ai biết làm ống tiêu nghe giống tiếng chim chìa vôi

• Thread starter minhliem.tv
  • Ngày gửi
hôm bửa thấy ông kia đi bẩy chim có đem theo cây tiêu (giong cây sáo) khoãn 30cm có đầu ngoài thuc ra thuc vào nghe giống tiếng chim chìa vôi lắm có ai biết làm ko chỉ em với:1^:

Bác đón mấy ông bán chim dạo mà mua. có 10.000/cây thôi. Lúc trước e cũng có 1 cây mà quên cách làm rồi. mua trước 1 cây rồi xem theo làm y vậy vì khác chút xíu thôi tiếng kêu cũng không chuẩn.

Bác đón mấy ông bán chim dạo mà mua. có 10.000/cây thôi. Lúc trước e cũng có 1 cây mà quên cách làm rồi. mua trước 1 cây rồi xem theo làm y vậy vì khác chút xíu thôi tiếng kêu cũng không chuẩn

bác có thể trình bày cách làm luôn ko khoan mấy lỗ hay có bỏ gì vào cây kèn ko thank trước nha:bash:

Cách làm Ống Tiêu.......

cái này làm mau lắm bạn...
mà k biết miêu tả sao cho bạn hiểu bây giờ!
bạn kiếm 1 lóng trúc già(bằng ngón tay út) chừng 20cm được rồi,rỗng 2 đầu nhe bạn
tiếp đó bạn kiếm 1 đoạn cây gỗ(cây gì cũng được,chọn cây tươi cho dễ làm,đường kính bằng đường kính lóng trúc,dài chừng 1cm),bạn vạc đoạn cây từ góc bên đây chéo qua góc bên kia(theo chiều thẳng đứng,kiểu đường chéo hình chữ nhật)....bạn gắn đoạn cây đó vào lóng trúc(đầu nhỏ vào trước,đầu to vừa bằng với đầu trúc),cũng là cái đầu đó bạn đo vào khoảng 1cm cưa vào tí xíu,rồi vạc lóng trúc theo kiểu người ta mở miệng cây khi cưa cây hoặc kiểu làm bẩy cò ke để bắt cò!(đoạn vạc này cũng chừng 1cm thui).Đầu này làm giồng hệt đầu của ống tiêu.
Đầu kia bạn kiếm 1 đoạn dây chì loại nhỏ(cỡ 1mm),dài chừng 15cm,đoạn dây chì này bạn lấy bông gòn quấn thật chặt 1 đầu(giống như tăm gòn ngoáy lỗ tai),quấn hơi bự hơn đường kính lóng trúc tí xíu ,bạn nhúng nước cho ướt bông gòn rồi nhét vào lóng trúc.....bạn vừa thổi vừa kéo sợi dây chì ra vào...Trên đây hơi khó hiểu tí!!hihi...Tui k biết bạn làm tiếng giống k nữa!chúc bạn thành công....

Last edited by a moderator:
gởi bác minhliem.tv

bác có chim chìa vôi bổi mới bẫy về không bác?mình mới chơi chim nhưng rất thích
mấy ông ở đây bán chim bổi mà mắc quá ak....SV nên k đủ $ để mua của mấy ổng....^^...
thanks bác.....

Em thấy mấy bác đi bẩy chim này thường huýt bằng cái bịch nilon - em cũng bắt chước mà hem đc

bạn vạc đoạn cây từ góc bên đây chéo qua góc bên kia(theo chiều thẳng đứng,kiểu đường chéo hình chữ nhật)....bạn gắn đoạn cây đó vào lóng trúc(đầu nhỏ vào trước,đầu to vừa bằng với đầu trúc)

!------\
! \
!--------\

vạc như vậy đúng ko nếu vừa bằng đầu trúc rồi lổ đâu thổi hơi vào:5^:

--------

bác có chim chìa vôi bổi mới bẫy về không bác?mình mới chơi chim nhưng rất thích
mấy ông ở đây bán chim bổi mà mắc quá ak....SV nên k đủ $ để mua của mấy ổng....^^...
thanks bác...

bạn ở đâu, mà mấy ông đó bán nhiêu mà la mắc tùy vùng thôi bạn à

Last edited by a moderator:
ko ai biết hết hã trời
Cung de thoi ban a, chi can minh lam cai dau giong ong tieu, ben trong ban lay mot soi thep dai hon ong tieu mot it, sau do ban dung vai mung quan dau thanh thep lai sao cho vua khit voi ong tieu,ban lay nuoc tham uot vai mung. Khi thoi ban keo thanh thep ra va day no vao thi se phat ra am thanh giong chim chia voi. neu khong ro ban co the lien he voi minh qua sdt: 01218 468 111 minh chi cho ban ro hon.Cai nay lam khon ton tien dau ban oi.

Làm bằng cây anten radio là tốt nhất. Nhưng chi cho cực, gặp mấy người bán chim dạo, hay mấy tiệm chim mình hỏi mua hoặc đặc họ lấy về cho mình. Thời buổi này thổi ống đo than bổi ít về lắm, trừ những nơi chưa có ai đến bẩy, hoặc nơi đó chim chưa bị bể .

Back