán nhân đi
Bác máu quá nhể, em sợ lém tiền ai chả tham nhưng em có về đấy ở để canh đất được đâu mà trồng cây có giá trị thế. Trộm nó bê đi cả vườn em cũng ko ngăn được nên em chỉ trồng xoan ta thôi bác ạ.

ha ha.mún có trầm dễ lắm sao.
bác trống mai đi. mật độ cao. cây giá trị. nhất là vào tết. cang để lâu càng có giá. rảnh rảnh thì mời 1 bác nghệ nhận về uốn nó. ở xã luơng hòa, long an ngưòi ta trồng rất dày để đợi đền bù. thấy cả cánh đồng mai ngày tết. thích lắm.

Ở Hà Nội trồng đào cảnh đi bạn, Tết cho mấy em lên máy bay du lịch vào Nam, còn bạn ở nhà đếm tiền.

tanggocong có bị bệnh gì không cưng .
muôn có trầm thì trồng cây dó Bầu . đợi cây lớn khoảng 5-6 năm lấy búa bổ téch thân cây ra , kêu công ty cấy trầm lên nó cấy 1 (loại chất gì đó) sau đó đợi 2-3 năm là thu hoạch
ăn chia 6-4 với nó đương nhiên nó lấy 6.
chổ tui người ta trồng quá trời nè , 1 cây thu hoạch chiếc xuất đc 0.5 lít tinh dầu
1 lít giá 50-60ngàn USD.
TanGoCong cưng ko biết thì đừng nó xen vô chuyện làm ăn của người lớn nha.

rãnh quá thì kiếm cái gì học đi
nhàn cư vi bất thiện lắm đó.

Em cũng đọc qua nhiều về cây gỗ sưa. Không phủ nhận là nó rất đắt, nhưng hiện nay có quá nhiều nơi trồng loại cây này đặc biết là Bắc Giang, nông dân phá vải để trồng sưa rất nhiều vì vậy sợ rằng 10, 15 năm nữa loại gỗ này ko còn giá trị cao như thế nữa. Vả lại Bác nói về vấn đề an ninh khiến em cũng thấy lo lo. Em có về đấy ở mà canh được đâu nên cũng chỉ trồng những cây giá trị vừa phải thôi, Bác tư vấn em với trồng cây gì bây giờ?

Cây gỗ sưa lao vào trồng chỉ có dính đòn của thằng Tàu khựa thôi.Nómua cao ngất trời để dụ dân VN trồng rồi sau 10-20 năm nữa nó có nguồn gỗ sưa dồi dào giá rẻ như bèo.Cứ đợi đấy rồi xem tôi nói có đúng không?

tangocong có bị bệnh gì không cưng .
muôn có trầm thì trồng cây dó Bầu . đợi cây lớn khoảng 5-6 năm lấy búa bổ téch thân cây ra , kêu công ty cấy trầm lên nó cấy 1 (loại chất gì đó) sau đó đợi 2-3 năm là thu hoạch
ăn chia 6-4 với nó đương nhiên nó lấy 6.
chổ tui người ta trồng quá trời nè , 1 cây thu hoạch chiếc xuất đc 0.5 lít tinh dầu
1 lít giá 50-60ngàn USD.
TanGoCong cưng ko biết thì đừng nó xen vô chuyện làm ăn của người lớn nha.

rãnh quá thì kiếm cái gì học đi
nhàn cư vi bất thiện lắm đó.

Còn cây gió bầu nghe có vẻ hấp dẫn nhưng đâu phải dễ như lý thuết và tính toán dc.Trồng cả trăm cây mới có một vài câycho trầm.Mà còn nhiều khó khăn như phải bảo vệ,chăm sóc công phu.Chất lượng trầm ko tốt thì cũng vứt!Mà cho dù có nhiều thì có khi giá lại cũng rẻ thối.Cái gì cũng vậy,chỉ có giá trị khi nó hiếm thôi!

Em đồng ý với bác trangtraiheoconlonton đấy.Trung Quốc họ thâm lắm. Đến giờ mình cũng vẫn chưa biết họ dùng gỗ sưa để làm gì, chỉ trả lời chung chung là vấn đề tâm linh thì em tin chắc là thị trường gỗ sưa trong tương lai sẽ mù mịt thôi.Còn cây dó bầu thì ko phải cây nào cũng cho trầm nên em cũng ko thích mạo hiểm. Mai đào thì em ko thích trồng, em chỉ thích trồng cây lấy gỗ nên trồng xoan ta có vẻ hợp lí, nhưng mà hiềm nỗi theo dân gian thì hoa xoan rất dụ muỗi nên trồng cây này nhiều muỗi lắm. Nhỡ có ai thích mảnh đất này muốn mua thì em lại khó bán vì nhiều muỗi nên em vẫn lại phân vân. Các bác tư vấn em tiếp cái...

Back