Ai biết cây này tên gì xin chỉ giúp!

• Thread starter caymangcut
  • Ngày gửi
Cây này em thấy ở nhà bạn, nhưng bạn ấy cũng không biết tên gì. Có bác nào biết nó tên gì không ạ? Em có dòm ngó mấy tiệm hoa kiểng mini nhưng không thấy bán. Em tính xin chiết nhánh để trồng nhưng không biết đặc tính nó thế nào nên không dám. Bác nào biết xin chỉ giùm, em xin cảm ơn các bác trước.

Dạ cảm ơn anh Ngọc. Nhờ anh mà em tìm ra tên của nó rồi. Nó tên Ngâu tàu, có bác trên Agriviet từng rao bán, nhờ bác gồ mới biết.
Ảnh trên trang hoala.vn

Và đây là ảnh của một bác rao bán trên Agriviet.

Cám ơn anh Ngọc nhiều...để em tìm hiểu thêm cách chiết ...cành. Hy vọng...thành công...

Cây này nếu chiết thì chiết cái thân bay dài đó bạn (theo mình, cành đó thừa).
dùng dao bén khoanh vỏ, cách nhau khoảng 1 cm, bóc vỏ ra để khoảng 2 tuần, sau đó dùng rễ bèo hoặc xơ dừa ẩm bó lại (dùng bao ni lông mà bó) như hình sau. khi nào thấy rễ ra thì cắt trồng (khoảng 1 tháng).

Cây này nếu chiết thì chiết cái thân bay dài đó bạn (theo mình, cành đó thừa).
dùng dao bén khoanh vỏ, cách nhau khoảng 1 cm, bóc vỏ ra để khoảng 2 tuần, sau đó dùng rễ bèo hoặc xơ dừa ẩm bó lại (dùng bao ni lông mà bó) như hình sau. khi nào thấy rễ ra thì cắt trồng (khoảng 1 tháng).
Thanks bác nhiều lắm!

Cây đó thì dân quê họ trồng đơn giản hơn nhiều , là cắt nhánh cắm xuống đất tưới nước lúc khô quá và sau 1 tháng là mọc lá ... có gì khó đâu với cái cây ngâu đó . hay là bạn lấy hạt của nó gieo là lên cây thôi à .

Last edited by a moderator:
Cây đó thì dân quê họ trồng đơn giản hơn nhiều , là cắt nhánh cắm xuống đất tưới nước lúc khô quá và sau 1 tháng là mọc lá ... có gì khó đâu với cái cây ngâu đó . hay là bạn lấy hạc của nó gieo là lên cây thôi à .
Bác có nhầm ko? Cây ở quê là cây bùm sụm mà. Cây đó thì dễ rồi.....

Không phải à ? dân tôi gọi là cây ngâu có trái ăn ngọt ngọt vui lắm .
xin lỗi nha !

Đâu gì đâu bác, nhầm là bình thường mà. Cây ngâu em cũng nhờ anh Ngọc mới tìm ra được tên của nó thôi bác nên cũng chưa thấy trái nó lần nào.

Back