500 triệu = 1ha + ?

• Thread starter Hannibal
  • Ngày gửi
Em đang là sinh viên và tập tọe muốn làm nông dân, mong được các bác giúp đỡ ạ.
Tình hình của em là có vốn khoảng 500 triệu, em tính mua khoảng 1ha đất trên Hòa Bình làm cái gì đó để ba mẹ em coi sóc, còn vài tháng nữa là mẹ em về hưu. Chắc phải thuê khoàng 2 người làm vì ba mẹ em yếu rồi, coi sổ sách thôi. Ba mẹ thì muốn đem tiền gửi ngân hàng. Cơ mà em thì muốn làm nông, tại học IT thấy nản. Tuy nhiên, điều kiện của ba mẹ em là: Nếu em muốn mua đất thì phải lên kế hoạch cụ thể làm cái gì, lãi lỗ ra sao, rủi ro, độ an toàn... thì ba mẹ em mới chi tiền (khổ, mẹ em là kế toán). Em có dự tính như sau:

Đất giờ không đắt lắm, chắc khoảng 100 triệu là đủ mua với dọn dẹp, còn lại 400 triệu.
Mua cây keo trồng 1500 * 500đ = 7.5 triệu ~ 8 triệu.
Trong lúc trồng cây keo thì sẽ trồng xen đậu và rau để tự cung tự cấp, nuôi khoảng 50 con lợn * 1.5 triệu = 75 triệu.
Làm chuồng trại chắc hết 20 triệu.
Lương người làm 2 triệu * 24 = 48 triệu.
Dư ra thì mua ít gà đồi để nhà ăn.
Gọi tròn lại là 150 triệu.
Vậy là hết 250 triệu.

Giờ còn mấy vấn đề nan giải mong được các bác tư vấn như sau ạ:
1. Em muốn làm hầm biogas để tự cấp điện, khí đốt... cho trang trại. (Đấy cũng là lí do em nuôi những 50 em ủn ỉn). Chi phí cho nó là bao nhiêu? Và 50 em liệu có đủ cho 4 người sinh hoạt không ạ?
2. Về nước nôi cho cây trồng, em tính đặt ống dẫn nước theo dạng ô bàn cờ 10*10 để tiện tưới và phòng cháy luôn, vị chi là 11 đường ngang dọc thì chi phí nó là bao nhiêu? Cần đào bao nhiêu giếng? Chi phí đào (khoan) cụ thể như thế nào ạ? Cái này em hoàn toàn không có kinh nghiệm nên đi hỏi thôi.
3. Vì mọi tính toán trên là của dân IT, chưa bao giờ làm nông nên có nhiều cái nó vô lý thì mong các bác "gõ đầu" cho em biết sai còn sửa ạ. Nếu có thể thay cái gì đầu ra ổn định, hợp lý hơn cũng mong các bác chỉ dạy :D

Mục tiêu của em xác định năm đầu chưa nhất thiết lãi ngay, chỉ cần không vượt quá số 500 triệu. Sau 1, 2 năm hồi vốn, có thể để trang trại tự cung tự cấp. Mấy việc mở rộng nuôi, trồng thêm cái nọ cái kia sẽ tính sau. Ưu tiên cái gì đầu ra ổn định.

Tạm thời là như thế ạ. Giải quyết xong nó sẽ nảy sinh nhiều vấn đề nữa. Mong các bác nhiệt tình chỉ bảo ạ. Em cảm ơn nhiều ^^

P/s: Em là gái nhưng cực kỳ tha thiết làm nông dân từ hồi bé xem "Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên" rồi nhồi vào một đống tiểu thuyết kiểu "Cuốn theo chiều gió" với "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Ngồi trước bàn và tính toán mới thấy đời không như trong sách, cơ mà thực sự là em mê lắm. Em cực kỳ nghiêm túc với vụ này luôn.

