• 16ha rừng nên làm gì?

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 8/8/13

1. hoangdung09x2 Nhà nông nghiệp dư

Hiện em đang là sinh viên sắp ra trường, quê em ở bắc cạn, cũng đang ấp ủ giấc mơ sau khi ra trường sẽ về làm trang trại, vì em học xây dựng mà mấy năm nay ngành này trầm lắng quá, nhà em có sẵn 16ha rừng nhưng từ xưa đến nay chưa biết làm gì với nó cả, bố mẹ em thì buôn bán không làm nông nghiệp nên rừng cứ để đấy, em đã suy nghĩ từ rất lâu nên tận dụng diện tích rừng này để làm gì đó chứ để vậy thì phí quá, nhưng do ở miền núi nên địa hình rừng không bằng phẳng mà có dạng bán lòng chảo. Gần đây em có nảy sinh ra vài ý tưởng như nuôi dê thịt, bò thịt và thậm chí là trồng cây cao su... nhưng phân vân không biết nên bắt đầu từ cái nào, mong các bác cho ý kiến đóng góp để em được mở mang đầu óc hơn. Theo các bác thì loại cây trồng vật nuôi nào phù hợp với điều kiện địa hình này.

Cô gái nông thôn thích bài này.
      Đang tải...
    2. Tuanfodacon

Tuanfodacon Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Thạc sỹ kinh tế, Kỹ sư xây dựng
      Cây cao su không chịu được lạnh và sương muối đâu nhé. Trước có dự án trồng cao su ở Hòa Bình và cũng bị phá sản rồi.
      Đất của bạn ở chỗ nào vậy? Có suối chảy qua không?

3. hoangdung09x2

hoangdung09x2 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      Nhưng em thấy dự án cao su ở lai châu được 3 năm rồi vẫn thấy tiến triển tốt mà, theo em biết thì hiện nay đang có 2 giống cao su chịu được lạnh để trồng ở miền bắc, đất nhà em có suối chảy qua chỗ đáy lòng chảo

Last edited: 8/8/13
    4. vuabep

vuabep Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tu do
      Chào bạn,mình cũng như bạn đang học làm nông dân mình góp ý thế này về kỹ thuật thì các bô lão sẽ chỉnh thêm:
      +10 ha Keo (Bắc Kạn vẫn đang tiêu thụ tốt,giá tương đối ko như miền trung)

+6 ha còn lại trồng Xoan Đào(mật độ trồng = 1/2 bình thường,cái này là Kn mình nhặt nhạnh box lâm nghiệp,trồng đơn lẻ rất tốt trồng tập trung thành rừng cây phát triển kém và gỗ ko tốt=).

Tầng 2 dưới rừng Xoan Đào bạn trồng Rong diềng (lý do mình mạnh dạn giãn mật độ Xoan Đào).
      Đây toàn là những cây mà địa phương bạn đang phát triẻn rất tốt cho thu nhập ổn định đầu ra sẵn có.

+Như vậy bạn có thu nhập ngắn trung và dài hạn tử rừng,h chỉ tập trung vào chăn nuôi thôi.

***Cuối cùng mình muốn hỏi:bạn ở Bắc Kạn huyện nào? giá 1 ha đất như của bạn khoảng bao nhiêu?Nếu ko tiện thì pm inbox cho mình nhé.Mình đang tìm đất mà chưa đc...

5. hoangdung09x2

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      cảm ơn bạn! mình ở huyện Na Rì, giá đất ở Bắc Kạn thì bạn có thể down bảng giá này về tham khảo
      http://www.backan.gov.vn/PublishingImages/2013/Thang 1/w3/Bang gia dat (QD 2222).pdf
      Nếu bạn có hứng thú thì hợp tác với mình, một mình làm nhiều lúc thấy nản, mà bạn ở đâu vậy?

Last edited: 8/8/13
    6. vuabep

Nghề nghiệp:
      Tu do
      Mình ở HN,cũng như bạn kinh nghiệm thực tế mình chưa có...

Bạn nên đi 1 vòng quanh huyện tham quan bà con sản xuất,vào xưởng cưa hỏi cụ thể gỗ Xoan đào của họ đang đóng đồ cho khách bao năm tuổi,kích cỡ.. v.v,(cái này khá quan trọng vì trên diễn đàn có mấy bài chưa nêu đc chính xác thời gian tối thiểu để khai thác gỗ Xđ đc thị trường tiêu thụ chấp nhận).

Tiện thể hỏi luôn giá thị trường giúp mình vì bảng giá đất kia chỉ có giá trị khi nhà nước đền bù dự án...

Thanks !!!

7. hoangdung09x2

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      Hiện tại mình đang học ở Hà Nội nên lâu lâu mới về quê được, khi nào về mình sẽ hỏi hộ bạn

8. vuabep

Nghề nghiệp:
      Tu do
      tớ ở Q.Hoàn Kiếm cậu có ở quận nào rảnh càfe chém tý,hôm nào về quê cho tớ bám càng thăm thú đồng đất xem thế nào?
      số cầm chân của mình : 0912.147.155

9. Tuanfodacon

Nghề nghiệp:
      Bạn ở chỗ nào của Na Rì vậy? Có ở gần Yên Lạc không?

10. hoangdung09x2

Nghề nghiệp:
      Sinh vien
      mình ở Dương Sơn cách Yến Lạc khoảng 25km, bạn ở Yến Lạc à

--------

ok thôi, chỗ mình toàn đồi núi không à, mình học kiến trúc ở Hà Đông, bạn ở Hà Nội mà thấy máu nông nghiệp ghê

Last edited: 9/8/13
    11. Tuanfodacon

Nghề nghiệp: