9x và công ty đông trùng hạ thảo giá 100 triệu/kg

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi
Từ đi bán vé số dạo đến đi buôn đồ điện tử, Ngô Kim Lai đã trở thành người đầu tiên đăng k‎ý bản quyền quy trình nuôi trồng nấm đông trùng hạ thảo ở VN, với giá bán 100 triệu/kg.

Có nhiều người cũng nghiên cứu cách nuôi trồng nấm đông trùng hạ thảo (một loại được liệu quý hiếm) nhưng Ngô Kim Lai (23 tuổi, quê Phú Yên) là người đầu tiên ở VN đăng k‎ý bản quyền cho quy trình nuôi trồng loài này và đã nhận được bằng chứng nhận. Một ngày làm việc của Lai bắt đầu từ phòng thí nghiệm.

Lai từng bỏ ngang ngành khác để học Công nghệ sinh học, ĐH Công nghệ thực phẩm TP.HCM vì thấy có nhiều điều để khám phá. Cậu bắt đầu tìm hiểu về đông trùng hạ thảo từ khi vào học khi biết giá bán của loại nấm này mọc ngoài tự nhiên dao động trên dưới 1 tỷ đồng/kg. Lai khao khát một ngày nào đó cậu có thể trồng được nó. Trong ảnh, Lai đang pha môi trường giữ giống.

Khi mới nghiên cứu, Lai cũng có chút tự tin vì 60-70 % quy trình nuôi trồng nấm đều giống nhau. Cậu lao vào nghiên cứu ở trường rồi mang cả dụng cụ, mẫu vật về phòng trọ nghiên cứu tiếp. Căn phòng trọ biến thành… nơi thí nghiệm, còn Lai thì ngủ ngoài hành lang. Hiện tại, Lai đã có được hai phòng thí nghiệm như ý với hầu hết thiết bị đều do Lai tự chế.

Nhiệt độ trong phòng thí nghiệm luôn ở mức thấp (từ 16 -27 độ) để giữ giống đông trùng hạ thảo. Công việc nghiên cứu không hề đơn giản. Lúc đầu, chàng xai quê Phú Yên đi hơn 20 cửa hàng ở TP.HCM tìm mua loài này nhưng toàn gặp hàng giả. Rồi Lai lần mua ở nước ngoài và cũng tìm được mối bán hàng rẻ của Nhật, với giá 245USD/chủng giống nấm. Lai nhiều lần bị lừa khi mua giống nấm.

Trước khi bắt tay vào việc nhân giống nấm, mọi thứ cần phải được diệt khuẩn bằng cồn 70 độ. Để nhân giống thành công, Lai đã phải trải qua cả ngàn thí nghiệm thất bại trong hơn 1 năm nhằm tìm ra môi trường hỗn hợp có thể nuôi sống nấm này. Vì ở ngoài tự nhiên, loài nấm này sống ký sinh trên một loài sâu chuyên biệt.

Sau khoảng 2 năm nghiên cứu, Lai thành công trong việc nuôi trồng đông trùng hạ thảo. Sau khi làm được giá thể thì sản phẩm Lai trồng được khi đưa đi kiểm định ở viện Thực phẩm chức năng Việt Nam có dược tính đạt chỉ tiêu cao hơn trong tự nhiên rất nhiều.

Trong ảnh, Lai thực hiện thao tác đưa giống vào chai dịch (môi trường tăng sinh) để tăng sinh khối giống đông trùng hạ thảo. Sau đó anh sẽ lắc chai dịch để cho khi oxi có thể khuếch tán vào chất lỏng cho chủng nấm sống được. Lúc mới nghiên cứu, Lai phải lắc thường xuyên, kể cả ban đêm. Hiện tại, Lai đã tìm ra một phương cách khác để sục khí oxy cho chủng nấm sống.

Sau khi nhân giống, Lai thường xuyên phải theo dõi xem giống có bị nhiễm nấm mốc. Nếu việc diệt khuẩn không tốt thì những chủng giống sẽ rất dễ bị nhiễm. Thời gian đầu, sản phẩm của cậu thường xuyên bị nhiễm nấm mốc.

Chủng giống đông trùng hạ thảo bắt đầu lan tơ, mọc rễ, những chồi nấm đầu tiên bắt đầu mọc cây (sinh quả thể).

Những chủng giống sau khi lan tơ, mọc rễ được Lai mang lên phòng thí nghiệm được trang bị các đèn chiếu sáng các loại, có cài đặt hẹn giờ để cho nấm phát triển. Phòng này gọi là phòng tinh quả thể.

Mới đây, Lai vừa thu hoạch một mẻ nấm đông trùng hạ thảo đầu tiên, hiện đang trong quá trình sấy khô, đóng gói và sẽ được tung ra thị trường với giá khoảng 100 triệu đồng/kg. Để có được thành công như hôm nay, ngoài sự miệt mài nghiên cứu, Lai còn được hỗ trợ bởi bạn bè và một mạnh thường quân đã đầu tư vốn giúp anh thành lập công ty của riêng mình, mang tên Nấm Ta.