Hôm nay đọc lại thấy có mấy vấn đề đóng góp bạn :D
Bạn có 500 , cho là mua đất 100 + dọn dẹp. Bạn định để mẹ lên ở hay người làm công ở nữa thì cũng phải dựng cái lều cho tươm tất chứ??? bao nhiêu tiền nhỉ tùy bạn tính toán nhá vì tùy bạn nữa :D
Trong lúc trồng cây keo thì sẽ trồng xen đậu và rau để tự cung tự cấp, nuôi khoảng 50 con lợn * 1.5 triệu = 75 triệu.
vậy thì đến khi keo lớn lấy đất đâu trồng rau, mặt khác nuôi lợn đâu phải chỉ ăn rau bạn phải tính tiền mua cám viên ( nếu nuôi công nghiệp) hoặc ít là ngô gạo khoai sắn (nếu nuôi lợn gọi là ngon nhỉ :D) mà tiền cám này có ai cho bạn nợ ko? => 50 con số tiền dùng phải mua cám cho 1 chu kỳ cũng 1 khoản kha khá đó
theo mình hiểu là 2tr/ người /năm vậy đây là tính cho 2 ng phải ko bạn? Để tìm 1 ng chịu ở cùng trang trại (ở hoà bình) làm lụng cho bạn tháng 2 tr thì khó đó trừ phi là ng dân địa phương. kiếm cặp vợ chồng khó khăn thì may ra mới gắn bó với bạn :D
1. Em muốn làm hầm biogas để tự cấp điện, khí đốt... cho trang trại. (Đấy cũng là lí do em nuôi những 50 em ủn ỉn). Chi phí cho nó là bao nhiêu? Và 50 em liệu có đủ cho 4 người sinh hoạt không ạ?
50 em ủn ỉn là quá thừa cho 4 ng rồi bạn :D chi phí biogas mình ko nhớ rõ lắm loại 10m3 tầm hơn 10tr bạn
2. Về nước nôi cho cây trồng, em tính đặt ống dẫn nước theo dạng ô bàn cờ 10*10 để tiện tưới và phòng cháy luôn, vị chi là 11 đường ngang dọc thì chi phí nó là bao nhiêu? Cần đào bao nhiêu giếng? Chi phí đào (khoan) cụ thể như thế nào ạ? Cái này em hoàn toàn không có kinh nghiệm nên đi hỏi thôi.
bố trí này là để tưới cho keo và rau đúng ko nhỉ? nếu đúng thì mình có ý kiến này: bạn nên lắp đặt hệ thống tưới phun mưa dạng water gun ấy mỗi chiều hay sáng cần tưới chỉ việc bật valve cái thế là xong chứ tưới tay ko biết bao h xong. mô hình chưa cụ thế nên mình góp ý cho bạn định hướng thôi :D
3. Vì mọi tính toán trên là của dân IT, chưa bao giờ làm nông nên có nhiều cái nó vô lý thì mong các bác "gõ đầu" cho em biết sai còn sửa ạ. Nếu có thể thay cái gì đầu ra ổn định, hợp lý hơn cũng mong các bác chỉ dạy :D
vì là dân IT và <500 tr bạn cứ chơi lợn gà là 2 con vật truyền thống quay vòng nhanh cho nó chắc ăn rồi sau đó tập tạnh sau :D
Mục tiêu của em xác định năm đầu chưa nhất thiết lãi ngay, chỉ cần không vượt quá số 500 triệu. Sau 1, 2 năm hồi vốn, có thể để trang trại tự cung tự cấp. Mấy việc mở rộng nuôi, trồng thêm cái nọ cái kia sẽ tính sau. Ưu tiên cái gì đầu ra ổn định.
TỰ CUNG TỰ CẤP :D mình thik câu này nhưng cung hay cấp j để xuất mấy tấn lợn mấy khối trên đất thâm canh bạn cũng pải cho đầu vào cả :D áh quên thêm cái ao cá nữa tự cấp cho nó sinh động kìa :D

NHƯ VẬY ĐÃ, BÂY H BẠN LẬP LẠI KẾ HOẠCH RỒI LẠI POST LÊN MỌI NGƯỜI LẠI CÙNG ĐÓNG GÓP :D CHƯA RA TRƯỜNG NÊN CỨ TÍNH KỸ ĐÃ :D
P/s: Em là gái nhưng cực kỳ tha thiết làm nông dân từ hồi bé xem "Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên" rồi nhồi vào một đống tiểu thuyết kiểu "Cuốn theo chiều gió" với "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Ngồi trước bàn và tính toán mới thấy đời không như trong sách, cơ mà thực sự là em mê lắm. Em cực kỳ nghiêm túc với vụ này luôn
.
tập ra nghịch đất xuống ruộng cấy lúa gặt lúa đập lúa rồi vào mùa vụ.... rồi bạn ktra xem độ mê đến đâu nhá :D chứ thực tế thì như bạn nói ko như mơ :D
good luck!

hãy làm những gì ít người làm, làm nông và chăn nuôi mà chạy theo thời thế dễ đột tử!!!
con nhím cũng làm nhiều người nhảy cầu rồi!

