ai biết úm ngan con giúp với ạ

nha nha nong

Thành viên mới
Tui mới tập nuôi 200con ngan úm trong quây rộng 10m2 4máng ăn 4máng uống 4 bóng đèn sáng bất 2 bóng tối 4 bóng . Cho ăn thuốc úm và thuốc khác theo trại giống bán cho . Ngan đã đc 3 ngày rất khỏe mạnh nhưng hôm nay la hôm thứ 3 thì ngan kêu rât nhiêu ăn ít uống nhiều . Vậy là

đặc tính hay là bệnh ạ . Nêu a.c biến xin chỉ giúp tôi để sớm khắc phục được ạ . Xin cả ơn

Đỗ Minh Thiện

Qui Ẩn Giang Hồ
Nông dân @
mình k rành về con ngan !Tuy nhiên , nó ít ăn và uống nước nhiều cũng là 1 cái bệnh .

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác và của chú Vân @tranvanlocninhbinhphuoc , lúc trước mình cũng có thấy chú viết các bài về kỹ thuật úm ngan - cũng như các bệnh về nó á !

dudo92

Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường
Nông dân @
cho ngan ăn, bạn phải cho nó uống nước và ăn đúng kĩ thuật. Nếu là thức ăn viên thì k lo lắm. Uống k được nhiều quá, khát quá vì nó làm ướt phần cổ, bết lông đầu, lông cổ có thể dẫn tới chết lạnh hoặc bị "cước" cổ. Hiện tượng cổ bị trai sần do ngan ăn và uống đồng thời làm cho lông bị bết dính tạo gel ở cổ gây ngứa. Ngan bị cước chết vì ngạt, nhiễm trùng vết thương do nó lấy chân gãi.
Nên khi cho ăn uống phải đúng thời gian, đủ lượng. Lượng đủ như thế nào thì nhìn phân thấy phần ure màu trắng có và k quá ít so với phần phân màu. Phân k quá khô hoặc ướt và tiêu chảy là phân k có phần ure.

nha nha nong

Thành viên mới
cho ngan ăn, bạn phải cho nó uống nước và ăn đúng kĩ thuật. Nếu là thức ăn viên thì k lo lắm. Uống k được nhiều quá, khát quá vì nó làm ướt phần cổ, bết lông đầu, lông cổ có thể dẫn tới chết lạnh hoặc bị "cước" cổ. Hiện tượng cổ bị trai sần do ngan ăn và uống đồng thời làm cho lông bị bết dính tạo gel ở cổ gây ngứa. Ngan bị cước chết vì ngạt, nhiễm trùng vết thương do nó lấy chân gãi.
Nên khi cho ăn uống phải đúng thời gian, đủ lượng. Lượng đủ như thế nào thì nhìn phân thấy phần ure màu trắng có và k quá ít so với phần phân màu. Phân k quá khô hoặc ướt và tiêu chảy là phân k có phần ure.
lông cổ thì khô lắm ạ nên chuồng thì ngày em vsinh 2lân nên rất khô nước cung thay thương suên cọ rửa sạch sẽ . Ma ngan nó cứ nháo nhào như muấn mhảy ra ma cho ra ngoài vẫn kêu liên mồm ạ ăn thì 200 con ngày thứ 3 mà ăn ko hết 1 lạng cám nhìn mà vừa buần vưa tức

dudo92

Nông dân @
cho uống chắc thiếu nước? Mình vẫn đang ấp và úm mà.

dudo92

Nông dân @
biết rồi, nóng quá

Tui mới tập nuôi 200con ngan úm trong quây rộng 10m2 4máng ăn 4máng uống 4 bóng đèn sáng bất 2 bóng tối 4 bóng . Cho ăn thuốc úm và thuốc khác theo trại giống bán cho . Ngan đã đc 3 ngày rất khỏe mạnh nhưng hôm nay la hôm thứ 3 thì ngan kêu rât nhiêu ăn ít uống nhiều . Vậy là

đặc tính hay là bệnh ạ . Nêu a.c biến xin chỉ giúp tôi để sớm khắc phục được ạ . Xin cả ơn
[DOUBLEPOST=1463751988][/DOUBLEPOST]Thời tiết này người còn kêu huống gì ngan con. Nó nóng quá với lại oi thôi, bạn kiếm quạt thông gió cho bớt nóng thì sẽ ổn thôi.

nha nha nong

Thành viên mới
[DOUBLEPOST=1463751988][/DOUBLEPOST]Thời tiết này người còn kêu huống gì ngan con. Nó nóng quá với lại oi thôi, bạn kiếm quạt thông gió cho bớt nóng thì sẽ ổn thôi.
Ừ thank bạn . Ban nói có lý lắm vì tối nó ko kêu nữa và ăn cũng nhiều hơn rồi

Dream

Nhà nông nghiệp dư
Nhà mình đang làm 500 con. Khoảng 2 tuần đầu để nhiệt độ 32-34, 2 tuần tiếp 30-32, tiếp sau đó để khoảng 28-30. Nước uống thoải mái, ăn đầy đu.giờ đang được 3 tuần rồi. Ngoài Bắc mấy hôm nay đang nắng. Nhiệt độ trên 30 độ, hôm qua bắt đầu lấy nước vào khay cho ngan tắm.