Ai bảo nuôi chó công nghiệp không có lãi ?

• Thread starter 0918025205
  • Ngày gửi
Lời đầu tiên cho em gửi lời chúc sức khỏe tới các anh chị em trên toàn 4rum nông nghiệp. Em cũng đã theo dõi 4rum mình cũng từ khá lâu rồi và em cũng mới chỉ xem bài chứ chưa vào commen bài viết.

Sau những tháng ngày tính toán kĩ lương em nhập về 5 chú chó con nuôi thử rồi em thấy có lãi
Tính ra mỗi con lãi 300k/tháng em sẽ tiếp tục đầu tư đến 100 chó trên 1 tháng. mong các anh em trên 4rum cùng thảo luận để đưa ra những ưu điểm và khuyết điểm cho em về mô hình xây trang trại ...
Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Còn đây là những tháng ngày em đã trải qua khi mới quyết định vè quê làm trang trại
Hôm nay em muốn kể về cuộc sống em sau những ngày vươn trải ngoài xã hội, mặc dù đã nhiều khi vấp ngã vấp ngã đến mức không vực dậy được, nhưng bên cạnh đó em còn có gia đình luôn bên cạnh. Với tuổi trẻ nhiệt huyết nhiều nhưng mà kinh nghiệm chưa có làm em vấp ngã nhiều quá. Từ mở công ty đến mở nhà hàng em cũng đã từng trẻ qua... chắc là chỉ buôn bán hàng cấm là em chưa dám thôi.. nhưng rồi nhận lại là thất bại thất bại đến suy sụp?

Chủ đề nuôi chó k phải là mới và đã đc ACE bàn luận khá nhiều rồi. bản thân tôi cũng đang nuôi gần 10 con chó và thấy như sau:

* Tiêu tốn lượng thức ăn nhiều và chậm lớn hơn so với lợn, gà...

* Chó hay tranh nhau ăn, cắn nhau nên không nuôi chung 2 con một chuồng đc.

* Khi nuôi tách riêng mỗi con 1 chuồng thì mất khá nhiều tiền làm chuồng.

* Nước đái và phân của chó rất khó ngửi vì vậy phải vệ sinh hàng ngày. chuồng chó nên để ra ngoài nền đất như vậy nước đái chó ngấm vào đất đỡ khai hơn khi để chuồng trên nền bê tông.

* Nuôi chó chỉ có công khi con giống sản xuất ra đc đồng thời giống chó phải chuẩn, mau lớn.

* Do nuôi mỗi con nuôi 1 chuồng riêng nên việc sinh sản của chó cái tương đối khó khăn.

* Nuôi chó có lãi khi nguồn thức ăn tận dụng đc (VD: bạn làm nhà hàng, quán ăn, chủ nhà trọ ...)

* Nuôi chó nhiều tuy vất vả 1 chút nhưng đc cái đêm ngủ cũng yên tâm hơn 1 chút.

* Nuôi đc con chó khôn ngoan khó lắm, khi thịt thì tiếc. Đã rắt ra gốc cây định cheo lên để chọc tiết rồi lại hạ xuống cho vào cũi.

* Thịt con gà, vịt, lợn thì trả có gì phải suy nghĩ. thịt con chó thì phải tính toán đau đầu.

* Nuôi chó cũng phải tiêm phòng đầy đủ, chẳng may có cắn ai thì cũng đỡ rách việc.

* Chó đang nhốt quen nếu k may xổng chuồng cần phải theo dõi và bắt vào ngay, vì nếu k bắt vào chúng sẽ k tự giác vào chuồng và đi lông nhông ngoài đường mà k biết rằng luôn có bọn cẩu tặc đang rình rập.

* Lúc nhiều nhất tôi nuôi gần 10 con chó, mỗi ngày nấu 1 nồi cám cho chó (hết 2 viên than tổ ong) và cho chó ăn 2 lần vào buổi sáng-tối, có hôm bận k kịp nấu cám tôi làm 1 trong 2 cách như sau:

- Cho mỗi con chó 1 muôi cám tổng hợp của gà + thêm muôi nước nã để chó uống.