Chủ topic đâu rồi nhỉ, kế hoạch thế nào rồi sao im đìm quá vậy?

Cùng chia sẻ

Góp ý với bạn:
Khi lên kế hoạch bạn phải nhìn vào kết quả dự tính cho 5-10 năm sau. Có rất nhiều cây trồng có hiệu quả hơn cây keo sao bạn không lựa chọn? Trồng cây keo sau 5 năm thu hoạch, trừ mọi chi phí bạn còn lãi được bao nhiêu, có được 50 triệu không? Rồi thu keo xong, bạn lại phải trồng lại từ đầu? Có nhiều loại cây lấy gỗ (cây trong danh mục trồng rừng) có thể cho thu nhập hàng năm đã gấp đôi con số đó, mà trong vòng 5 năm đầu cũng đã có thể cho thu nhập không ít hơn con số đó. Trồng một lần, thu hoạch đến 20-30 năm sau. Chẳng hạn như cây mít, cây trám, cây dẻ, cây tai chua... là những cây sống tốt trên đất đồi Hòa Bình, chi phí giống ít (200 cây x 50.000đ = 10.000.000đ), tốn rất ít công chăm sóc, ít cần tưới nước... Nếu có thuận lợi về nước nôi, công chăm sóc, bạn có thể chọn cây cam (như ở Cao Phong)... thì thu nhập hàng năm có thể lên tới 2-300 triệu/ha. Trong thời gian chờ cây khép tán có thể trồng đậu lạc, trồng rau... dưới gốc cây. Khi chăm sóc rau thì cũng là đồng thời chăm sóc cho cây, một công đôi việc. Khi cây khép tán rồi bạn vẫn có thể chọn được những cây chịu bóng trồng dưới tán cây để tăng thêm thu nhập: cây rau sắng, cây xạ đen, cây gừng, cây nghệ...
Về chăn nuôi: Làm lần đầu tiên mà dám thuê người nuôi 50 con heo thì quá mạo hiểm. Mà mỗi con heo được lãi bao nhiêu? Theo tôi bạn nên thay bằng con bò. Trồng xen trong vườn cây một diện tích khoảng 2-3000m2 cỏ đảm bảo bạn nuôi được cả chục con bò, an toàn hơn nhiều mà đảm bảo lãi hơn 5 chục con heo của bạn.
Sẵn cỏ, có thể cho người làm nuôi thêm mấy con ngỗng, con thỏ hay con chồn nhung đen... cải thiện. Nếu nuôi thành công mấy con này có thể mở rộng ra, lãi lắm đó bạn ạ.
Tôi la NguyenSon, cũng đang có ý tưởng làm một VAC mà chưa tìm được đất. Rất vui được chia sẻ với bạn.

Gửi bạn
Mình thấy kế hoạch của bạn không ổn, chưa tính được hết các phát sinh sẽ có, riêng chuyện nuôi lợn mà chưa tính tiền mua cám cho lợn ăn là không ổn.
Mình cũng là người Hà Nội, hiện cũng đang đầu tư trang trại trên Thái Nguyên, mô hình của mình đây
http://agriviet.com/home/threads/87...trai-ga-2500m2-o-Ngo-18-Thinh-Duc-Thai-Nguyen
Sau 1 năm, lợi nhuận thuần là 300 tr. Nếu muốn học hỏi kinh nghiệm cứ gọi cho mình theo số 0983914669.
Nhiều bạn sẽ hỏi lý do vì sao bán, đơn giản là mình muốn mở rộng sản xuất

