Hỏi đáp 1ha đất. Làm gì để kiếm 3tr/tháng ?

• Thread starter Nguyen Quoc Nam
  • Ngày gửi
Tình hình là e ko quay được vốn nên ko làm trang trại được, giờ phải hạ thấp nhu cầu làm giàu xuống còn "3,4tr/tháng". Giờ cũng ko mong kiếm nhiều tiền nữa, chỉ mong kiếm được chừng ấy thôi, tại e đi lao động phổ thông ở ngoài lương cũng ko được bao nhiêu, có đất bỏ ko phí quá. Tính về kiếm gì đó chăn nuôi trồng trọt cho nó thoải mái. 3,4tr/tháng cũng được rồi, giờ e ko cần kiếm nhiều tiền, đủ xài là được, ở đây cá sông rau nhà nên chả sợ gì. Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn. Lên đây nhờ mọi người định hướng giúp e để kiếm ít thu nhập. E xin cảm ơn !
e tính nuôi chừng vài con lợn rừng, trồng thêm vài gốc hoa màu ko biết có ổn ko. Mà lợn rừng nuôi rủi ro cao ko biết :(

Tình hình là e ko quay được vốn nên ko làm trang trại được, giờ phải hạ thấp nhu cầu làm giàu xuống còn "3,4tr/tháng". Giờ cũng ko mong kiếm nhiều tiền nữa, chỉ mong kiếm được chừng ấy thôi, tại e đi lao động phổ thông ở ngoài lương cũng ko được bao nhiêu, có đất bỏ ko phí quá. Tính về kiếm gì đó chăn nuôi trồng trọt cho nó thoải mái. 3,4tr/tháng cũng được rồi, giờ e ko cần kiếm nhiều tiền, đủ xài là được, ở đây cá sông rau nhà nên chả sợ gì. Đất của e ở Tỉnh Kiên Giang, thuộc loại đất vườn có nhiều cây ăn trái(mà quanh năm nó héo queo ko có trái nào hết), gần ao hồ, nước hiện tại đang ngọt chứ ko mặn. Lên đây nhờ mọi người định hướng giúp e để kiếm ít thu nhập. E xin cảm ơn !
e tính nuôi chừng vài con lợn rừng, trồng thêm vài gốc hoa màu ko biết có ổn ko. Mà lợn rừng nuôi rủi ro cao ko biết :(
Với mục tiêu 3 triệu thì cách làm đơn giản nhất là "Bán trang trại đi - gửi tiền vào ngân hàng--> hàng tháng rút lãi ăn" Khỏi làm chi mất công và còn bị tháp thỏm lo phá sản!

Với mục tiêu 3 triệu thì cách làm đơn giản nhất là "Bán trang trại đi - gửi tiền vào ngân hàng--> hàng tháng rút lãi ăn" Khỏi làm chi mất công và còn bị tháp thỏm lo phá sản!

trời, bây giờ e rảnh rỗi với ko có vốn, với chưa muốn làm to nên làm vậy thôi. Chứ có phải mục tiêu suốt đời 3tr đâu, muốn về quê sống cho nó nhàn chút, ko phụ thuộc vào người ta. Khi nào có nhiệt huyết rồi thì làm lớn, chứ bán đi rồi ôm lãi đó thì chết. Chưa kể nó lạm phát :(

Cùng câu hỏi với chủ thớt , mình có 2 ha ao trước là ruộng lúa , đắp bờ lên , không biết làm gì ?

Nuôi 50gà mẹ và 20ngan mẹ.. 3tr một tháng đâu phải vấn đề..làm thêm mảnh vườm trồng ít rau giạ vị bỏ cho mấy quán nhậu trong xóm..việc đều đều không vất vả..có nhiêud time suy nghỉ..chúc a thành công.

Nuôi 50gà mẹ và 20ngan mẹ.. 3tr một tháng đâu phải vấn đề..làm thêm mảnh vườm trồng ít rau giạ vị bỏ cho mấy quán nhậu trong xóm..việc đều đều không vất vả..có nhiêud time suy nghỉ..chúc a thành công.
Thấy có vẻ dễ ăn nhỉ :D:D 50 gà mẹ đẻ trứng cũng được 30 quả mỗi ngày .. mỗi quả 3k thì cũng được 2.700.000đ. Lâu lâu chừa vài đàn bán thịt cũng kiếm ít nhỉ :D:D Còn thời gian rỗi rãi còn lại trồng rau củ quả ra chợ đổi thóc ngô cho gà ăn .:Huh::Huh: thỏa yêu cầu 3kk mỗi tháng:Kem:. Các thím làm 100 em mái đi ... là ngon .. anh về quê nuôi 100 mái đây :D:D

Cùng câu hỏi với chủ thớt , mình có 2 ha ao trước là ruộng lúa , đắp bờ lên , không biết làm gì ?
Đắp bờ cho thành khoảnh, diệt hết cá tạp rồi nuôi tép trấu bán.
Đời sống khấm khá mà giờ người ta thiếu canxi nhiều nên tìm mấy con li ti ăn.