- Đun bếp gá 1 siêu nước sôi rồi đổ vào nồi nấu cám của chó sau đó lấy cám gạo vừa đổ vừa khuấy đều + có đổ thêm 1 chút nước mắm loại rẻ tiền, đậy vung lại, khoảng 30 phút sau múc cám cho chó ăn tạm.

* Chốt lại: nuôi chó bán thương phẩm cũng đc ít tiền nhưng để nó trông nhà có khi lợi nhiều hơn. tiền đầu tư nuôi chó có thể nuôi con khác như: gà, vịt, lợn, chim....
Nên kết hợp nuôi chó vừa trông nhà vừa bán thương phẩm khi cần.

Last edited:
Bạn cho thông tin cụ thể vê mô hình của bạn đi. Bạn nuôi như thế nào, chi phí bao nhiêu? Bạn xuất bán bao nhiêu? Có thế anh em mới chém tiếp được chứ.

Thực ra bạn đưa ra chủ đề không rõ ràng lắm : bạn nuôi chó cảnh hay chó thịt? Nhiều người đã làm giàu từ nghề nuôi chó cảnh các loại, còn nuôi chó thịt thì chưa thấy. Đề nghị bạn cho mô tả rõ hơn việc bạn đã và đang làm thì mọi người mới chia sẻ được

Nếu bạn là 1 người yêu chó và nhận thấy con vật thông minh giúp chúng ta giữ nhà và đùa giỡn những khi ta buồn , 1 loài động vật thân thích với con người và là loại động vât "Trung Thành" Nhất với loài người chúng ta , thì việc nuôi chó công nghiệp thì khó chấp nhận thật , mình cũng ko ngoại lệ , 1 người yêu thích động vật này nên cho phép mình chen chân vào chút cái Topic của bạn nhé , Như lời huyvumanh nói , Sao bạn ko tìm con vật nào khác nuôi có giá trị kinh tế hơn là nhẫn tâm kết thúc cuộc đời của loài động vật "Trung Thành" này , bạn có thế nói về điều kiện tài nguyên địa thế vùng miền bạn sinh sống , đề mọi người giúp nên nuôi con vật gì có giá trị cho bạn

Cảm ơn các anh em đã cho ý kiến

Em nuôi chó theo mô hình công nghiệp thức ăn ko phải là tốn vì các bác chưa biết tận dụng thôi
Mỗi ngày em nấu cho nó 3 nồi cháo to thức ăn là cá mắm và đầu cá ngoài chợ nếu quen biết có thể xin được, rồi lòng lợn rẻ như bèo ...
Tiền thức ăn mỗi ngày mât 10k cho 10 con chó
Tiền gạo hoặc cám mất tầm 10k nữa cho 10 con chó
Tình chi phí thức ăn tổng 20k trên 10 con
3 tháng em nuôi được 15kg
Tính lãi suất 10 con chó chưa có chi phí nha : 10 con x 15kg/1con = 150kg x giá khoảng 60k/1kg = 9 Triệu
Chi phí bỏ ra tiền chó giống nếu ko sản sinh được chó giống : 10 con x 150k/1con chó giống = 1500k
Chí phí thức ăn 3 tháng khi xuất : 3tháng x 30ngày x 20k tiền thức ăn mỗi ngày = 1800k
Tông chi phí : 1500k tiền giống + 1800k tiền thức ăn = 3Triêu3

Lãi suất thực thực thu về : 9T - 3T3 = 5T7 cho 3 tháng
1 tháng các bác thu về là 5T7 chia 3 = 1T9 tiền lãi cho 10 con
Mỗi con lãi 190k trên 1 tháng ạ

