30tr + 1000m vuông đất

• Thread starter tapnuoibocau
  • Ngày gửi
Xin chào tất ca ACE trong diễn đàn!
Tôi là 1 thành viên moi của ngôi nhà chung agriviet,Tôi hiện là nv cho một công ty chuyên về cntt ,mỗi sáng thức vậy chạy xe 25km và hit khối bụi tơi cty,chiều 25km chạy về,cứ như vậy hết 5 -6 năm từ khi tôi tốt nghiệp.Bây giờ Tôi quán nản với cảnh làm thuê này rồi,nên có đôi dòng bài tỏ mong ACE giúp đỡ 1 người nông dân trong thì tương lai rất gần.
Xin lỗi ACE Tôi hơi dong dài,hiihhiihi

Số là ở dưới we,Tôi ở Tiền Giang.cũng có miếng đất khoảng 1000m vuông,và 1 số vốn nhỏ nhoi là 30tr đồng
Mở ngoặc nói sơ về miếng đất : 1000met vuông, đất phèn nhẹ,không ngặp úng vào mùa mưa,không wa khô vào mùa nắng , gần sông tưới tiêu cho lúa,giao thông thủy bộ đều thuận lợi.
Mong ACE cố vấn giúp dùm Tôi nên làm như thế nào với "tài sản" Tôi có được.
vì bên ngành CNTT nên Tôi không biết gì về chăn nuôi trồng trọt cả! huhuuh

P/S cuối cùng mong ACE giúp đỡ nhất là BÁC botienthi vì hổm nay cũng có "ngu kiến" thế cờ của BÁC giống giống như tình hình thực tế của Tôi và BÁC nguyenhungdung oi giup con với!!!!!!!!
Chân thành cảm ơn ACE,chúc ACE giáng sinh an lành và năm mới hạnh phúc và thành đạt.
TRÂN TRỌNG !!!

Chào mọi người, mình cũng có hoàn cảnh giống như ban. Mình tốt nghiệp dh Bachkhoa TPHCM. Đi làm dc hai nam rồi nhưng ma mình vẫn muốn làm nông nghiệp. Mặc du gi đình ko ủng hộ nhưng mình ko thể từ bỏ dc vì đó la niềm đam mê của mình. Mình vừa mới nghỉ việc ở công ty và ra tết sẽ tập trung vào lĩnh vực mình yêu thích. rất vui vì gặp dc những người bạn cùng chí hướng.
Phan Đặng Huệ
0978792744

Chào mọi người, mình cũng có hoàn cảnh giống như ban. Mình tốt nghiệp dh Bachkhoa TPHCM. Đi làm dc hai nam rồi nhưng ma mình vẫn muốn làm nông nghiệp. Mặc du gi đình ko ủng hộ nhưng mình ko thể từ bỏ dc vì đó la niềm đam mê của mình. Mình vừa mới nghỉ việc ở công ty và ra tết sẽ tập trung vào lĩnh vực mình yêu thích. rất vui vì gặp dc những người bạn cùng chí hướng.
Phan Đặng Huệ
0978792744

Chào Bạn!
Trước tiên xin cám ơn Bạn đã ghé wa topic này,sao bạn không đợi qua tết hả nghĩ ở cty,vì tết còn có tiền thưởng nữa mà,lấy số tiền đó làm chi phí cho kế hoạch của Mình cũng đở.Mà Bạn sẽ tập trung vào lĩnh vực nào trong nông nghiệp,Bạn cứ nói kế hoạch của Mình ra,biết đâu các chú Bác có kinh nghiệm trong dđ giúp được bạn thì sao.
Thân chào Bạn

vơớ i 45tr thì bạ n nuô i răắ n đ i, i-----phá t triêể n ra môộ t đà n răắ n trêề n 500 m2 trong 3 nă m đâầ u tư thu vêề 300 tr , b,, bà
í i

--------

g ô a quen, neu o tiengiang thi chac la go cong dong roi, khi nao ranh ghe tui choi toi chi cho cach nuoi luon hoac nuoi ech, nuoi ran ...01683587711 sang

Last edited by a moderator:
Chào Bạn
Rất cám ơn Bạn đã quan tâm và tư vấn cho Mình.
Mình đúng là ở GC rồi nhưng mà Tây chứ không phải đông.
nếu có dịp sẽ ghé bạn để làm lai rai món lẩu lương chứ hả?
Trân trọng chào Bạn!