Cây ăn trái của bác là cây gì? Nghiên cứu xem có cứu được không? Nếu cứu được nó, nó ra quả được thì em nghĩ 1ha kiếm 40 triệu/1năm là chuyện nhỏ như con thỏ.

Tr
Theo em là Trồng hoa màu ,em thấy mướp hương dễ trồng ,vì nhà em hay làm (ở ngoại thành sài gòn) .dưa ,khổ qua thì rất dễ bị thua lỗ nếu không biết cách.
Ví dụ Một ngày thu hoạch 50kg được vài trăm rồi
Vài ngày nữa em cho a xem đám mướp nhà em.

Nghe cái vụ nuôi gà cũng thú vị nhỉ. Mà gà mái mua gà con hả mọi người ? 50 con thì 1 ngày nó ăn bao nhiêu tiền lúa lận trời :( Mà nó đẻ hoài hay sao vây ? e trước giờ chưa nuôi gà nên ko biết. Rồi e trồng thêm mấy dàn mướp quanh ao. Như vậy tạm ổn rồi, mà ko biết vụ nuôi gà cụ thể thế nào :( à mà ước chừng vốn khoản bao nhiêu ạ ? e cũng đi mượn chứ ko có sẵn :(
Thấy có vẻ dễ ăn nhỉ :D:D 50 gà mẹ đẻ trứng cũng được 30 quả mỗi ngày .. mỗi quả 3k thì cũng được 2.700.000đ. Lâu lâu chừa vài đàn bán thịt cũng kiếm ít nhỉ :D:D Còn thời gian rỗi rãi còn lại trồng rau củ quả ra chợ đổi thóc ngô cho gà ăn .:Huh::Huh: thỏa yêu cầu 3kk mỗi tháng:Kem:. Các thím làm 100 em mái đi ... là ngon .. anh về quê nuôi 100 mái đây :D:D

ko lẽ ngày nào nó cũng đẻ hả bạn :(

Theo em thì bác chia đất ra làm 2. 1 nửa thì quy hoạch trồng thanh long, vốn bỏ ra không nhiều, công việc chăm bón lại nhàn. Nửa Còn lại bỏ ra khoảng 500m2 đào ao thả cá. 1 phần nuôi gà. Bác chỉ cần vay ngoài khảng 100tr. Mỗi năm thu nhập không dưới 100tr. E đang làm như vậyvậy mà đất có bằng 1/4 bác đấy . trùng bình 100tr 1 năm

E cũng đang tập toẹ nông dân chút nên cũng có chút ý kiến,đúng sai gì thì các pác nhẹ tay.
Nếu 1 ha đất mặt bằng và ao thì lo gì ko có thu nhập trên 3tr.
Cây ăn quả thì nên trồng tập trung. Ví dụ trồng vườn bưởi da xanh,hoặc bưởi diễn,có hệ thống tưới tiêu. Trồng khoảng >100 gốc bưởi sau 2-3 năm thu cũng gần cập "môc"
Dưới vườn bưởi nuôi vài trăm gà thả vườn.
Quan trọng vẫn là ao nuôi cá ăn tạp như cá chim,hoặc rô đơn tính. +nuôi ghép vài trăm vịt theo kiểu gối đàn. Vậy là ko lo thức ăn cho cá ăn phân vịt trực tiếp. Mà cũng ko lo cá chết như phân lợn. Vì vịt nuôi dưới ao dk ví như " cỗ máy tạo oxy cho ao".
Thân ái!

Cao thu nhiều qúa, có 1 điều là "lúa" chu top nếu không có đồng nào thi sao làm

Cao thu nhiều qúa, có 1 điều là "lúa" chu top nếu không có đồng nào thi sao làm
Thế thì chịu khó ăn lúa nhà,rau nhà,vk nhà..và đi làm thuê nửa năm có chục tr là đủ sài. Cá giống 1tr5 nuôi là oke. Vịt 200 e 1 tr. Cám có thể chậm trả. Nuôi vịt 2 tháng là có thể bán. ... Vốn như thế mà ko có bỏ ra thì cứ đi làm giàu cho ng khác là đỡ mệt đầu.
Thân!

Thế thì chịu khó ăn lúa nhà,rau nhà,vk nhà..và đi làm thuê nửa năm có chục tr là đủ sài. Cá giống 1tr5 nuôi là oke. Vịt 200 e 1 tr. Cám có thể chậm trả. Nuôi vịt 2 tháng là có thể bán. ... Vốn như thế mà ko có bỏ ra thì cứ đi làm giàu cho ng khác là đỡ mệt đầu.
Thân!
Nó là vấn đề đó

Chỉ cần bờ rào của 1ha đó đủ kiếm 3tr/tháng rồi.mình đang trồng bình bát, bán 5k/bó ngọn, 10m bờ rào 2-3 ngày hái 10 bó, càng hái nó càng ra nhiều, ra mơn mởn luôn, chỉ cần bón phân tưới nước đủ, ko cần thuốc men gì cả.ko cần vốn, ko sợ lỗ, ko phải vứt bỏ

Last edited by a moderator:

Back