ai có công thức trộn thức ăn cho heo không cho mình xin với

• Thread starter Huynh
  • Ngày gửi
hiện tại nhà mình đang chăn nuôi heo thịt...nhưng do thức ăn công nghiệp giờ hơi đắt.. nên mình định chuyễn sang dùng thức ăn tự trộn... nhưng không biết công thức pha trộn như thế nào cho hợp lý...hiện tại mình chỉ có nguồn nguyên liệu chủ yếu là: ( tấm gạo, cám gạo, ngô)......

giá cám công nghiệp khoảng 8-8,5 ngàn/kg. giá phụ phẩm cám,ngô, mì khoảng 7-8 ngàn/ kg. bạn tính toán thử nhé, nay không ai nuôi vài trăm thịt lại đi ăn ngô, cám,mì cả.

Chủ động pha chế thức ăn theo tôi đó là hướng hợp lý. Nếu tôi làm chăn nuôi thì tôi sẽ chẳng bao giờ mua thức ăn của các cty nước ngoài.

Chủ động pha chế thức ăn theo tôi đó là hướng hợp lý. Nếu tôi làm chăn nuôi thì tôi sẽ chẳng bao giờ mua thức ăn của các cty nước ngoài.
nếu nuôi nghĩa là chưa nuôi phải không.

Mình cũn đang cần cái này. Hiện tại mình nuôi 20 heo thịt, cho ăn cám gạo trộn với hèm rượu + cám con cò cũng thấy tạm ổn. Nhưng k biết sao. Xin mọi người chỉ giúp

giá cám công nghiệp khoảng 8-8,5 ngàn/kg. giá phụ phẩm cám,ngô, mì khoảng 7-8 ngàn/ kg. bạn tính toán thử nhé, nay không ai nuôi vài trăm thịt lại đi ăn ngô, cám,mì cả.
MÌNH TÍNH HẾT
CÁM VÀ TẤM Ở CHỔ MÌNH RẺ LẤM BẠN CỨ YÊN TÂM

MÌNH TÍNH HẾT

CÁM VÀ TẤM Ở CHỔ MÌNH RẺ LẤM BẠN CỨ YÊN TÂM
Chuẩn chỉ.
Hiện giờ mình mua
4,5k/1kg cám gạo sát rất mịn
6,1k/1kg mạch.
6,6k/1kg ngô
500đ/1kg bã đậu nành tươi
18k/1kg đậm đặc.
31k/1kg premix 2%.
Quá tốt để tự trộn ép viên,đang thử nghiệm lợn áp siêu lúc bắt 9kg sau 4 tháng đạt trên 100kg hơi bình quân. Tại sao lại ko tính?

Chuẩn chỉ.
Hiện giờ mình mua
6,1k/1kg mạch.
6,6k/1kg ngô
18k/1kg đậm đặc.
31k/1kg premix 2%.
Quá tốt để tự trộn ép viên,đang thử nghiệm lợn áp siêu lúc bắt 9kg sau 4 tháng đạt trên 100kg hơi bình quân. Tại sao lại ko tính?
Bạn cho mình xin cong thức pha trộn dc k? Premix và cái đậm dặc mua ở đâu?

Premix và đậm đặc thì rất nhiều chủng loại. Vấn đề là bạn phải chủ động được các nguyên liệu khác: bắp, cám gạo, đậu nành, bột cá, ...

Chuẩn chỉ.
Hiện giờ mình mua
6,1k/1kg mạch.
6,6k/1kg ngô
18k/1kg đậm đặc.
31k/1kg premix 2%.
BẠN CÓ CÔNG THỨC CHỨ

Chuẩn chỉ.
Hiện giờ mình mua
6,1k/1kg mạch.
6,6k/1kg ngô
18k/1kg đậm đặc.
31k/1kg premix 2%.
Mạch là lúa mạch hả bạn??
Cho mình xin tấm hình, mình xem nó thế nào với

Premix và đậm đặc thì rất nhiều chủng loại. Vấn đề là bạn phải chủ động được các nguyên liệu khác: bắp, cám gạo, đậu nành, bột cá, ...
mấy thứ đó là mình chủ động được wan trọng là công thức, hàm lượng trộn thế nào kìa
http://www.ecovet.com.vn/bai-viet/cong-cu-ho-tro-lam-cong-thuc-132