Thông báo: Đi off ở Hậu Giang vào ngày 11/03/2012 , sắp xếp đi với anh em cho vui bạn tapnuoibocau oi.

Thông báo: Đi off ở Hậu Giang vào ngày 11/03/2012 , sắp xếp đi với anh em cho vui bạn tapnuoibocau oi.
Mình cũng thấy thông báo rồi.Nhưng chắc lổi hẹn thôi,vì Mình bận đi công tác ở miền Trung rồi,các Bác đi off nhớ chụp ảnh up lên để những Anh Em không đi được xem với nha,chúc các bác đi vui vẻ nhé,nhớ chụp ảnh up lên nha Bác Quan.

Gợi ý cùng bạn.

Chào bạn.
Không biết bạn ở vùng nào, vì Tiền giang có nhiều vùng thổ nhưỡng khác nhau, nhiều vùng chuyên canh khác nhau, ở mỗi vùng chuyên canh nông sản có mối lái đầu ra cho mỗi loại nông sản.
Tôi giới thiệu vài vùng chuyên canh tại Tiền giang, doanh thu - chi phí - thu nhập trên đơn vị diện tích 1.000 m2 canh tác để bạn tham khảo.
- Hẹ ăn lá - Bình Phục Nhất - Chợ Gạo: đầu tư ban đầu 10 triệu - sản lượng 2 - 3 tấn/ 1 lứa cắt 2 tháng/ Giá bình quân từ 5 - 7 triệu/ tấn; cứ 2 - 2,5 tháng cho chu kỳ cắt 1 vụ; chi phí 1 chu kỳ ước 4 - 7 triệu - lợi nhuận 1 lứa cắt ước 10 - 15 triệu.
- Ớt - Chợ gạo: Chi phí ước 12 triệu, năng suất ước 1,5 - 2 tấn, giá tối thiểu hiện tại 18 triệu 1 tấn, lợi nhuận ước đạt 20 - 40 triệu 1 vụ, có thể đạt 80 triệu vào thời điểm sốt giá khi có kỹ thuật trồng nghịch vụ thu hoạch vào tháng 8 đến tháng 10.
Các loại cây khác bạn không nên quan tâm vì lợi nhuận thấp.

Chào bạn.
Không biết bạn ở vùng nào, vì Tiền giang có nhiều vùng thổ nhưỡng khác nhau, nhiều vùng chuyên canh khác nhau, ở mỗi vùng chuyên canh nông sản có mối lái đầu ra cho mỗi loại nông sản.
Tôi giới thiệu vài vùng chuyên canh tại Tiền giang, doanh thu - chi phí - thu nhập trên đơn vị diện tích 1.000 m2 canh tác để bạn tham khảo.
- Hẹ ăn lá - Bình Phục Nhất - Chợ Gạo: đầu tư ban đầu 10 triệu - sản lượng 2 - 3 tấn/ 1 lứa cắt 2 tháng/ Giá bình quân từ 5 - 7 triệu/ tấn; cứ 2 - 2,5 tháng cho chu kỳ cắt 1 vụ; chi phí 1 chu kỳ ước 4 - 7 triệu - lợi nhuận 1 lứa cắt ước 10 - 15 triệu.
- Ớt - Chợ gạo: Chi phí ước 12 triệu, năng suất ước 1,5 - 2 tấn, giá tối thiểu hiện tại 18 triệu 1 tấn, lợi nhuận ước đạt 20 - 40 triệu 1 vụ, có thể đạt 80 triệu vào thời điểm sốt giá khi có kỹ thuật trồng nghịch vụ thu hoạch vào tháng 8 đến tháng 10.
Các loại cây khác bạn không nên quan tâm vì lợi nhuận thấp.
Chào Bạn!
Hổm nay bận quá nên không lên diễn đàn được.Mình rất thanks những lời chia sẻ bổ ít của Bạn,Mình ở Gò Công Tây của TG.
Nghe Bạn giới thiệu về ớt và hẹ Mình thấy rất thích,ớt chỗ Mình trồng thì được rồi còn hẹ thì không biết sao nữa , nhưng có 1 điều Mình quan tâm là đầu ra của nó,giá ớt hiện giờ theo Mình biết là 20000 đ/1kg.Nhưng không biết còn xuống giá nữa không?còn giá đầu ra cho hẹ thì Mình không biết.
Thân Chào Bạn!

