ai chi em cay cham soc cay mai khi cua het moi ra choi non

• Thread starter hoc trong cay
  • Ngày gửi
:huh:tình hình chú em cho 1 cây mai gốc cũng kha khá.nhưng em cưa hết cành củ giờ mới ra chồi non hog biết tại sao cứ mới lú ra một chút thì vài bữa nó bị chết cái đó.anh em nào có kinh nghiệm về việc này xin giúp em với..........

uhm mình đã kiểm tra lại và mình để vào trong cho đỡ nắng rồi.cám ơn bạn đã góp ý kiến.

chưa thấy khả quan anh em nào có kinh nghiệm giúp em với....................................

để mai ra chồi non khỏe mạnh sau khi cưa cành hoăc lặt lá thì trước đó vài tháng bạn phải chăm sóc "đầy đủ" và đúng cách về phân bón nước tưới ánh sáng...cây sẽ tích trữ được nhiều năng lượng trong thân...sự chăm sóc này phải đều đặn cho đến khi toàn bộ khối lá đã rất già bạn cưa cành hoặc bứng gốc cho vào chậu...năng lượng đã tích trữ trong thân sẽ phát ra mầm mới...
Khi mầm mới mọc ra cũng là lúc mầm rễ mới dưới đất nhú ra...
Mầm hoặc lá non mà thui rụi cũng có ngĩa là mầm rễ đang mọc ra hư rồi..thường lí do là do đất quá nhiều phân bón hoặc quá thừa nước tưới...do đó bạn càng bón phân cây càng chết nhanh đó...
Bạn hãy nge một ngệ nhân lão làng kết luận : " cây trồng trong chậu thường chết vì...quá nhiều phân bón hoặc đất quá nhiều nước " ( đất bão hòa nước, đất ngậm nước rễ mai sẽ thúi toàn bộ)
Thôi...tìm cây khác đi..và hãy coi lại cách chăm sóc của mình...

sự loại bỏ cành là hiện tượng tự nhiên..nếu bạn không biết cách giới hạn sự tăng trưởng của các cành đang có ưu thế...ngoài ra còn có nấm hồng cũng làm chết cành..tôi chỉ biết có đến đó thôi

Last edited by a moderator:

Back