Gửi bạn
Mình thấy kế hoạch của bạn không ổn, chưa tính được hết các phát sinh sẽ có, riêng chuyện nuôi lợn mà chưa tính tiền mua cám cho lợn ăn là không ổn.
Mình cũng là người Hà Nội, hiện cũng đang đầu tư trang trại trên Thái Nguyên, mô hình của mình đây
http://agriviet.com/home/threads/87...trai-ga-2500m2-o-Ngo-18-Thinh-Duc-Thai-Nguyen
Sau 1 năm, lợi nhuận thuần là 300 tr. Nếu muốn học hỏi kinh nghiệm cứ gọi cho mình theo số 0983914669.
Nhiều bạn sẽ hỏi lý do vì sao bán, đơn giản là mình muốn mở rộng sản xuất

Chào bạn !

Mình cũng đang tìm 1->2 ha đất đồi TN ,bạn am hiểu về đất này tư vấn cho mình nhé...đất trống càng tốt vì mình thấy toàn đất chè,mà mình ko biết ji` về chè cũng như ko định trồng chè.

Mục đích của mình thì tùy vào đất để có hướng đi chủ đạo.
Từ h đến cuói năm ko tìm đc đất có lẽ mình chon thuê đất bãi ven sông Đuống để làm ,giá thuê khoảng 500k/360m2/năm(giá chung họ đang cho thuê trồng cỏ nuôi bò).

Thanks bạn trước !!!

nhận làm quản gia.

làm gì cũng phải tính kinh tế em ah
anh chắc 500 triệu đó ba má em kiếm cũng không dễ đâu.
làm gì cũng phải đặt mục tiêu lợi nhuận lên hàng đầu.
nghe em nói có vẻ ảo quá.
500 triệu bỏ ngân hàng lãi 1,2% một tháng là 6 triệu cộng người làm 1người 4 triệu cộng công làm và trông nom của một người (mẹ em) là 6 triệu chưa kể rủi ro, thì một tháng với 1 ha ấy em phải làm ra 20 triệu thì em mới có lãi chút ít.
nếu có thể anh đăng ký làm thuê cho em một tháng 6 triệu tiền công và 20%lợi nhuận sau khi trừ các khoản chi phí .
anh sẽ làm toàn thời gian cho em trong 2 năm sau đó từ năm thứ 3 cho anh 10% lợi nhuận trong 5 năm
anh đảm bảo sau mỗi năm em sẽ lãi ít nhất 80 đến 100 triệu sau khi trừ các khoản chi phí
nếu 0k anh sẽ lên kế hoạch chi tiết.
mail của anh
dainguyen.nhn@gmail.com

Mình cũng có 2ha trồng bơ sáp và mít thái,cộng nuôi 200 dê lớn nhỏ.hiện tại 1 năm thu lợi nhuận từ 500tr-700tr.Dê thì thả từ 9 h-4h chiều.

mình cũng thích nuôi dê lắm mà bố mẹ cứ phản đối vì sợ rủi ro

nuôi dê là ít rủi ro nhất đấy bạn ah
rất ít bệnh người ta giải thích vì dê cây gì nó cũng ăn .có lẽ đúng.
nhưng phải có bãi chăn thả, vườn đồi vì dê hay phá hoa màu
nếu bạn ở một khu đồi núi biệt lập thì chỉ đầu tư chuồng rồi đến kỳ bắt dê đi bán vì con dê đực sẽ đưa cả đàn đi ăn, trông nom và lùa đàn về.
nhưng lưu ý dê đẻ lứa đầu toàn đực thôi nhé. cái này thì chỉ có chúa mới giải thích nổi. giống như mèo tam tam thể ấy
bạn nào đã nuôi rồi chắc hiểu

dất ban nói la xã nào trong kim bôi

cho ban nói co nhieu nhà bán nữa ko.
tôi quê ở chương mỹ, sát với hoà bình luôn. cách kim bôi khoảng 30km tôi cũng dw tính làm nông như bạn đây.
tôi đang kinh doanh xi măng nhưng đang thất bát quá. tôi có 1.2 tỷ đang chưa biết làm gì đây dư tính còn 300tr công nợ nữa cố thu nốt rồi chuyển hướng kinh doanh an toàn
tôi cũng dang muốn quay về cái ước mơ hôi bé. chỉ tội đất tôi là hà nội 2 nên tìm mấy chỗ nhưng đắt qua

