Ai có kinh nghiệm khai hoang đất rừng ?

• Thread starter nhatkhoa
  • Ngày gửi
Chào các bác, em sắp khai hoang lô đất rừng mới nhận vào tháng 12 này nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm . lô này trên 1000 ha ... nếu bác nào có kinh nghiệm về máy móc, thiết bị, cách thức điều hành ... thì chỉ cho em với

nếu bác nào đang ở tp hcm có kinh nghiệm về lĩnh vực này vui lòng post số đt lên em sẽ gọi lại

xin chào các bác ạ

nếu vùng đó là cây bụi , cây rể nhỏ thì công việc quá đơn giản , chỉ việc cho xe san phẳng là xong

nhưng nếu đã có những cây rể chùm lớn (dừa , bàng), hay rể cọc sâu(me , bã đậu) thì phài súc = hết rể đó lên
để sau này nếu chú muốn trồng cây lâm nghiệp , hay cây ngắn ngày thì có thể cuốc , xới dễ dàng

chứ nếu để rể những loại Rể đó dưới đất thì sau này có dùng sức trâu cũng ko cuốc xới gì được đâu.

you nhận dự án thế nào vậy, tôi quan tâm đến việc này, có thể chỉ cho tôi làm thế nào để nhận được đất rừng như bạn, xin chỉ giáo
cảm ơn nhiều
0902666802
dangvandinh1@yahoo.com.vn

Em cần tìm người có kinh nghiệm thực sự trong lĩnh vực khai hoang để hợp tác hoặc thuê làm tư vấn giám sát ... bác nào biết chỉ em với nhé !

Em cần tìm người có kinh nghiệm thực sự trong lĩnh vực khai hoang để hợp tác hoặc thuê làm tư vấn giám sát ... bác nào biết chỉ em với nhé !
Bác mô tả rõ tình trạng đất, bác cần khai hoang để trồng gì. Em sẽ tư vấn miễn phí cho. Thân

Chào các bác, em sắp khai hoang lô đất rừng mới nhận vào tháng 12 này nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm . lô này trên 1000 ha ... nếu bác nào có kinh nghiệm về máy móc, thiết bị, cách thức điều hành ... thì chỉ cho em với

nếu bác nào đang ở tp hcm có kinh nghiệm về lĩnh vực này vui lòng post số đt lên em sẽ gọi lại

xin chào các bác ạ
Toi co kha nang giup bac trong trong linh vuc nay so phone cua toi Dũng 0919333496

rừng này là rừng khộp, có nhiều loại cây tạp,lớn nhỏ đủ cả. thông thường cây có đường kính 20-30 cm.
đất đồi dốc nhưng độ nghiêng kô lớn lắm
phải khai hoang nhanh trong 3 tháng từ tháng 1 đến tháng 3
khai hoang xong phải cày đất để trồng cao su
chi phí dự kiến khoảng 10tr/ha
máy móc thiết bị chưa có gì phải mua mới

các bác tư vấn cho em chi tiết tí nhé!

10 triệu/ha x 1.000 ha= 10 tỷ tiền chi phí bác bỏ ra ban đầu
Số lượng cây tận thu gỗ tạp tương đương khoảng 1, 5- 2 triệu/ khối x số khối= cái này bác phải tính được
Bác mua cho em 5 cái máy múc gầu 0.9 máy cũ hết tầm 2 tỷ -2,3 tỷ
2 con máy ủi D6 trở lên hết tầm 1.5 tỷ
1 con xe ben 15 tấn khoảng 700- 800 triệu
1 chiêc máy cày lớn của liên xô khoảng 400 -500 triệu
* Rừng nếu bác tận thu thì mua cưa lốc về cắt===> mua thêm xe reo ( xe cẩu chuyên dụng của gỗ), lập xưởng cưa xẻ gỗ==> mất khoảng 1 tỷ bù lại bác thu được nhiều tiền hơn
* Bác bán tận thu cho doanh nghiệp khác===> tàn phá nhanh hơn, thu ít tiền hơn
* Sau khi bác tận thu xong thì cho máy múc gầu 0.9 đi múc gốc cây, cho máy ủi đi sau ủi bật hết gốc cây lên, xe ben sẽ san lấp đất cho đẹp, xong máy cày đi đánh đất.
hi vọng giúp ích được cho bác.

cảm ơn bác badboydl . bác đưa ra thật chi tiết và giá cả máy móc cũng khá chính xác chứng tỏ bác là dân trong nghề .

mấy hôm nay em đi tham khảo các bác khai hoang rừng bên campuchia thì thấy họ không dùng máy múc gàu nhiều, chỉ cần 1 máy để móc gốc cây to thôi bác ạ

đa số họ dùng máy xúc lật để xô đổ cây và gom cây lại để đốt bỏ cho nhanh . bên này không bán gỗ tạp cho ai cả

cảm ơn bác badboydl . bác đưa ra thật chi tiết và giá cả máy móc cũng khá chính xác chứng tỏ bác là dân trong nghề .

mấy hôm nay em đi tham khảo các bác khai hoang rừng bên campuchia thì thấy họ không dùng máy múc gàu nhiều, chỉ cần 1 máy để móc gốc cây to thôi bác ạ