Các bác nuôi mô hình lớn thì cứ nhân lên thôi ạ
Theo em nuôi chó công nghiệp ko cần tiêm phòng vì chó nếu có nhiêm bệnh là do chó ăn uống ko hợp vệ sinh và ăn những thứ linh tinh ngoài đường. Còn đây chó mình dốt ko thả dông lên ko cần thiết, nếu cho có mặc bệnh thì do mình cho nó ăn uống ko đảm bảo thôi ạ

Còn mô hình của em là nuôi thành 3 chuồng theo 3 giai đoạn : + Chuồng 1 là chó mới mua về tầm 2kg đến 5kg
+ Chuồng 2 là chó từ 5kg đến 10kg
+ Chuồng 3 là chó từ 10kg đến lúc xuất

Phân biệt chuồng ra để làm gì để đảm bảo ko có sự cạnh tranh cắn nhau tranh giành thức ăn và điều quan trọng là ăn uống cho chó hợp lý ạ

P/s hacker pro :Em xin trả lời về câu hỏi bác @hacker pro em cũng yêu chó ạ. nhưng em nói với bác một điều đã là kiếm tiền mà phải lo nghĩ về cái gì thì chắc là ko làm được. mỗi người mỗi nghề ạ, kể cả ăn xin cũng là nghề mà...
P/s Ca heo : Em nuôi chó công nghiệp bác nhé mô hình em nêu ở trên ko hiểu gì bác cứ hỏi ạ
P/s Huyvumanh em đã vấn đề ở trên , em có ý kiến riêng với bác thế này nếu xác định làm ăn thì nên đầu tư một thứ trước ạ vì khi đầu tư kết hợp cũng tốt thôi nhưng mà mình sẽ ko chú tâm được
Nếu nuôi chó thì mình sẽ kết hợp đào ao ...

Xin chân thành cảm ơn các anh chị em đã góp ý ạ

Nói thật mình không thích mô hình này một chút nào.Chó luôn luôn là người bạn gần gũi của con người.Ta có hàng triệu loại thức ăn có thể ăn được.vì cớ gì phải ăn thị chó-tất cả chỉ vì cái tính phàm phu tục tử của con người mà thôi.Ta có hàng ngàn giống vật để nuôi kinh tế-hà cớ gì vứt bỏ người bạn trung thành.Nếu bạn muốn anh em trên cả diễn đđàn có thể chỉ bạn mô hình nuôi nhiều con khác hiệu quả.ít chi phí đầu tư và lãi cao hơn nuôi cho nhiều.Nuôi cho cảnh và yêu thương nó thì nên.Còn làm như thế thì đừng nên bạn à.Lời khuyên từ tận đáy chân tình...

