ai biết cách NUÔI ONG MẬT không chia sẽ với mn với

• Thread starter toiyeuchannuoi
  • Ngày gửi
kế bên nhà trọ em ở có 1 nhà nuôi ong mật, họ nuôi thấy rất đơn giả, nhìn hoài cũng ko thấy cho ăn hay thu mật gì hết, bác nào biết cách làm sao để nuôi dc con này ko?
cám ơn mọi người đã ghé qua topic này ^_^

ờ ờ, hồi CÒN SỐNG hay nuôi ong vò vẽ àh :022:
giờ ở dưới đó có lạnh ko gakochet :haha:
theo các bác từ này được dịch thế nào gakochet = gà kó chết hay = gà không chết hay gà khóc hết. gakochet cảm ơn mình đi, dịch hay không . he he

Last edited by a moderator:
ong lam hai mua mang-lần đầu tiên biết đó

Nuôi ong không dễ đâu bạn.Chăm sóc,nuôi dưỡng,tốn kém.Mùa dưỡng tốn đường sữa ,trứng.Mùa mật phải di chuyển ong đi đánh mật.Chứ ngồi nhà cho ăn ra mật ai chả làm!!!!Còn vụ ong phá hoại mùa màng,những điều như thế mà dân cũng nghĩ ra được.Dân Việt ta quả là"tài".Trẻ con lên 3cũng biết ong thụ phấn cho cây trồng.Thế mà...hihi.
Bạn ghé matong-hoabinh.blogtiengviet.net xem thử.
Chúc may mắn.

theo các bác từ này được dịch thế nào gakochet = gà kó chết hay = gà không chết hay gà khóc hết. gakochet cảm ơn mình đi, dịch hay không . he he

dịch là Gà _ K.O (knock out) -> Chết
dịch chuẩn hem bác B)

tức là : Gà knock out hết = Gà chết hết. Gà đo ván hết
bá đạo quá , kinh hoàng quá

Nghề nuôi Ong không đơn giản đâu bạn ah...
Muốn thành công với nghề này, bạn xin theo làm công cho họ, tự nghiên cứu học hỏi trong khi làm.
Nếu không có thời gian đi làm để học, bạn nên mua lấy 2 thùng ong đã có mật & ít nhất là 2 cầu ong.
Về nhà mua cuốn tài liệu: "Ong & Bệnh Ong". "Kỉ thuật nuôi ong mât".
Vừa đọc, vừa nghiên cứu...đến khi nào bạn nhìn vào tổ ong biết phân loại được ong đực, thợ, Chúa...
Biết được quy luật hoạt động của chúng, biết cách cho ăn, lấy mật, nhân đàn, tạo chúa, ghép chúa...chữa bệnh.
& quan trọng bạn sẽ bị ong đốt trên 20 lần trở lên ...thì bạn sẽ thành nghề...!

biết tùm lum thứ mà không biết bắt ong thì cũng như không...Hướng dẫn vầy chung chung quá.

--------

Muốn có kn thì phải thử.đừng ngồi đó mà suy đoán, tuôi trẻ mà phải máu lửa, năng động chứ, j mà như bún thiêu, dam nghĩ,muôn nuôi mà chỉ biêt ngôi đợi ngta mang đên tân nha sao. Định " há miệng chờ sung rụng " ah. Thật tiếc và hối hận đa bày cách cho bạn.phí công sức

Gì chứ máu lửa với ong thì chết, bác ạh?