Ở môi trường tự nhiên, loài nấm này sống ký sinh trên một loài sâu chuyên biệt. Vì thế, ngoài tạo môi trường nhân tạo, Lai cũng tìm hiểu cách nuôi giống sâu để phát triển giống nấm này theo cách tự nhiên. Trong ảnh là kén của loài sâu mà Lai đang nghiên cứu.

Rời phòng thí nghiệm, Lai đi gặp đối tác, đến trại nuôi trồng nấm Linh ở huyện Hóc Môn trên chiếc xe máy 50 phân khối. Anh từng đi xe đạp, rồi bán cả xe máy để có tiên nghiên cứu. Thời sinh viên, Lai thường qua Campuchia buôn hàng điện tử. Từ năm lớp 10 cậu đã làm gia sư. Trước đó, do gia đình khó khăn nên Lai còn vài Sài Gòn đi bán vé số mỗi dịp hè tư năm lớp 2 đến lớp 10. Hiện tại, Lai vẫn đi dạy miễn phí cho trẻ em ở chùa Kỳ Quang (Q.1) vào ngày chủ nhật.

Ngoài phát triển Đông trùng hạ thảo, Lai còn được đầu tư để mở trại nuôi trồng nấm Linh chi, bào ngư, nấm rơm... ở H.Hóc Môn. Trang trại được xây dựng từ 4/2014, với diện tích khoảng 800 m2.

Sau khi công ty của Lai mở (4/2014), có nhiều bạn trẻ yêu thích công việc này đã nộp hồ sơ với mong muốn làm việc chung. Trong ảnh, Lai đang tiếp và phỏng vấn một ứng viên tại quán cà phê ở Q.1.

Không chỉ dành thời gian nghiên cứu trong phòng thí nghiệm, Lai còn dành thời gian tự mày mò học thiết kế, quảng cáo, marketing để phục vụ cho công việc.

Chàng trai 9X trò chuyện cùng với các nhân viên của mình tại trụ sở công ty nấm ta ở Q.8. Mong ước của Lai Lai là có được sản phẩm đông trùng hạ thảo “Made in Vietnam” với chất lượng không thua nước ngoài, để người dân không phải sử dụng sản phẩm giả, kém chất lượng.

Theo Như Quỳnh (ZING.vn)

Chàng trai rất nghị lực lại giỏi nữa, bằng tuổi mình mà người ta đã làm được nhiều điều vậy rồi còn mình thì vẫn..........hổ thẹn với đời quá :(

Chàng trai rất nghị lực lại giỏi nữa, bằng tuổi mình mà người ta đã làm được nhiều điều vậy rồi còn mình thì vẫn..........hổ thẹn với đời quá :(
Bạn ơi cố lên. Mỗi người một khởi nghiệp có lẽ bắt đầu của bạn chưa đúng...! Hãy chậm lại suy nghi và tìm cho mình nghị lực mới hướng đi cụ thể cộng với niềm đam mê mình tin rồi thành.công se.tới với bạn bằng cách này hoặc cách khác. Cố lên.

Hằng ngày mình vẫn nuôi dưỡng ước mơ và tìm hiểu học hỏi để có những kiến thức vững chắc trước khi thực hiện nhưng đường còn dài quá lâu lâu đọc mấy bài như thế này thấy hơi buồn buồn tí, buồn xong là hết ah :)))

Hằng ngày mình vẫn nuôi dưỡng ước mơ và tìm hiểu học hỏi để có những kiến thức vững chắc trước khi thực hiện nhưng đường còn dài quá lâu lâu đọc mấy bài như thế này thấy hơi buồn buồn tí, buồn xong là hết ah :)))
Nếu đọc và buồn, buồn xíu lại hết thì bạn chưa có được hoài bảo lớn.
Mình khác bạn và có một đam mê và chỉ còn 45 ngày để mình theo đuổi và thực hiện.
Bỏ công ty nếu nói là công việc nhẹ nhàng. Lương chỉ đủ tiêu cá nhân. Mức thu nhập từ 6 đến 8tr. Mà mình quyết tâm về quê lập nghiệp.
Hy vọng sau 2 năm quy mô và hướng đi của mình có đc thành công. Có đc thu nhập để nuôi gd và phát triển. Mong cho nhung uoc mo hoai bao som thanh hiện thực

a ny còn trẻ mà có công trình nc hay như vậy , lại kiếm nhiu xiền nữa, hâm mộ wa:hoa:

Mình khác bạn và có một đam mê và chỉ còn 45 ngày để mình theo đuổi và thực hiện.
Bỏ công ty nếu nói là công việc nhẹ nhàng. Lương chỉ đủ tiêu cá nhân. Mức thu nhập từ 6 đến 8tr. Mà mình quyết tâm về quê lập nghiệp.
Hy vọng sau 2 năm quy mô và hướng đi của mình có đc thành công. Có đc thu nhập để nuôi gd và phát triển. Mong cho nhung uoc mo hoai bao som thanh hiện thực
Mỗi người có một suy nghĩ khác bạn ah làm việc quan trọng là phải suy nghĩ tích cực, buồn thì làm được gì đâu vậy nên mình cũng chạnh lòng chút ít và tiếp tục cố gắng, bạn có 45 ngày để theo đuổi và thực hiện hết 45 ngày đó nếu không thực hiện được bạn bỏ nó hay sao, mình là người trẻ mới ra đời lập nghiệp, chạy đua đường dài quan trọng là phải giữ sức, mình đang thực hiện từng chút một để đứng vững hơn, 45 ngày đó bạn sẽ chạy như thế nào để đến được đích?

