Ae giúp mình phân biệt đây là chim gí

Mình mới tập chơi chim hà không biết phân biệt chim nào là chim nào hôm bữa có mua một em này về người ta nói là nhồng con cũng không biết có đúng không nhờ ae giúp:D
Sẵn đây ae nào có biết trang web nào sưu tập tất cả loài chim cho mình xin cám ơn::p
À quên nói rõ dùm mình đây là chim gì nha:rolleyes:

Last edited by a moderator:
Chim này cũng giống nhồng lém. nhưng theo mình thì hình như k phải nhồng. anh em nào biết rành hơn thì giúp dùm Bác í nhé!

2

Nhìn qua có vẻ giống con Nhồng (yểng ) / Quan sát kỹ vòng cổ thì không phải
Đây là loài chim cùng họ với Nhồng : Họ Sáo (STURNIDAE )

Nhiều khả năng thiên về Sáo Mỏ Vàng ( Acridotheres grandis )

Bạn đã cắt lưỡi ( hoặc cạo cặn lưỡi chim chưa )
Con này dạy nói ok . Mỗi tội Ị bẩn và không cẩn thận thì hay chửi bậy .

Chúc bạn nuôi thành công

Last edited by a moderator:
Hình không được rỏ lắm ,nhưng con này không phải con nhồng ,nó là con sáo đen có nơi còn gọi là sáo trâu.Nhồng cũng màu đen nhưng có viền vàng hình tam giác sau mắt và tới mí tai,lớn lên sau gáy có 2 miếng da màu vàng dài ra,con sáo thì không có 2 miếng da này

đồng ý với ý kiến cua bác Xuân Vũ . con này đích thị là sáo đen .Sáo đen gồm hai phân loài cơ bản thường thấy ở VN là Sáo Đen Mỏ Vàng ( Gọi tắt là Sáo Mỏ Vàng ) và Sáo Đen Đầu Vàng

bạn mua con này bao nhiu vậy,>1tr là bạn bị lừa roài không phải nhồng đâu
con này là sáo

Chào các bạn mình là người mới tham gia diễn đàn thôi,mình cũng không rành về chim lắm nhưng vì mình lớn lên ở nông thôn nên con này mình biết.Nó đích thị là một con sáo,tùy vùng mà nó được gọi tên khác nhau như sáo đen,sáo trâu...con này nếu là chim con nuôi lên thì cũng biết nói tiếng người như Nhòng,Cưỡng vậy(tiếng nói không được rõ bàng Nhòng).Nếu là chim đã biết nói rồi thì 1tr cũng không mắc lắm đâu.

Đích thị là sáo đen rồi, Nhồng to con hơn sáo, và có miến tích mào vàng từ mắt ra sau đầu,
hiện nay có nhiều người buôn bán dọc đường hay lừa người mua lắm, mọi người nhớ cảnh giác nha

minh cung biet ty xiu ve nhong.cho minh co y kien,day la con nhong mai.vi nha minh co 2 con nhong nen minh nhila biet lien a

Back