Mình cũng thấy thông báo rồi.Nhưng chắc lổi hẹn thôi,vì Mình bận đi công tác ở miền Trung rồi,các Bác đi off nhớ chụp ảnh up lên để những Anh Em không đi được xem với nha,chúc các bác đi vui vẻ nhé,nhớ chụp ảnh up lên nha Bác Quan.

Chào bạn mình có 1000 met vuông đất ở Vĩnh Lộc B- Bình Chánh. Có ai hợp tác không ?

300 ngàn là đã đủ vốn trồng bông điên điển rồi, huống chi là 30tr quá hóp. Cây điên điển tuy không có gì hót nhưng không bao giờ thất thế qua nhiều năm qua. Bạn nghiên cứu một số món ăn tại đây http://bongdiendien.com/mon-an/ và tự tìm hiểu đầu ra đi nhé, không thiếu đầu ra đâu.

Xin chào tất ca ACE trong diễn đàn!
Tôi là 1 thành viên moi của ngôi nhà chung agriviet,Tôi hiện là nv cho một công ty chuyên về cntt ,mỗi sáng thức vậy chạy xe 25km và hit khối bụi tơi cty,chiều 25km chạy về,cứ như vậy hết 5 -6 năm từ khi tôi tốt nghiệp.Bây giờ Tôi quán nản với cảnh làm thuê này rồi,nên có đôi dòng bài tỏ mong ACE giúp đỡ 1 người nông dân trong thì tương lai rất gần.
Xin lỗi ACE Tôi hơi dong dài,hiihhiihi

Số là ở dưới we,Tôi ở Tiền Giang.cũng có miếng đất khoảng 1000m vuông,và 1 số vốn nhỏ nhoi là 30tr đồng
Mở ngoặc nói sơ về miếng đất : 1000met vuông, đất phèn nhẹ,không ngặp úng vào mùa mưa,không wa khô vào mùa nắng , gần sông tưới tiêu cho lúa,giao thông thủy bộ đều thuận lợi.
Mong ACE cố vấn giúp dùm Tôi nên làm như thế nào với "tài sản" Tôi có được.
vì bên ngành CNTT nên Tôi không biết gì về chăn nuôi trồng trọt cả! huhuuh

P/S cuối cùng mong ACE giúp đỡ nhất là BÁC botienthi vì hổm nay cũng có "ngu kiến" thế cờ của BÁC giống giống như tình hình thực tế của Tôi và BÁC nguyenhungdung oi giup con với!!!!!!!!
Chân thành cảm ơn ACE,chúc ACE giáng sinh an lành và năm mới hạnh phúc và thành đạt.
TRÂN TRỌNG !!!

thử trồng nấm đi . mua thẳng về trồng rồi thu lun . nấm có thị trường lớn mà (nấm sò ) 1ooo m2 thì cần gì thuê ai tự làm còn ko đủ việc để làm

Không biết giờ này anh @tapnuoibocau đã làm gì chưa và em đã phát hiện bài này muộn quá. Nếu như anh đã thực hiện rồi thì qua Tết em đi TX Gò Công chơi, sẵn chạy xuống anh chơi làm quen cho biết. Còn Nếu chưa thì em xin hiến kế 1 chút (không biết bây giờ anh còn hứng với nông nghiệp nữa không, he he)
1. Công việc anh vẫn làm bình thường để lấy đó làm chỗ dựa
2. Với vốn ít anh có thể trồng 2 loại cây như sau: Cây Mãng Cầu Xiêm (không cần mua giống đâu, chỉ cần ra chợ tìm trái mãng cầu nào hấp dẫn mua về ăn lấy hạt mà gieo làm cây giống) với 1000m2, anh chỉ cần khoảng 50 cây là vừa (trồng khoảng cách 4 x 5 m), thứ 2 là trồng xen chuối già Cấy Mô (khoảng 250 cây). Chiều đi làm về thì cứ ghé ngang qua vườn thăm và kiểm tra, cuối tuần thì tưới tắm, phun thuốc bón phân (chu kỳ 1 tháng/lần) là OK. Sau 1 năm chuối đã cho thu nhập rồi thì mua khoảng 10 cây Măng Cụt trồng xen trồng vườn nhà là ổn định luôn. Sau 2 năm, khi mãng cầu có trái, nếu anh có đam mê chăn nuôi thì lúc này có thể nghỉ việc chăn nuôi gà thả vườn, còn nếu không thì cứ đi làm bình thường, thuê 1 người nông dân uy tính trông coi vườn là được.

Back