Nuôi con nào thì có tình với con ấy, chứ chẳng thể nói chung được.
Người nước ngoài nuôi Heo, thấy nó rất có tình, mà người Việt Nam
ta ăn Lợn, bán thịt lợn đầy chợ. Người Mỹ không thích Mèo, vì nó
chẳng có tình gì cả, thế mà luật vẫn cấm không được bạc đãi mèo.
Nó lỡ có bầu, thì phải nuôi cả bầy con. Ai mà chịu cho thấu? Thế
là phải tốn tiền gửi các con vào cho chính phủ quản lý hộ, thực
chất là giết ngầm đi. Thế phải chăng là nhân đạo?
*
Trong kinh doanh, có lãi thì làm. Luật Mỹ cấm ăn chó mèo, cầm chọi
gà, đấu chó, nhưng luật ta thì chẳng cấm gì cả. Sao Mỹ nó không cấm
đấm bốc, đấu võ tự do đi? Mấy môn này thỉnh thoảng vẫn có người chết
mà. Còn bị thương thành tàng tật thì không thể tính cho hết. Tính
ra thì luật ta còn nhân đạo hơn trò cấm ăn Mèo của Mỹ chứ!
*
Bàn về nhân đạo thì bàn suốt năm cũng không hết chuyện nói. Ở Mỹ,
người già, tàng tật và trẻ con được chăm lo có chỗ ăn, chỗ ngủ, có
bác sỹ kê đơn thuốc, nhưng ra nước ngoài ném bom, bắn pháo thả giàn.
Ở Việt Nam thì không tàn sát người nước ngoài như thế, nhưng người
già, tàng tật, và trẻ con thì nhà nước cho mấy đồng trợ cấp, không
đủ ăn, còn nói gì đến chỗ ở và bệnh tật? Loài người chúng ta, ai giàu
có, mở lòng bố thí cho người nghèo gần nhà mình, là quý lắm rồi, chứ
sức đâu mà nghĩ tới chó ngựa khuyển mã chi tình, hay động vật hoang
dã đang trong sách đỏ? Chịu khó tìm những luật nhân đạo trên thế
giới, thì chúng ta không được nuối cá tôm giun nữa chứ nói gì đến Bò
Heo, Chó, Mèo? Nuôi Chó giữ nhà chẳng phải bắt nó làm nô lệ đến chết
sao? Lại còn thiến nó, không cho nó có vợ có con nữa? Ấy là chưa kể
đên mở trường học cho Chó, tiệm rượu, tiệm chiếu phim, karaoke cho chó.
*
Tôi vẫn không tin bài toán nuôi chó kinh tế của bạn. Nuôi Heo chóng
lớn hơn chó mà đâu có lời khẳm như vậy? Nếu tính thức ăn khô, thì
tỷ lệ thức ăn và tỷ lệ thịt hơi của bạn là bao nhiều? Một ký chó cần
bao nhiêu gạo cho ăn?
*

Thịt chó mà bán quán nhậu thì ngon đó chứ bác? Tại nó sống có tình nên mình thương thôi. Mà bác nuôi nhiều bị bò chét, rận chó nhiều thì bác làm sao cho hết tiệt luôn, chích thuốc mỗi con 1 mũi hả bác, cách đó thì tốn tiền quá.?

Tôi nghĩ tính toán như thế này còn thiếu nhiều và không thể cứ nhân lên với số lượng chó nuôi là ra số lãi :
- Chưa tính khấu hao chuồng trại
- Chưa tính hệ số rủi ro cho việc bệnh, chết, chậm lớn
- Chưa tính nhân công, giá nhiên liệu đun nấu...
- Chưa tính việc giá thức ăn tăng khi nuôi nhiều

Đây đúng là bài toán trên giấy, đã lượt bỏ tất cả râu ria liên quan, chỉ tính cái trọng tâm nên thấy lãi là đúng rồi. Nếu chủ thớt cho là đúng thì cứ làm chứ tội gì mà "Đẻo cày giữa đường". Riêng tôi thì bài toán kinh tế bạn làm sai bét, nếu làm lớn nhân lên kiểu bạn mà thành công được thì chẳn còn ai phải nghèo cả. Thân chào bạn!

Nuôi chó bây giờ mà không tiêm phòng thì trắng tay như chơi!
Các bác nuôi chó nhớ nhé cho dù nuôi 1 con hay 100 con đều phải chích ngừa đầy đủ nhé, nào là bệnh dại, care, parvo... mắc phải những bệnh này là trắng tay

Last edited by a moderator:
không nên nuôi chó thịt

Em đã từng đầu tư nuôi 25 con chó cỏ thịt đây>
tính ra lỗ mất gần chục triệu bà con ah. ăn thì nhiều mà chậm lớn. đã thế lại hay bị bệnh.
Bệnh Care làm chết mất mười mấy chú khi đựơc 7-8kg. lớn hơn chút nữa lại bị pavo.
chán. không bgiờ nuôi nữa.