Bạn có thể xem ở đây, có đầy đủ cho bạn

Pass: ecovet
sao mình mở không dc nhà

BẠN CÓ CÔNG THỨC CHỨ
Mình có công thức của premix peterhand cho,nhưng mà thực sự không phải nhất thiết cứ nguyên si bê nó vào,mình linh hoạt thay đổi tỷ lệ nguyên liệu là bình thường. FCR vẫn 2.5-2.6,nhưng giá thành con lợn hạ xuống khá nhiều vì thức ăn rẻ. Mình cũng mới chăn nuôi con lợn này đc 2 năm thôi,cố gắng hạ giá thành con lợn xuống mức thấp nhất có thể,chứ giá bán con lợn mình không quyết định được. Nếu bài toán con lợn lớn nhanh + thức ăn rẻ làm tốt thì kiểu gì cũng có công. 50 con mình cứ hý hoáy thử nghiệm suốt,khi nào thực sự Okie sẽ đẩy lên vài trăm dần.
Đúng thế,kể nhẹ nhàng cũng cả chục hãng ,mình ho 1 cái nó mang tận nhà mình ý mà,nhân viên thị trường nó xục xạo suốt ngày tìm khách mà. Trước mình dùng RTD thấy cũng ổn nhưng giá thành vẫn cao.
Bây giờ mình toàn dùng cám cho lợn con của Hà Việt ,nhà máy ngay gần nhà:216k/1 bao cám lợn áp siêu,lợn siêu 244k.thấy ăn cũng ổn lắm. Còn ngoài 30kg sẽ cho ăn cám trộn ép viên.
Cám mạch bác ah,tương tự cám gạo ấy. Nhưng về nguyên tắc phối trộn thì càng nhiều nguyên liệu cùng nhóm càng tốt,vd nhóm tinh bột có những chất này ngô có mà gạo không có hoặc ít hơn và ngược lại. Em hay dùng cám mạch Quảng Ninh,mở bao ra thơm phức,cảm quan là rất chất lượng.
Có bác nào trộn sống cho heo ăn mà không cần qua nhiệt có ổn không ạ? Chia sẻ cho e và mn biết với.

Mình có công thức của premix peterhand cho,nhưng mà thực sự không phải nhất thiết cứ nguyên si bê nó vào,mình linh hoạt thay đổi tỷ lệ nguyên liệu là bình thường. FCR vẫn 2.5-2.6,nhưng giá thành con lợn hạ xuống khá nhiều vì thức ăn rẻ. Mình cũng mới chăn nuôi con lợn này đc 2 năm thôi,cố gắng hạ giá thành con lợn xuống mức thấp nhất có thể,chứ giá bán con lợn mình không quyết định được. Nếu bài toán con lợn lớn nhanh + thức ăn rẻ làm tốt thì kiểu gì cũng có công. 50 con mình cứ hý hoáy thử nghiệm suốt,khi nào thực sự Okie sẽ đẩy lên vài trăm dần.

Đúng thế,kể nhẹ nhàng cũng cả chục hãng ,mình ho 1 cái nó mang tận nhà mình ý mà,nhân viên thị trường nó xục xạo suốt ngày tìm khách mà. Trước mình dùng RTD thấy cũng ổn nhưng giá thành vẫn cao.
Bây giờ mình toàn dùng cám cho lợn con của Hà Việt ,nhà máy ngay gần nhà:216k/1 bao cám lợn áp siêu,lợn siêu 244k.thấy ăn cũng ổn lắm. Còn ngoài 30kg sẽ cho ăn cám trộn ép viên.

Cám mạch bác ah,tương tự cám gạo ấy. Nhưng về nguyên tắc phối trộn thì càng nhiều nguyên liệu cùng nhóm càng tốt,vd nhóm tinh bột có những chất này ngô có mà gạo không có hoặc ít hơn và ngược lại. Em hay dùng cám mạch Quảng Ninh,mở bao ra thơm phức,cảm quan là rất chất lượng.
Có bác nào trộn sống cho heo ăn mà không cần qua nhiệt có ổn không ạ? Chia sẻ cho e và mn biết với.[/QUOT

Có bác nào trộn sống cho heo ăn mà không cần qua nhiệt có ổn không ạ? Chia sẻ cho e và mn biết với.
mình biết là trộn thức ăn phải linh hoạt theo từng năm, từng trọng lượng heo, từng giá thành hợp lý....nhưng không phải muốn trộn gì cũng dc, muốn thêm gì là thêm, muốn thêm bao nhiêu cũng dc...cũng phải có một cơ sở gì đó chứ....

Mạch ở đây(nói cho đúng từ là vỏ mạch)hạt làm bia,vỏ làm thức ăn chăn nuôi.giống vỏ đậu nành nghiền nhỏ,tỷ lệ đạm thô hơn cám gạo,khoảng 14—16%,đọc trong tài liệu lâu rồi không nhớ chính xác.cho thỏ ăn rất tốt đó boi.

Last edited by a moderator:

Back