cho ban nói co nhieu nhà bán nữa ko.
tôi quê ở chương mỹ, sát với hoà bình luôn. cách kim bôi khoảng 30km tôi cũng dw tính làm nông như bạn đây.
tôi đang kinh doanh xi măng nhưng đang thất bát quá. tôi có 1.2 tỷ đang chưa biết làm gì đây dư tính còn 300tr công nợ nữa cố thu nốt rồi chuyển hướng kinh doanh an toàn
tôi cũng dang muốn quay về cái ước mơ hôi bé. chỉ tội đất tôi là hà nội 2 nên tìm mấy chỗ nhưng đắt qua

Đất Kim Bôi, chịu khó đi xa một chút thì tầm 10-15 triệu/ha. Nếu bác lên Kỳ Sơn thì chỉ tầm 7 triệu/ha thôi

Trồng sưa đỏ đi e 50 năm sau e thành ty tỷ phú
kết hợp gợi ý của 2 bác nhanong_ag và bác moi lam nong dan em dự bỏ lợn nuôi bò, nghe có vẻ mấy em ý cho nhiều nguyên liệu biogas hơn, lại gặm cỏ được, không ăn cám :d nhờ bác moi lam nong dan cho em giá tham khảo của bò giống (cả dê nữa thì càng tốt) được không ạ? Gà thì nói thật là em cũng muốn nuôi dăm con ăn cho vui mồm chứ buôn bán gì, kế hoạch b nó thế, e cũng hơi quá sức :d

bác nhanong_ag cho em hỏi rõ hơn là cái hầm cacbonoxit với composite thì cái nào hơn ạ? Vì có vẻ cái hầm bác làm dung tích lớn hơn và chi phí tiết kiệm hơn nhiều, nếu dùng okie hơn thì em đỡ tốn tiền cho cái composite.
Vụ nước nôi thì em tính khoảng 22 đường 100m là 2200m, trừ ống nối với linh tinh là khoảng 2500m/4 * 25k ~ 16 triệu. Tính cả chi phí đào giếng là 50 triệu. Vậy em còn 150 triệu nữa cho các vấn đề rủi ro còn lại. Các bác có kinh nghiệm chỉ em còn phải lo những khoản nào nữa ạ? Vấn đề còn lại là trồng cây gỗ gì nữa thôi, em định trồng hoặc thông, keo, xoan ta...lấy gỗ thường với bóng mát sau đưa người yêu về chơi cuối tuần :wub: Có cây nào đẹp đẹp mà bán đi không lỗ các bác chỉ em mấy ạ :lol:

Khổ, gái làm coder mờ cả mắt, chơi cũng nhiều, phí sức quá. Dạo này em thấy sức khỏe hơi đuối, cũng muốn về hưu sớm rồi. Rất cảm ơn góp ý của bác nhanong_ag ạ. Em tính toán mà thấy thuê người làm được thì làm, chứ bảo mình em cày cuốc keyboard thì được chứ cuốc đất là hỏng cả :wacko:

Còn lại mấy vấn đề sau ạ:
1. Không trồng keo và cây ăn quả thì trồng cây gì cho thu nhập tạm được ạ? (em không mơ thành tỉ phú ^_^).
2. Nếu chỉ có mấy em bò và cây đậu thì 2 năm đầu khả năng hồi vốn có vẻ không cao. Bò nuôi khá lâu. Có lẽ em không tính vụ cây ăn quả ăn chơi được mà phải làm thật. Bác moi lam nong dan gợi ý mít chang gai, na với hồng xiêm. Mấy cây đó tình hình thu mua thực tế là bao nhiêu ạ bác? Thêm nữa, em tính nuôi thêm đàn ong, các bác nghĩ sao ạ? Có cây ăn quả ắt nó ra hoa, nở qua mà không có ong bướm thì phí quá :welcome:
3. 150 triệu lo tiền thức ăn, dịch bệnh, rủi ro phát sinh... ổn không ạ?

