Thảo luận ae xem giúp gà bị bệnh gì

• Thread starter Son_thaibinh
  • Ngày gửi
Đàn gà 71 ngày tuổi. Đã làm vacxin laib 2 lần gum 2 lần. Đậu gà 1 lần. New h1 lúc 45 ngày. 1 tháng nay ko dùng kháng sinh gì .Hôm nay đàn 500 bị chết 2 em .Mổ khám gan sưng to rất mềm có nhiều khối u to như hạt ngô.dạ dày vs ruột bình thừơng. Manh tràng ko xuất huyết nhưng rất cứng -ko có kén. Chiều 3h gà ủ rũ đến 6h đã ra đi 2 em.ae xem giúp mình hà bị làm sao ?

Loang lổ đúng là đầu đen, dùng sulfamonothexin trị, mua hẳn loại xịn hoặc của Năm Thái. Dùng livermectin giải độc hay loại can 1l nhập khẩu pháp agriviet 500k.

Lúc mổ ra nhìn gan mình cũng nghỉ ngay đến bệnh đầu đen. Nhưng ngoài biểu hiện ở gan thì không có gì khác ở ruột và manh tràng.Ruột và manh tràng không xuất huyết, ko có kén ruột đặc trưng của bệnh đầu đen.
Qua hôm nay cả đàn gà vẫn bình thường chưa có biểu hiện khác lạ. Đau cả đầu ,hic

Lúc mổ ra nhìn gan mình cũng nghỉ ngay đến bệnh đầu đen. Nhưng ngoài biểu hiện ở gan thì không có gì khác ở ruột và manh tràng.Ruột và manh tràng không xuất huyết, ko có kén ruột đặc trưng của bệnh đầu đen.
Qua hôm nay cả đàn gà vẫn bình thường chưa có biểu hiện khác lạ. Đau cả đầu ,hic
Chào bạn. Với bệnh tích của đầu đen người ta thường quan tâm đến những biểu hiện ở gan và ruột thừa. Nhưng theo nghiên cứu nhiều năm của PGS-TS Lê Văn Năm thì chỉ có 40% bệnh tích đầu đen xuất hiện ở cả gan và ruột thừa, còn lại gần 60% là chỉ biểu hiện ở gan hoặc là ở ruột thừa. Vì vậy để kết luận chính xác bạn phải quan quan sát thêm những triệu chứng bên ngoài. mổ thêm các con khác để tìm bệnh tích đặc trưng nhất. Tôi đang điều trị một đàn cũng đang bị đầu đen. phải mổ đến con thứ 4 mới dám kết luận và ra phác đồ điều trị. khỏi hay không mấy ngày sau mới biết vì hôm nay mới bắt đầu dùng thuốc.

đàn gà ở trại mới dính đầu đen, hic bệnh này chuẩn đoán hơi lâu.
bạn xem gà có rú đầu vào cánh ko? nó có hay sưởi ấm ko? chân đứng hơi choàng ra...vv..v..
còn gan hoại tử là nó hình nón lõm xuống.
còn gan có hình nón mà nhu lên ko lõm xuống thì coi chừng Marex

Gà b k bị nặng, khi nặng hơn nó ỉa phân cực hôi màu xanh vàng,nhớt. Đúng như hainguyen tả, uống nhiều nước,n ăn ít và gầy gộc rồi chết. Thể gan là thế, gan trắng gần hoàn toàn r chết, khi chết dịch vàng hôi ổ bụng và cơ ức khi mổ khám. Thể kén ruột mình tin là chảy máu manh tràng vì kế phát cầu trùng vì cầu trùng gây mãn tính chứ k chết gà lớn. Thể ruột chết vì mất máu cấp, đó là ý kiến riêng, ai hiểu mong chỉ giáo. Nếu thể ruột v nên trị ct trước . Tuy nhiên đều cùng các loại họ sunfa.
Đó là gà m nhốt riêng, ăn cám mảnh và gà trên 4 tháng, chưa mắc ct.

Back