Cái dụ này năm 10 tuổi em có đi bắt về nuôi thử. Em bắt ong trong cây cột điện, trong cây cột điện có bọng nên ong mật hay vào đó làm tổ, ổ ở gần đất thì bắt được chứ cao là bótay. ------ dụng cụ bắt là 1 cái nón lá có may lưới xung quanh vành nón. ------ cách bắt: chọn 1 tổ 0ng trong 1 cây cột điện gần mặt đất, dùng 5 cây nhan gọp lại thành 1 rồi đốt lên, sau đó sỏ cây nhan vào lỗ của cây cột điện ở phía dưới cùng. Tiếp theo đó treo cái nón lá ở kái lỗ mà bầy ong ra vào thường xuyên, khi khói của cây nhan từ dưới bay lên là bầy 0ng sẻ bị ngọp mà tự chui ra theo đường lỗ cột điện, và bầy ong sẽ bò thẳng lên trên cây cột. Phía trên có để cái nón lá nên bầy ong sẽ bò vào nón và đóng thành cụm tr0ng nón. ------- do bầy ong còn sai khói nên ta cứ thò tay vào lựa mà tìm con ong chúa(t0) lựa đc rồi thì bỏ con ong chúa vào kái lò xo nhốt lại, rồi cột kái miếng lưới may tr0ng kái nón lại sao đó đem về mà nuôi.

0907.68.69.71---0982476697

Gia đình mình nuôi ong trên20 năm rồi.Nếu bạn nuôi1,2 thùng để lấy mật thì đơn giản( nếu gần nhà bạn có cây nguồn mật dồi dào)có thể gọi cho mình nếu bạn thích.Nếu mua trên100 -500thùng thì lên Gia Lai mình dẫn đi tham quan mô hình.Nếu mua1,2thùng cứ gọi điện.Mình gửi xe ra cho,bạn nhận được gửi tiền cho nhà xe giùm mình.Nuôi ong chuyên nghiệp như mình thì vất vả.Chứ nuôi1-5 thùng lấy mật,sữa chúa(cái này phải vững tay nghề chút)thì đơn giản thôi.Mình cũng bán liên tục cho bên Đà Lạt để họ sử dụng thụ phấn và cả SG nuôi làm cảnh để lấy hên.Nói chung muốn làm là được.Hi

Gia đình mình nuôi ong trên20 năm rồi.Nếu bạn nuôi1,2 thùng để lấy mật thì đơn giản( nếu gần nhà bạn có cây nguồn mật dồi dào)có thể gọi cho mình nếu bạn thích.Nếu mua trên100 -500thùng thì lên Gia Lai mình dẫn đi tham quan mô hình.Nếu mua1,2thùng cứ gọi điện.Mình gửi xe ra cho,bạn nhận được gửi tiền cho nhà xe giùm mình.Nuôi ong chuyên nghiệp như mình thì vất vả.Chứ nuôi1-5 thùng lấy mật,sữa chúa(cái này phải vững tay nghề chút)thì đơn giản thôi.Mình cũng bán liên tục cho bên Đà Lạt để họ sử dụng thụ phấn và cả SG nuôi làm cảnh để lấy hên.Nói chung muốn làm là được.Hi
Bạn nuôi ong như vậy là chuyên nghiệp rồi , mình cũng nuôi 10 tổ cho mình hỏi chút KN . vào mùa mật ong thường hay tách đàn , mình biết cách tốt nhất để hạn chế tách đàn là thay chúa năm 2 lần nhưng vì không chuyên nên mỗi năm chỉ thay đc 1 lần vào cuối năm , đầu năm vào mùa mật rất hay tách đàn , vậy theo bạn nuôi theo cách cuẩ mình thì có cách gì có thể hạn chế việc tách đàn hay không. Cám ơn bạn nhiều

Có bác nào nuôi ong ruồi chưa, không biết có nuôi đc khôg nữa

Có bác nào nuôi ong ruồi chưa, không biết có nuôi đc khôg nữa
ong ruồi làm tổ trên cây hok nuôi dc bạn à ong này có cột chúa vào cành cây nó cũng bỏ chúa mà đi..ong tự đến nhà mình làm tổ trên cây thì dc con mình bắt về cho nó đậu trên cây thì 10 tổ bay hết cả 10 chúa toàn bị bỏ rơi...