Lại mời các bác vào chém tung thớt ^o^

bạn k để lại tiền duy trì thì khó sống lắm.nếu vốn là 500tr bạn cho đi luôn thì cần phải 150tr đến 200tr duy trì

mình xin gop vai ý bạn thử tham khảo nha
với 100triệu==>1ha vậy là bạn nhắm vào đất đồi rồi vậy thì ban. bỏ ko nuôi heo nữa mà vơi 75 triệu dự định bỏ vào heo thì
bạn mua đươc 5 con bò cái cho sinh sản hoặc 30 con dê hậu bị dể tân dung 1ha đất trồng
cỏ và 2 loại này ko phải lo dầu ra va ko rủi ro nhiều như nuôi heo
còn về hầm bioga thi với số lương vật nuôi trên thi thoải mái sử dụng luôn chi phí xây hầm khoảng 25--->35 triệu
còn hệ thôngd tưới nước thì tuy bạn nắp đặt tự đông hoàn toan hay bán tự động ló sẽ rơi vào khoảng từ 20---50t/1ha
chúc bạn thành công mình cung mới lập trang trai có 8000m2 thôi cũng đang lắp hệ thống tưới tự động có gì cùng chia sẻ
kinh nghiệm nha 01659524748
còn vụ nuôi gà cần sem xét kỹ vì gà bây giờ thi cũng dịch hại qua' nhiều
với lại bạn ko nên trồng keo phí đất nên tìm cây ăn quả kinh tế hơn và tận dụng hệ thống tưới nước bạn lắp đặt ban thư tham khảo mấy cây như Na .
mít thái hồng xiêm trông rât' tốt trên đất đồi nha mình cung trồng 120 cây
mít thái changai và xen 200 cây na rồi

--------

gà đông tảo bây giơ thi đầu ra kho' vơi lại 1000 con gà giống thì mất 100triệu
rồi và còn vao tận tiền giang mới có số lượng nhiếu vậy còn ở hưng yên quê
gốc của lo' thì khó mua được SLL
còn bò thi tuỳ bò sữa ban. cần gần nhà máy chế biến sữa nuôi SLL thì mới có
lãi với lại bò sữa chi phí đâu tư ban đâu gấp 3-->4 lần bò thịt

--------

mà ko thi về quê tôi đang có quy hoạch nuôi trồng thuỷ sản và chăn nuôi đất
tâm 15 trieu 1 sào :2cat:
Xin phép làm phiền chủ top chút ạ. Em cũng muốn tham khảo kinh nghiệm của bác moi lam nong dan.
Bác "moi lam nong dan" làm trang trại ở đâu vậy ạ? nếu bác ở Hải Dương thì em với bác là đồng hương rùi, bên chỗ bác vẫn còn đất rộng tận 8000m2 cơ ah, khi nào có điều kiện cho em qua thăm quan trang trại của bác với nha, em cũng đang chuẩn bị làm trang trại nhưng chưa có kinh nghiệm gì đây ạ. Tiện bác cho em hỏi cái vụ mít Changgai, em cũng vừa trồng 1 ít làm theo hướng dẫn trên mạng, không biết trong quá trình chăm sóc có gì cần lưu ý không ạ, em hỏi ở chỗ mua cây giống thì họ bảo mít này ra quả quanh năm không biết có đúng không. Mít nhà bác trồng ra quả vào tháng mấy ạ?
Cảm ơn bác! Rât mong được ý kiến đóng góp của bác.

Last edited by a moderator:
Dân it?/
đầu tư một giàn 30 máy tinh, khoản 200 tr là ok
về tỉnh mở tiệm net, nếu khéo chọn vị trí mỗi tháng cũng kiếm dược tầm 30 tr là ít 1 năm hòa vốn

Em đang là sinh viên và tập tọe muốn làm nông dân, mong được các bác giúp đỡ ạ.
Tình hình của em là có vốn khoảng 500 triệu, em tính mua khoảng 1ha đất trên Hòa Bình làm cái gì đó để ba mẹ em coi sóc, còn vài tháng nữa là mẹ em về hưu. Chắc phải thuê khoàng 2 người làm vì ba mẹ em yếu rồi, coi sổ sách thôi. Ba mẹ thì muốn đem tiền gửi ngân hàng. Cơ mà em thì muốn làm nông, tại học IT thấy nản. Tuy nhiên, điều kiện của ba mẹ em là: Nếu em muốn mua đất thì phải lên kế hoạch cụ thể làm cái gì, lãi lỗ ra sao, rủi ro, độ an toàn... thì ba mẹ em mới chi tiền (khổ, mẹ em là kế toán). Em có dự tính như sau:

