2000m2 nuôi Trắm

• Thread starter 9xLamGiau
  • Ngày gửi
Chào mọi người.! Em sinh ra và lớn lên ở khu vực phía bắc
Hiện tại gia đình có 1 cái ao ~2000m2. Sâu hơn tầm 1 mét rưỡi.
Em muốn nuôi cá với quy mô lớn một chút
Em dự định nuôi 2000 con cá trắm- Mật độ thế này hợp lí chưa mọi người nhỉ.
Thức ăn thì chắc em tính cho ăn sắn. Với trồng thêm cỏ voi. ( Trồng bao nhiêu m2 thì nuôi đc 2000 con cá)
2000 con cá giống thì tầm mấy Kg nhỉ mọi người
Em tính nuôi 2 năm cá được 2kg/1con. Tổng là đc 4 tấn. Giá bán chỗ em trắm là 80/1kg.
Em thấy cũng rất khả thi.
Hiện tại còn dư gần 700m2 xung quanh ao nên làm gì hả mọi người.
Em cảm ơn

Anh có chăn nuôi vài con Dê và Bò ( hình thức nuôi dẽ) đang tập làm thú y mà lại học ngay đứa hs của mình ..hi. Thật ra gỏi cá trắm ao đúng nghĩa bây giờ là hàng hiếm rồi ( cá lồng thì lúc nào cũng có nhưng mà...). Em đi học chưa ĐH Tây Bắc gân nhà anh thôi.
Không biết đầu ra cá ở thành phố sơn la như thế nào a nhỉ.
Hôm nay e đi mua cá. E có hỏi quán bán cá thì họ bảo Trắm bán họ nhập vào đã 120-130k rồi
A làm chuyên nghành nào vậy. He he
ao cá của bạn có nước ra nước vào ko?
Nuôi cá trắm thì bạn nuôi kèm theo cá rô phi cũng tốt đó bạn.
Nhiều người nói Rô Phi ăn thức ăn của cá khác anh a
trước h bạn có thấy ai nuôi kèm 2 loại ấy k? mà tư vấn cho ngta thế. rô phi là loại ăn thuần cám công nghiệp mới lớn cá trắm cũng ăn loại đó. cạnh tranh thức ăn với nhau liệu hiệu quả đến đâu?
Đúng rồi anh. Bây giờ nhà e muốn diệt rô phi cũng được. Nó đẻ quá nhanh

cá trăm s giống giá thị cao nhất loại 1kg 500 con là 150.000đ
loại 30 con là 80.000đ
loại dưới 2kg là 60.000đ
vừa rồi mình bán cá từ 300g- 1kg/con là 45.000đ/kg cho người mua buôn thường họ bán lại khoảng 60.000đ/kg nhưng lấy tiền chậm, có khi đến lúc thu hoạch mới lấy tiền.
bạn nên cố gắng diệt sạch rô phi sau đó nên thả kèm khoảng 30 con trắm đen trên diện tích ao đảm bảo sẽ không có rô phi con nữa.

loại 30 con là 80.000đ
loại dưới 2kg là 60.000đ
vừa rồi mình bán cá từ 300g- 1kg/con là 45.000đ/kg cho người mua buôn thường họ bán lại khoảng 60.000đ/kg nhưng lấy tiền chậm, có khi đến lúc thu hoạch mới lấy tiền.
bạn nên cố gắng diệt sạch rô phi sau đó nên thả kèm khoảng 30 con trắm đen trên diện tích ao đảm bảo sẽ không có rô phi con nữa.

Bạn cho mình hỏi chút:
Nếu mình trồng cỏ, ngô nuôi bò=>giun=> cá (ao khoảng 5000m2) thì mình nên nuôi những loại cá gì (Trên lý thuyết thì khả năng lưu thông nước ổn do có suối).
Và mô hình của mình có nên điều chỉnh gì không?
Cám ơn bạn!

sản lượng giun, % đạm, dinh dưỡng trong giun sẽ dẫn bạn đến loại phù hợp. giun rất nhiều dinh dưỡng, nếu có sản lượng lớn bạn có thể nuôi những loại có giá trị kinh tế cao, cần thức ăn nhiều đạm để phát triển. vd : trắm đen, cá lăng, cá lóc...
nếu ít chỉ là bổ xung thì nuôi trắm cỏ thôi là ổn rồi.

loại 30 con là 80.000đ
loại dưới 2kg là 60.000đ
A cho e hỏi chút.
E định mua loại 500 con/kg ấy. Em mua về e nuôi vỗ trong bể đã. Khi nào nó lớn bằng cổ tay mới thả.
Như vậy có khả thi không a nhỉ?