--------

thấy vấn đề nuôi ong là đụng vào chổ ngứa của em. em hok nuôi công nghiệp chỉ nuôi lấy vui vài tổ làm niềm đam mê (hồi năm 7 8 tuổi em từng ước có 1000ngan tổ ong để nuôi đấy) bây giờ em có 2 tổ ong mật hok phải loại ong công nghiệp nhé (ong tự nhiên, ong rưng) 1 năm canh vào mùa dân làm bắp là em bắt mật 1 lần 1 tổ cũng dc 2 lít .quân rất đông khi ong có ong đực thì thường xuyên kiểm tra mú chúa chỉ để lại vài mú và để ong san đàn tự nhiên,nếu canh thường xuyên thì khi ong tách đàn mình sẽ khác phục dc....có 1 điều em thắc mắc các thầy ai giai thjx giùm em nhé: 1 tổ ong hok có chúa thì ong thợ vẫn đẽ dc trứng và tạo ra dc ong đực và ong chúa....

--------

kế bên nhà trọ em ở có 1 nhà nuôi ong mật, họ nuôi thấy rất đơn giả, nhìn hoài cũng ko thấy cho ăn hay thu mật gì hết, bác nào biết cách làm sao để nuôi dc con này ko?
cám ơn mọi người đã ghé qua topic này ^_^

theo mình nếu hok có diện tích đất và nguồn hoa thì bạn nên tìm hiểu về nuôi ong dú(ong muỗi) đi.giá mật cao hok cần công chăm sóc và chẳng sợ ong bỏ đi 1 năm có thể kiếm dc nữa lít mật trên 1 tổ.mật nguyên chất theo như mình pit thì 1tr 1lit

ong ruồi làm tổ trên cây hok nuôi dc bạn à ong này có cột chúa vào cành cây nó cũng bỏ chúa mà đi..ong tự đến nhà mình làm tổ trên cây thì dc con mình bắt về cho nó đậu trên cây thì 10 tổ bay hết cả 10 chúa toàn bị bỏ rơi...

--------

thấy vấn đề nuôi ong là đụng vào chổ ngứa của em. em hok nuôi công nghiệp chỉ nuôi lấy vui vài tổ làm niềm đam mê (hồi năm 7 8 tuổi em từng ước có 1000ngan tổ ong để nuôi đấy) bây giờ em có 2 tổ ong mật hok phải loại ong công nghiệp nhé (ong tự nhiên, ong rưng) 1 năm canh vào mùa dân làm bắp là em bắt mật 1 lần 1 tổ cũng dc 2 lít .quân rất đông khi ong có ong đực thì thường xuyên kiểm tra mú chúa chỉ để lại vài mú và để ong san đàn tự nhiên,nếu canh thường xuyên thì khi ong tách đàn mình sẽ khác phục dc....có 1 điều em thắc mắc các thầy ai giai thjx giùm em nhé: 1 tổ ong hok có chúa thì ong thợ vẫn đẽ dc trứng và tạo ra dc ong đực và ong chúa....

--------

theo mình nếu hok có diện tích đất và nguồn hoa thì bạn nên tìm hiểu về nuôi ong dú(ong muỗi) đi.giá mật cao hok cần công chăm sóc và chẳng sợ ong bỏ đi 1 năm có thể kiếm dc nữa lít mật trên 1 tổ.mật nguyên chất theo như mình pit thì 1tr 1lit

bác ở đâu, cho em sđt được hong, em đang gặp rắc rối về đàn ong nuôi hoài không thấy mật, mà bánh tổ nó xây ở trong thì hàng chục bánh tổ.

vấn đề ong không có mật thứ nhất do nguồn hoa.thứ nhì mùa này ong tự nhiên đang gây quân đễ chia đàn bạn à...mình nuôi ong chỉ lấy niềm đam mê và thường vào mùa cây hoa màu phấn hoa dồi dào mình với bắt mật 1 lần trong năm...còn vào mùa ong đói với tổ ít quân thường xãy ra bỏ tổ về rừng mình dữ đàn lại bằng cách hòa nước đường và trộn 1 ít mật ong cho chúng ăn( kinh nghiệm trước giờ) ...hiện tại ong mình cũng chưa có mật nhiều chắc mỗi tầng mật chỉ dc 2 3 đốt tay ở phía trên cùng 2 tổ quân đông nhưng tổ nào cũng vậy