Đất giờ không đắt lắm, chắc khoảng 100 triệu là đủ mua với dọn dẹp, còn lại 400 triệu.
Mua cây keo trồng 1500 * 500đ = 7.5 triệu ~ 8 triệu.
Làm chuồng trại chắc hết 20 triệu.
Dư ra thì mua ít gà đồi để nhà ăn.
Gọi tròn lại là 150 triệu.
Vậy là hết 250 triệu.

Tạm thời là như thế ạ. Giải quyết xong nó sẽ nảy sinh nhiều vấn đề nữa. Mong các bác nhiệt tình chỉ bảo ạ. Em cảm ơn nhiều ^^

P/s: Em là gái nhưng cực kỳ tha thiết làm nông dân từ hồi bé xem "Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên" rồi nhồi vào một đống tiểu thuyết kiểu "Cuốn theo chiều gió" với "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Ngồi trước bàn và tính toán mới thấy đời không như trong sách, cơ mà thực sự là em mê lắm. Em cực kỳ nghiêm túc với vụ này luôn.
Mình xem từ đầu đến cuối thấy chóng hết cả mặt.
Cái bạn thích thị trường ko thích. cái bạn yêu rủi do cao. cái chắc chắn thời gian thu hồi vốn lâu. với cả phải thực tế một chút bạn a.
Kim bôi thì gần hà nội rồi, ko biết vùng của bạn có xa đường nhựa không nữa. nếu xa cũng khó khăn cho việc tiêu thụ sản phẩm.
Bạn cũng nên khảo sát cái gì thực tế với chất đất, địa hình nguồn nước ở đó bạn a.
Nếu bạn cần tư vấn miễn phí nếu bạn đã có đất mình có thể giúp bạn việc này " Dự tính và báo cáo khả thi" sau đó bạn lên dự toán.

nếu ok bạn thuê mình làm thì cũng đơn giản, bạn nuôi ăn mình và mình và bạn sẽ chia lợi nhuận 20 - 80% cho năm đầu và 30-70% cho các năm sau.
Theo mình nên khảo sát trước chứ ko nên áp đặt con gì vào mô hình của mình vội, nhất là lợn thì càng không nên nuôi nhiều, mình sẽ dẫn bạn đến những mô hình trang trại lợn nhỏ nhưng khá thành công hiện nay lợn nái - lợn con - lợn thịt. Thức ăn có sẵn và thức ăn tự chế biến. mô hình khép kín.
Chúc bạn khởi nghiệp thành công.

Last edited by a moderator:
Dân it?/
đầu tư một giàn 30 máy tinh, khoản 200 tr là ok
về tỉnh mở tiệm net, nếu khéo chọn vị trí mỗi tháng cũng kiếm được tầm 30 tr là ít 1 năm hòa vốn
Mở phòng máy là kiếm ăn qua ngày thui bác ơi.
30 triệu như bác nói là với điều kiện 20 máy khi nào cũng có khách, 1 con số quá lí tưởng. Thực tế nó chua chát hơn con số này nhiều :unsure:
Trừ chi phí điện nước, nhân viên, thuê mặt bằng 1 tháng tòm tèm hơn chục triệu rùi. Còn chi phí sửa máy, thay mouse, bàn phím, headphone ... nữa, bác chưa tính phần này :unsure: cho nên nói 1 năm hòa vốn là quá ....mơ ước :6^:
Máy chơi game bác tính có 5,5 -6 triệu 1 máy là loại máy tầm trung bình (vì 200 triệu còn phải đầu tư bàn ghế, ổn áp, máy chủ, quạt/máy lạnh ....) . Máy này sau 2 năm thì ... quá tụt hậu so với tốc độ lên đời máy tính hiện nay. Lúc này khách sẽ vắng teo, thế là phải lên đời máy, tốn mớ tiền nữa