Em cũng nghĩ là chủ topic đã tính toán sai rồi! Nếu với tình hình của chủ topic hiện tại, thấy nuôi như vậy ok thì cứ tiếp tục, mỗi vùng mỗi khác, chứ em nghe qua 1 ngày chỉ 2k/con/ngày thì đúng là...

quan điểm của em vẫn là thế.ăn thịt chó không tốt đâu các bác à.một ngày về nhà thấy không còn con cho khôn thân yêu nữa,trống vắng biết bao...

được cái ác

Lời đầu tiên cho em gửi lời chúc sức khỏe tới các anh chị em trên toàn 4rum nông nghiệp. Em cũng đã theo dõi 4rum mình cũng từ khá lâu rồi và em cũng mới chỉ xem bài chứ chưa vào commen bài viết.

Sau những tháng ngày tính toán kĩ lương em nhập về 5 chú chó con nuôi thử rồi em thấy có lãi
Tính ra mỗi con lãi 300k/tháng em sẽ tiếp tục đầu tư đến 100 chó trên 1 tháng. mong các anh em trên 4rum cùng thảo luận để đưa ra những ưu điểm và khuyết điểm cho em về mô hình xây trang trại ...
Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Còn đây là những tháng ngày em đã trải qua khi mới quyết định vè quê làm trang trại
Hôm nay em muốn kể về cuộc sống em sau những ngày vươn trải ngoài xã hội, mặc dù đã nhiều khi vấp ngã vấp ngã đến mức không vực dậy được, nhưng bên cạnh đó em còn có gia đình luôn bên cạnh. Với tuổi trẻ nhiệt huyết nhiều nhưng mà kinh nghiệm chưa có làm em vấp ngã nhiều quá. Từ mở công ty đến mở nhà hàng em cũng đã từng trẻ qua... chắc là chỉ buôn bán hàng cấm là em chưa dám thôi.. nhưng rồi nhận lại là thất bại thất bại đến suy sụp?
cũng được nhưng mà được cái ác thôi bạn ạ vì ở trên đời này không có gì trung thành tuyệt đối bằng loài chó:

Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

*Quan điểm của tôi như sau:
" nuôi bất kỳ con gì 1 cách khoa học" đều có thể mang lại hiệu quả kinh tế.

*Vấn đề ở đây là làm thế nào chọn ra đc con vật nuôi phù hợp nhất để mang lại hiệu quả kinh tế cao nhất.

*Do chó là con vật thủy chung, gần gũi với con người. Chó giúp con người rất nhiều việc như trông nhà cửa, săn bắt, và được coi là con vật trung thành, tình nghĩa với con người---> nên nuôi chó công nghiệp rất khó, khi nuôi cũng mang lại hq kinh tế, nhưng k thể cao bằng 1 số các vật nuôi khác (gà, vịt, lợn, chim...)

* Nếu bận muốn mang lại hq cao hãy đầu tư nuôi chó cảnh: ngao tây tạng, phú quốc, fox, chihuahua, bắc hà...

Last edited:
ky thuat nuoi cho

Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Chào anh chi em trên diễn đàn.Đây là lân đầu tiên mình lên diễn đàn.Mình thấy bài viết hay nên tham gia
Chào bạn
trang trai nuôi chó của bạn hiên nay ra sao?có phát triển không?mình muốn tham khảo và hoc hỏi mô hình này và liên lac với bạn

Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Chào anh chi em trên diễn đàn.Đây là lân đầu tiên mình lên diễn đàn.Mình thấy bài viết hay nên tham gia
Chào bạn
trang trai nuôi chó của bạn hiên nay ra sao?có phát triển không?mình muốn tham khảo và hoc hỏi mô hình này và liên lac với bạn

Em sẽ cảm ơn và hậu tạ

Chào bạn

--------

Chào bạn
email cua minh :taquanghung2001@gmail.com

Last edited:
tệ hại

Đúng là đồng tiền làm mờ mắt con người.

Con vật trung thành với ta vậy mà ... Kinh doanh vô đạo đức thì không bao giờ phát triển nổi hết.

Back