Hỏi đáp 500m2 cỏ nuôi dê được không?

• Thread starter Linh Bùi
  • Ngày gửi
Sao mình thấy kỳ kỳ, mình có tìm hiểu trên mạng và có bác nói 500m2 nuôi được 10 con dê, mà mình tính hoài ko ra.
Giả sử giống cỏ có năng suất 40 tấn/ha/năm, tương đương 4 tấn/1000m2/năm, như vậy 100m2 được 400kg/năm, chu kỳ 45 ngày/vụ, 1 năm là 8 vụ, mỗi vụ 50kg/100m2.
1 con dê cái ăn khoảng 4kg cỏ/ngày, trong 45 ngày nó ăn 180kg cỏ. Như vậy cần 350m2 để xoay vòng cỏ.
Nó đẻ 2 con dê con, tới gian đoạn 4-6 tháng tuổi, mỗi con dê tiêu thụ khoảng 3-4kg cỏ/ngày, như vậy mỗi con cần 300m2, 2 con là 600m2.
Tổng cộng 3 mẹ con nó cần đến gần 1000m2 lận sao???
Con số này mình thấy có vẻ lớn so với thực tế, hay thực tế đúng là như vậy?

Last edited by a moderator:
Chả biết thực tế sao chứ đàn bò cứ ăn cỏ ngoài đồng và trâu vẫn cứ đến và đi - cánh đồng bé tí và những con đê đập ngoài đồng nhìn xa xa lại còn bé hơn

năng suất cỏ ko phải 40 tấn/ha/ năm đâu bạn. 500m cỏ mà nuôi gột toàn dê đực thì hoàn toàn cỏ thể

Sao mình thấy kỳ kỳ, mình có tìm hiểu trên mạng và có bác nói 500m2 nuôi được 10 con dê, mà mình tính hoài ko ra.
Giả sử giống cỏ có năng suất 40 tấn/ha/năm, tương đương 4 tấn/1000m2/năm, như vậy 100m2 được 400kg/năm, chu kỳ 45 ngày/vụ, 1 năm là 8 vụ, mỗi vụ 50kg/100m2.
1 con dê cái ăn khoảng 4kg cỏ/ngày, trong 45 ngày nó ăn 180kg cỏ. Như vậy cần 350m2 để xoay vòng cỏ.
Nó đẻ 2 con dê con, tới gian đoạn 4-6 tháng tuổi, mỗi con dê tiêu thụ khoảng 3-4kg cỏ/ngày, như vậy mỗi con cần 300m2, 2 con là 600m2.
Tổng cộng 3 mẹ con nó cần đến gần 1000m2 lận sao???
Con số này mình thấy có vẻ lớn so với thực tế, hay thực tế đúng là như vậy?
Cỏ voi thôi 300-400 tấn/năm rồi

Có thể trồng cỏ Stylo bang hạt hoặc trồng bằng cành giâm. Năng suất trên một ha từ 40 đến 50 tấn mỗi năm. (nguồn vietlinh)
Mình thấy mỗi trang một năng suất khác nhau, ko biết đâu là đúng

tự dưng bác làm phát cỏ 40 tấn/ năm e cũng không biết cái đó có chính xác không đấy

Có thể trồng cỏ Stylo bang hạt hoặc trồng bằng cành giâm. Năng suất trên một ha từ 40 đến 50 tấn mỗi năm. (nguồn vietlinh)
Mình thấy mỗi trang một năng suất khác nhau, ko biết đâu là đúng
Stylo là giống cỏ họ đậu hàm lượng dinh dưỡng cao nhưng năng suất rất kém, sao bạn không trồng cỏ ghine đi?

Stylo là giống cỏ họ đậu hàm lượng dinh dưỡng cao nhưng năng suất rất kém, sao bạn không trồng cỏ ghine đi?
bác ở đâu Lộc Bình vậy, em cũng định nuôi dê mà ko biết đầu ra ntn bác?!

tự dưng bác làm phát cỏ 40 tấn/ năm e cũng không biết cái đó có chính xác không đấy
Theo trang Vietlinh thì cỏ VA06 đạt 480 tấn/ha,mình trồng thấy phát triển rất nhanh nhưng chưa bao giờ cân thử.
Chú trồng cỏ pakchong qua đợt rét đậm vừa rồi có ổn không?

bác ở đâu Lộc Bình vậy, em cũng định nuôi dê mà ko biết đầu ra ntn bác?!
Tôi ở Hiệp Hạ. 01655778851
Theo trang Vietlinh thì cỏ VA06 đạt 480 tấn/ha,mình trồng thấy phát triển rất nhanh nhưng chưa bao giờ cân thử.

Chú trồng cỏ pakchong qua đợt rét đậm vừa rồi có ổn không?
pakchong1 sang thu là đã lên cực chậm rồi anh ạ. có vẻ ko ăn thua đâu

Anh cũng nghe họ nói vậy nên mới khuyên chú từ trước là không nên phá bỏ hết VA06 mà,anh chỉ phát triển VA06 cho ăn thấy ổn.

đầu ra dê thế nào bác, em chán đời công nhân quá định về quê tìm cách làm ăn thoi
em ở Đình lập này bác!

250m2 trồng cỏ VA06 đủ nuôi 1 con bò.
Vậy 1 con bò ăn bằng bao nhiêu con dê cứ thế nhân ra thôi ạ :)
Tính con số làm chi cho mệt.

Anh cũng nghe họ nói vậy nên mới khuyên chú từ trước là không nên phá bỏ hết VA06 mà,anh chỉ phát triển VA06 cho ăn thấy ổn.
VA06 thì ko hết giống đc đâu anh. chỉ có chu kì cắt dài quá vs lại ko có nhiều dinh dưỡng. chắc em vẫn để lại chỗ đã trồng và chỗ mới thì nghiên cứu loại khác vậy!
đầu ra dê thế nào bác, em chán đời công nhân quá định về quê tìm cách làm ăn thoi
em ở Đình lập này bác!
dê năm nay ế dần em ạ. em cứ bình tĩnh làm công ty đi đã

VA06 thì ko hết giống đc đâu anh. chỉ có chu kì cắt dài quá vs lại ko có nhiều dinh dưỡng. chắc em vẫn để lại chỗ đã trồng và chỗ mới thì nghiên cứu loại khác vậy!

dê năm nay ế dần em ạ. em cứ bình tĩnh làm công ty đi đã
anh nuôi dê cỏ hay dê gì vậy?

Back