Tính theo chu kì 2 năm, số tiền lời hơn 1 năm đầu để hồi vốn, số tiền lời còn lại của năm thứ 2 chia đều cho 24 tháng, vừa đủ kiếm ăn thui bác :lol:

Mở phòng máy là kiếm ăn qua ngày thui bác ơi.
30 triệu như bác nói là với điều kiện 20 máy khi nào cũng có khách, 1 con số quá lí tưởng. Thực tế nó chua chát hơn con số này nhiều :unsure:
Trừ chi phí điện nước, nhân viên, thuê mặt bằng 1 tháng tòm tèm hơn chục triệu rùi. Còn chi phí sửa máy, thay mouse, bàn phím, headphone ... nữa, bác chưa tính phần này :unsure: cho nên nói 1 năm hòa vốn là quá ....mơ ước :6^:
Máy chơi game bác tính có 5,5 -6 triệu 1 máy là loại máy tầm trung bình (vì 200 triệu còn phải đầu tư bàn ghế, ổn áp, máy chủ, quạt/máy lạnh ....) . Máy này sau 2 năm thì ... quá tụt hậu so với tốc độ lên đời máy tính hiện nay. Lúc này khách sẽ vắng teo, thế là phải lên đời máy, tốn mớ tiền nữa

Tính theo chu kì 2 năm, số tiền lời hơn 1 năm đầu để hồi vốn, số tiền lời còn lại của năm thứ 2 chia đều cho 24 tháng, vừa đủ kiếm ăn thui bác :lol:
Nói thật đúng như bác nói ở hà nội nếu mở phòng máy mà có khách và sau 1,5 năm lấy công làm lãi thì phòng đó phải hoạt động 24/24 và cấu hình ngon tầm 10 phát trở lên và mức độ máy phải 50 chú thì may ra mới bõ thuê người coi. còn nếu mở còi còi , máy cấu hình thấp chẳng bõ có khi lỗ nặng, còn mở ở vùng ven hoặc ở quê thì thôi quên đi vì họ làm trước cũng đã dẹp tiệm rồi. cái máy điện thoại TQ ít tiền còn online được nữa là, chỉ có mở phòng game thôi. muốn kiếm ăn được chắc phải có cỡ 1 nhát to .

mít changai

Xin phép làm phiền chủ top chút ạ. Em cũng muốn tham khảo kinh nghiệm của bác moi lam nong dan.
Bác "moi lam nong dan" làm trang trại ở đâu vậy ạ? nếu bác ở Hải Dương thì em với bác là đồng hương rùi, bên chỗ bác vẫn còn đất rộng tận 8000m2 cơ ah, khi nào có điều kiện cho em qua thăm quan trang trại của bác với nha, em cũng đang chuẩn bị làm trang trại nhưng chưa có kinh nghiệm gì đây ạ. Tiện bác cho em hỏi cái vụ mít Changgai, em cũng vừa trồng 1 ít làm theo hướng dẫn trên mạng, không biết trong quá trình chăm sóc có gì cần lưu ý không ạ, em hỏi ở chỗ mua cây giống thì họ bảo mít này ra quả quanh năm không biết có đúng không. Mít nhà bác trồng ra quả vào tháng mấy ạ?
Cảm ơn bác! Rât mong được ý kiến đóng góp của bác.

tôi o huyện kinh môn bác ở huyện nào vậy trang trại nha tôi là đất dân làm đơn xin bỏ ruộng không ai làm thấy phí quá nên nhận làm .đúng lúc có chủ trương cho chuyển đổi thành khu nuôi trông thủy sản nên làm thành vườn luôn
về cây mít thi cũng đơn giản thôi co' gí alô cho tôi 01659524748

còn thương thì lo vẫn ra quả đúng vụ như mít ta thôi nhưng cái hay là khi bác cắt quả đi thì ló lại ra quả tiếp bất kì tháng nào trong năm .
nhà tôi thì mơi trồng đươc 7 tháng thôi cung thấy mấy cây ra quả rồi nhưng toan vặt đi thôi vì cây còn nhỏ quá nhưng anh tôi thi trông đươc 3 năm rôi hiện tại bây giờ thì mỗi cây có khoảng 5>>>>7 quả chắc tầm tháng 11 la chín

Back