0907.68.69.71---0982476697

Mình ở Bồng Sơn - Hoài Nhơn - Bình Định, mình muốn mua vài thùng ong, bạn gởi xe cho mính được không?

bác ở đâu, cho em sđt được hong, em đang gặp rắc rối về đàn ong nuôi hoài không thấy mật, mà bánh tổ nó xây ở trong thì hàng chục bánh tổ.
nếu không có mật trong thời gian dài sao đc bạn, bạn nhìn trên phía trên cầu ong nó thường trữ mật vít nắp ở đấy, nếu không có mật suốt thời gian dài thì nó bốc bay rồi ở làm gì (mình mới học đc nhiêu đó...có gì sai chỉ giáo dùm....đang cần kn)

Kinh nghiệm của bạn chắc củng cùi mía như mình rồi.
Mình nghĩ không có mật là do trong tổ ong có nhiều ong chúa, mà ong chúa là ong sinh sản duy nhất nên việc trong 1tổ ong mà có nhiều ong chúa sinh sản ra nhộng con thì nhộng con đó sẽ ăn mật hết.
Ong ra ngoài lấy mật về chỉ đủ để nuôi lủ nhộng đó nên mình không có lấy được giọt mật để nhéc kẻ răng.
Mình nghĩ nên tuyển ong chúa thường xuyên trong bầy để càng ít chúa càng tốt.
Còn bạn có ý kiến gì ko.

Kinh nghiệm của bạn chắc củng cùi mía như mình rồi.
Mình nghĩ không có mật là do trong tổ ong có nhiều ong chúa, mà ong chúa là ong sinh sản duy nhất nên việc trong 1tổ ong mà có nhiều ong chúa sinh sản ra nhộng con thì nhộng con đó sẽ ăn mật hết.
Ong ra ngoài lấy mật về chỉ đủ để nuôi lủ nhộng đó nên mình không có lấy được giọt mật để nhéc kẻ răng.
Mình nghĩ nên tuyển ong chúa thường xuyên trong bầy để càng ít chúa càng tốt.
Còn bạn có ý kiến gì ko.
Trong tổ thường chỉ có 1 ong chúa đảm nhận việc sinh sản, nếu có 2 con hoặc chúng sẽ tách đàn (khi đàn ong đông quân, nhiều mật, chỗ ở quá chật hoặc nóng), hoặc chúng sẽ cắn nhau tới khi còn 1 con chúa sống sót. Không thể có trường hợp 2 chúa cùng đẻ trứng cho 1 đàn. Mùa này cũng mùa khan mật chúng chịu ở tổ cũ cũng may rồi, b đợi đến mùa xuân hoa phấn nhiều hơn xem có mật vít nắp không. Tuần trước mình có được xem tổ ong nuôi theo kiểu tự nhiên, thầy cũng nói mùa này không thu được mật, thấy có 1,2 lỗ mật vít nắp thôi.

Nuôi con gì cũng dễ. Nuôi con gì cũng khó.
Chẳng con nào dễ hay khó hơn con nào cả.

Mình phải bắt tay, bỏ tiền vốn ra, thì mới
nuôi được. Cứ đi hỏi, thì chẳng bao giờ nuôi
được cả. Không hỏi, thì ra tiệm sách mua một
chục cuốn "Kỹ thuật nuôi ong mật" của chục
tác giả khác nhau mang về gối đầu giường,
kệ cho thằng hàng xóm nó nuôi ong.

Bày binh trên giấy vụ này còn mỗi mình t thôi, kiến thức về ong mình mới học lóm trên mạng vài tháng gần đây...9xkhoinghiep ít ra còn có bầy ong mà thực hành. Hi vọng 1,2 tháng nữa người ta nhân đàn kịp mình sẽ nhận được 2 bầy ong đầu tiên...lúc đó mới là bắt đầu.Còn vụ này mình không thấy có tư liệu hướng dẫn là cách biết lượng quân trong tổ, tổ ong đặc nghẹt quân làm sao ước lượng được bao nhiêu quân vậy mọi người????

Back