Mỗi người có một suy nghĩ khác bạn ah làm việc quan trọng là phải suy nghĩ tích cực, buồn thì làm được gì đâu vậy nên mình cũng chạnh lòng chút ít và tiếp tục cố gắng, bạn có 45 ngày để theo đuổi và thực hiện hết 45 ngày đó nếu không thực hiện được bạn bỏ nó hay sao, mình là người trẻ mới ra đời lập nghiệp, chạy đua đường dài quan trọng là phải giữ sức, mình đang thực hiện từng chút một để đứng vững hơn, 45 ngày đó bạn sẽ chạy như thế nào để đến được đích?

45 ngày là lúc đó mình rời công ty bạn à. Còn ước mơ và dự định mình làm nó trong 2 năm mới tính đến lợi nhuận bạn đọc ko kỹ rồi hjhj

Ở trên đà lạt có chị phương trồng thành công đầu tiên ở việt nam và đang nhân giống trên con tằm. Lúc trước rủ mình tham gia mà không đi lạu được nên thôi. Ai có đam mê mình hướng dẫn làm cùng chị

nhà văn nói láo - nhà báo nói đừng tin !

Toppic bên chăn nuôi thì nói : bán vé số 8 năm suốt ngày - cộng đi cộng lại - ém đâu 6 năm của người ta

Được cái 2 em phỏng vấn xinh phết mà phỏng vấn ở quán cà phê mới ghê chứ - thôi nhìn hình hết nóng - tạm tha !

Last edited by a moderator:
Ở trên đà lạt có chị phương trồng thành công đầu tiên ở việt nam và đang nhân giống trên con tằm. Lúc trước rủ mình tham gia mà không đi lạu được nên thôi. Ai có đam mê mình hướng dẫn làm cùng chị
Chipchip có thể giới thiệu cho mình được không?

Bài viết nhiều chổ sai chính tả quá!
Hình này, người bên trái thấy giống anh Dũng @Dfruit quá!

Thích câu này "Mà mình quyết tâm về quê lập nghiệp.Hy vọng sau 2 năm quy mô và hướng đi của mình có đc thành công. Có đc thu nhập để nuôi gd và phát triển".Chỉ còn 45 ngày nữa là là sao lekhachoa nhỉ?

Chưa cần biết thành công đến đâu, chỉ như vầy đã có nhiều điều để học hỏi! chúc cho mơ ước của bạn sớm trỏ thành hiện thực!

ở việt nam gì cũng tỷ tỷ hết. chữ tỷ hay trăm triệu luôn xuất hiện trong các tít của báo. tợn nhất là loại cây 27 tỷ/ năm

đây là 1 bài viết
do công ty thuê phóng viên
để
"Quảng cáo sản phẩm"

nghiệp dư !

Thuốc đắng dã tật, lời thật mất lòng !
Hãy tìm hiểu nhân vật trong bài báo thật kỹ đi các bạn - Và cả bài báo nữa ! Bài này đã được lượt và chỉnh sửa lại rồi đấy....trước nó có giá 1 tỉ 8 chứ không phải 1 tỉ đâu. Và đã thêm vào một số hình ảnh.....Các bạn cảm nhận sao khi giá của nó 1 tỉ 8 mà người này bán 100 triệu ??? Những nhà đầu tư cho người này có đồng ý như vậy không ??? Mình là dân ngoại đạo với nấm nhưng thông tin về Đông trùng hạ thảo thì có biết chút chút...Nó có nhiều dòng và không dễ làm...
Mình tin là nếu trồng được đúng Đông trùng hạ thảo thì người này không còn thời gian để trồng nấm Linh chi, Bào ngư và cả nấm rơm...!
Trên diễn đàn mình biết nhiều người am hiểu về Đông trùng hạ thảo và biết nhân vật trong bài báo cùng sự kiện này. Mong rằng các bác lên tiếng để rộng đường thảo luận và nhìn nhận đúng sự việc.
Thân !

Bài viết lỗi chính tả nhiều vậy là đoán khả năng cao là người viết bài nghiệp dư rồi. Tính quảng cáo thương hiệu doanh nghiệp và cá nhân chăng?

Người ta phải có một chút thành công ngta mới quảng cáo dữ vậy chứ

Back