Ai biết nuôi kiến xin chỉ giúp

ở Bình Dương, em thấy người ta ưa chuộng trứng kiến để cá, chim...... ăn.Nay muốn nuôi nhưng không biết kiến bắt ở đâu, anh em nào biết xin chỉ giúp em,cám ơn rất nhiều.
SDT:0923.234.336 hay 0163.33.00.712 ( Tuân)
Email: manhtuannguyen_1991@yahoo.com

Xin cám ơn anh em đã quan tâm.

Đất có rộng không ? Có nhiều cây lá lớn không ?
Muốn nuôi Kiến vàng thì đất phải cực rộng , cây lá to mọc thấp thôi không được cao quá , cao quá sẽ không thu hoạch được .

Tôi xin chia sẻ điều tôi tình cờ thấy. Điều này khiến tôi nghĩ rằng kiến có thể nuôi khai thác được mà không cần phải diện tích rất rộng.

Số là tôi có làm chuồng trùn quế, mái đánh bằng tranh săng. Sau khi làm xong còn thừa một ít thì tôi xếp đống ngoài trời. Vô tình để ở chỗ cao, nhưng lại gần nơi ẩm ướt. Vài tuần bẵng đi, khi tôi định dọn dẹp để cất chỗ gọn gàng thì lúc giở tranh ra thấy trời ơi đặc nghẹt kiến vàng, trong các lớp tranh thì đầy trứng trắng tinh, trông cực bắt mắt. Cầm tấm tranh lên rũ một cái thì trứng kiến rơi ra lả tả, dễ dàng vô cùng. Tôi thấy hay hay bèn giũ sach trứng đi rồi để đống tranh y nguyên. Ít lâu sau ra giở lên thì vẫn thấy kiến và trứng đặc như cũ. Tôi cũng thoáng qua ý: hay là nuôi thử!
Nhưng rồi lại gạt đi vì nghĩ mình nào có thời gian trì mài nghiên cứu đâu. Bây giờ thấy bạn hỏi tôi mới đem ý này ra trao đổi với bạn xem thử dùng tranh săng làm môi trường nuôi kiến vàng được không. Vì kiến sống trong đó môi trường rất ổn định nên chúng không cần làm tổ, khai thác cũng rất dễ dàng chứ không phải đi chọc trong rừng. Lấy trứng xong chúng lại quay lại ở chứ không bỏ đi.

Loại kiến này là kiến vàng chân cao chạy rất nhanh, to con nhưng đốt chỉ hơi nhoi nhói một tý thôi. Chúng ở trong rừng rất nhiều. Còn cũng hay có mặt trong vườn trên cây xoài, mận, ổi... Trứng dùng làm món nhậu cực ngon và bổ (tôi mới chỉ "kiểm chứng cá nhân" mình thôi). Nhưng mọi người ít biết, chỉ dùng làm thức ăn cho chim, cá...

trứng kiến ở quê tôi được chế thành rất nhiều loại đặc sản ngon. nào là bánh trứng kiến, trứng kiến tráng trứng, xôi trứng kiến....

tôi thấy cách bác botienthi thì cũng hay nhưng hình dung ra kỹ lắm,còn cách bác minhhai123 thì rất lo,lỡ làm ngoài môi trường tự nhiên, đất cần rộng lỡ kiến bò đi thì sao,lấy gì mà khai thác nữa..... Rất vui vì 2 bác đã quan tâm chia sẻ,nếu rảnh chúng ta cùng nghiên cứu sâu hơn.

ở Bình Dương, em thấy người ta ưa chuộng trứng kiến để cá, chim...... ăn.Nay muốn nuôi nhưng không biết kiến bắt ở đâu, anh em nào biết xin chỉ giúp em,cám ơn rất nhiều.
SDT:0923.234.336 hay 0163.33.00.712 ( Tuân)
Email: manhtuannguyen_1991@yahoo.com

Xin cám ơn anh em đã quan tâm.

Mình tìm được 2 cuốn sách này. Có nhều thông tin liên quan đến kiến vàng. Hy vọng giúp ích được cho bạn:

http://www.agroinsight.com/downloads/ants-as-friends/Ants-as-Friends-VIETNAMESE.pdf
http://www.card.com.vn/news/Projects/029VIE05/MS9_Sach%20huong%20dan%20trong%20Dieu.pdf (phần 5 chỉ cách nuôi kiến vàng để bảo vệ cây điều)

trứng kiến ở quê tôi được chế thành rất nhiều loại đặc sản ngon. nào là bánh trứng kiến, trứng kiến tráng trứng, xôi trứng kiến....
bạn có thể giới thiệu cách chế biến món này được không, mình nghe nói nhiều rồi, nhưng chưa đươcj ăn.

bạn có thể giới thiệu cách chế biến món này được không, mình nghe nói nhiều rồi, nhưng chưa đươcj ăn.

hi, e chỉ biết xơi thôi, ko biết làm, mặc dù bố mẹ là người dân tộc Tày chính gốc, năm nào vào mùa trứng kiến bà cũng làm các món từ trứng kiến nhưng e ko chịu học nên thành ra chỉ biết xơi thôi. nhiều lúc nghĩ sau này mẹ ko còn nữa thì mấy chị e chỉ có đi mua về ăn thôi chứ ko ai biết làm hết.

em cho bác cái link này, người Tày ở Cao Bằng cũng như ở Bắc Kạn, ẩm thực giống nhau cả

http://www.caobanginfo.com/du-lich/am-thuc/4885-mon-ngon-tu-trung-kien.html

Back