không khả thi vì trắm cỏ nuôi trong bể sẽ bị mất nhớt, vảy, hao hụt và chi phí cao hơn mình mua con giống cỡ lớn.
bạn nên làm ao đất để " gột" cá. và phải có ao gây bèo tấm, bèo dâu mới gột được trắm loại này.
với điều kiện của bạn chỉ nuôi thịt mua loại >500g/ con là tốt nhất.
hoặc nuôi loại 30con/kg đã bắt ăn được lá, cỏ thẩ mật độ tương đối dày sau đó đánh tỉa bán cá giống vài đợt, vừa kinh tế, khỏi phí ao nếu có điều kiện tốt về thức ăn.

sản lượng giun, % đạm, dinh dưỡng trong giun sẽ dẫn bạn đến loại phù hợp. giun rất nhiều dinh dưỡng, nếu có sản lượng lớn bạn có thể nuôi những loại có giá trị kinh tế cao, cần thức ăn nhiều đạm để phát triển. vd : trắm đen, cá lăng, cá lóc...
nếu ít chỉ là bổ xung thì nuôi trắm cỏ thôi là ổn rồi.
Cám ơn bác! Để mô hình ổn ổn rồi thì sẽ làm phiền bác tiếp.

Bác cho em hỏi cái: em co khoảng 5000m2, ao sâu khoảng 1,5m, nguồn nước chủ động ( nhưng chắc không sạch lắm vì mương màng chung) em vứt thả khoảng 750 con cá chép (250g/con), 500 trắm (450g/con) ngoài ra em thả khoảng 100 mè (250g). Mật độ như vậy có ổn không, mỗi ngày em có khoảng 250kg bèo tấm và hoa dâu. Nhưng thấy mấy người bảo muồi bằng cỏ tốt hơn. Em dự tình sắp trồng khoảng 6 sào cỏ. Bác tư vấn giúp em mật độ thể ổn ko? Em cụng sợ nó bị bệnh chết lắm[/QUOTE]

Last edited by a moderator:
với cá 0,5 kg thì thả 1m2 /con đến khi cá 1,2 - 1,5 kg thì đánh tỉa một nửa bán cá giống hoặc sang ao khác. quan trọng nhất là nước phải sạch. nước đảm bảo sâu 1,5m. cho ăn thô xanh cỏ thoải mái, thêm thức ăn tinh , ngô , sắn, thóc. thóc ủ mầm, ngô bột đem nấu cho cá nhỏ ăn. cá to đem ngâm cả hạt một ngày đêm sau đó quẳng xuống ao cho cá ăn.
thức ăn tinh chiếm 3 % trọng lượng cá. thô xanh cho ăn thoải mái.
khi cho ăn thô xanh lưu ý cho cá ăn hết trong ngày, cuối ngày không hết phải vớt lên không để thối ao.
ở miền núi nếu bên cạnh ao có khe hay suối có thể dẫn nước một đầu vào, một đầu ra liên tục thì cực tốt.
lá sắn miền núi cho cá trắm ăn rất tốt
nếu cho cá ăn đầy đủ cả thức ăn tinh và xanh như mình nói thì một tháng bạn vẫn nên bỏ đói cá hai ngày liên tục, khi cho ăn lại không nên cho ăn quá nhiều luôn một lúc.
nếu làm đúng chắc chăn cá sẽ tăng từ 5- 800g/ tháng.
bạn có thể thả cá 30con/kg sau đó cá đat 500g/con thì bán bớt cá giống, đến 1,2 kg lại bán cá giống đợt hai, còn lại giữ đến lúc cá thịt.
cá 30 con /1kg đã có thể ăn được cỏ. nhưng lưu ý phải dọn sạch cá tạp đặc biệt là cá quả, cá sộp loại này xơi trắm con gây hụt rất nhiều.
bạn cho mình hỏi là bỏ đói cá hai ngày liên tục như vậy có tác dụng gì vậy

Cảm ơn những góp ý của bạn.!
Mình đang tính nuôi vỗ cá hương bằng cổ tay rồi mới thả. Bạn xem có khả thi không.
Hao hụt thì mình tính rồi bạn à. Mình sẽ thả 2500 con. Cứ cho là hao hụt 500 con đi.
Nuôi 2 năm. Mình tính nuôi bằng cỏ. Với 1 ít sắn. Mỗi tháng hết 2tr đồng tiền sắn.
Cá 2 năm nuôi như vậy có đc 2kg không.
Cảm ơn bạn nhiều.!
MÌnh ở Hải phòng. thông thường tỉ lệ đầu con lúc thả đến lúc thu hoạch khoảng 70% là đã có tay nghề nuôi rồi đó

Back