Hỏi đáp 1ha đất. Làm gì để kiếm 3tr/tháng ?

• Thread starter Nguyen Quoc Nam
  • Ngày gửi
Tình hình là e ko quay được vốn nên ko làm trang trại được, giờ phải hạ thấp nhu cầu làm giàu xuống còn "3,4tr/tháng". Giờ cũng ko mong kiếm nhiều tiền nữa, chỉ mong kiếm được chừng ấy thôi, tại e đi lao động phổ thông ở ngoài lương cũng ko được bao nhiêu, có đất bỏ ko phí quá. Tính về kiếm gì đó chăn nuôi trồng trọt cho nó thoải mái. 3,4tr/tháng cũng được rồi, giờ e ko cần kiếm nhiều tiền, đủ xài là được, ở đây cá sông rau nhà nên chả sợ gì. Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn. Lên đây nhờ mọi người định hướng giúp e để kiếm ít thu nhập. E xin cảm ơn !
e tính nuôi chừng vài con lợn rừng, trồng thêm vài gốc hoa màu ko biết có ổn ko. Mà lợn rừng nuôi rủi ro cao ko biết :(

Dây bình bát

dây này trong nam bọn em kêu là dây mồng bát ... bình bát thì chưa nghe bao giờ, nay mới có dịp tìm hiểu ...
Cây cứt lợn, trung gian lây truyền một số bệnh cho cây có múi, hạt nhìn ghê ghê...hehe

Nuôi gà ai cập xen lẫn gà ta vì gà ai cập hầu như ngày nào cũng đẻ. Xen gà ta vào để bán bằng giá trứng gà ta. Khi gà đẻ ăn cũng ít thôi. Cứ dùng cám ngô trộn bã bia hay rau cỏ cho ăn gà đẻ xòn xòn.

Bạn ở đâu vậy? Mình nghĩ bạn nên đưa địa chỉ lên thì mọi người mới góp ý chính xác được. Ví dụ, mình ở miền núi mà được mọi người tư vấn mở cửa hàng điện tử, đồ thể thao...thì chịu
Mình ở Thái Bình. Vốn cũng có 20 triệu . 2ha ao thuê từ ruộng chiêm trũng đã đắp bờ thành ao.

Mình ở Thái Bình. Vốn cũng có 20 triệu . 2ha ao thuê từ ruộng chiêm trũng đã đắp bờ thành ao.
Có san nền được không bạn? nếu được rủ thêm 1 người nữa có vốn. sau đó bạn thỏa thuận góp 20tr còn người kia góp 100tr. 80 triệu còn lại bạn trừ vào tiền công chăm sóc. Giả sử mỗi tháng bạn được trả công 4 triệu. thì coi như bạn làm không công 20 tháng nữa. Sau đó bạn lấy 500m2 nuôi gà ngon vào (gà mía, gà đông tảo lai...chẳng han :) ), 1000m2 trồng các loại rau, còn lại bạn thả cá kết hợp nuôi vịt hoặc ngan 500 con. Phân gà, vịt sẽ cho cá ăn và bón cho rau. Nói chung thả cá và trồng rau gần như không cần vốn mà chỉ cần chăm sóc. Chúc bạn thành công

Theo em thì bác chia đất ra làm 2. 1 nửa thì quy hoạch trồng thanh long, vốn bỏ ra không nhiều, công việc chăm bón lại nhàn. Nửa Còn lại bỏ ra khoảng 500m2 đào ao thả cá. 1 phần nuôi gà. Bác chỉ cần vay ngoài khảng 100tr. Mỗi năm thu nhập không dưới 100tr. E đang làm như vậyvậy mà đất có bằng 1/4 bác đấy . trùng bình 100tr 1 năm
chém!!!!
ngồi nói thì ai mà chẳng đc

dây này trong nam bọn em kêu là dây mồng bát ... bình bát thì chưa nghe bao giờ, nay mới có dịp tìm hiểu ...
Miền nam gọi là dây Bình Bát chả ai gọi là Mồng Bát cả. Lá non nấu canh cá lóc đồng cho thêm trái dưa leo xắc miếng là vô địch thiên hạ.

Back