đa số họ dùng máy xúc lật để xô đổ cây và gom cây lại để đốt bỏ cho nhanh . bên này không bán gỗ tạp cho ai cả
rất tiếc mình ở lâm đồng, thời gian cũng eo hẹp hihi mình mà ở sài gòn sẽ nhận tư vấn, giám sát dự án này cho bác kiếm tý tiền uống cà fe thôi. Thôi đã giúp thì giúp cho trót. hic hic khổ quá văn viết vốn nghèo nàn không biết diễn tả như thế nào, không đi thực tế được thôi đành giúp bác lý thuyết suông nha.Có gì mong bác bỏ qua cho nha. Cho e hỏi tý nha, bác tính trồng cao su toàn bộ ah.
Máy múc làm rất nhiều việc trong công tác khai hoang và trồng trọt của bác nên bác cần số lượng lớn. Máy múc ngoài việc múc các gốc cây lớn sẽ làm những việc sau đây: Làm đường nội bộ, phân lô, làm đường ranh bảo vệ, đào hồ, đảo toàn bộ đất lên
Máy ủi: làm đường cùng máy múc,ủi các gốc cây, san bằng đất
Xe ben: chở vật liệu, chở đất từ trên cao xuống chỗ cần lấp
Máy cày: đánh tơi đất ra
Tốt nhất bác nên mua máy móc thiết bị về làm: còn đi thuê tốn tiền lắm.

Last edited by a moderator:
Công ty bác Khoa đầu tư những 1000ha cao su bên cam or bên Lao thế bác? Về cơ bản máy móc thì bác đầu tư như bác badboydl chỉ (Làm xong bán lại =>Tính ra lại lời). Ngoài ra em thấy bác nên tổ chức cho máy ủi làm đường luôn để phân chia các khu, các lô (Vừa tiện cho san tạo mặt bằng, tiện cho trồng mới cũng như chăm sóc, bảo vệ và thu hoạch sau này) Kết hợp tổ chức luôn và ngay một vườn ương giống khoảng 5ha để khi có mặt bằng là có thể trồng ngay. Ngoài ra nếu địa hình thích hợp bác có thể đào hồ tích nước phục vụ tưới tiêu nếu cần ^^

cho thue ko

xin chào các bác ạ

toi ở TPHCM mới biết tin này bạn cho thue hay hợp tác tôi cần thuê để SX đt:0962780393 PHƯƠNG

10 triệu/ha x 1.000 ha= 10 tỷ tiền chi phí bác bỏ ra ban đầu
Số lượng cây tận thu gỗ tạp tương đương khoảng 1, 5- 2 triệu/ khối x số khối= cái này bác phải tính được
Bác mua cho em 5 cái máy múc gầu 0.9 máy cũ hết tầm 2 tỷ -2,3 tỷ
2 con máy ủi D6 trở lên hết tầm 1.5 tỷ
1 con xe ben 15 tấn khoảng 700- 800 triệu
1 chiêc máy cày lớn của liên xô khoảng 400 -500 triệu
* Rừng nếu bác tận thu thì mua cưa lốc về cắt===> mua thêm xe reo ( xe cẩu chuyên dụng của gỗ), lập xưởng cưa xẻ gỗ==> mất khoảng 1 tỷ bù lại bác thu được nhiều tiền hơn
* Bác bán tận thu cho doanh nghiệp khác===> tàn phá nhanh hơn, thu ít tiền hơn
* Sau khi bác tận thu xong thì cho máy múc gầu 0.9 đi múc gốc cây, cho máy ủi đi sau ủi bật hết gốc cây lên, xe ben sẽ san lấp đất cho đẹp, xong máy cày đi đánh đất.
hi vọng giúp ích được cho bác.

Bác badbodydl tính chi tiết quá, nhưng bác có biết với 1000ha thì 02 con máy D6 làm trong mấy năm mới xong không, trong khi mùa khai hoang chỉ có 4 tháng? 01 chiếc máy cày lớn của Liên Xô thì cày có kịp thời vụ cho bác xuống giống cao su không? Khai thác rừng thì mua cưa, xe reo về tự khai thác nghe không hợp lý chút nào bác ơi. Mình qua làm bên đát Campuchia thì nên tính toán và bộ máy quản lý tinh gọn mới mong công việc trôi chảy được. Theo tôi thì các khoản như khai thác gỗ, khai hoang đất, cày đất nên ký kết hợp đồng với các đơn vị có năng lực thi công là tốt nhất, chẳng việc gì phải tổ chức bộ máy nào là tài xế lái xe múc, lái xe ủi, lái xe ben, lái máy cày, thợ cưa......cồng kềnh bộ máy quá không khéo chi phí nuôi quân tính ra còn lỗ so với khoán cho các đơn vị có năng lực. Tôi có 5 năm khai hoang rưng khộp ở Đăk Lăk tuy cũng chưa nhiều như các bác nhưng tôi khuyên với quy mô 1000ha thì ban đầu không nên mua sắm gì nhiều chỉ sắm phương tiện đi lại, 01 trợ lý kỹ thuật vững về khai hoang và quy hoạch, 4 kỹ sư Nông lâm để trồng cao su, và số vốn lớn để xuống giống cho kịp thời vụ là OK rồi vì mục đích của doanh nghiệp là trồng cao su trên 1000 ha.

Theo em bác nên chôn mấy cục vàng rồi trả vờ đào lên sau đó đi báo lại sự việc với chính quyền địa phương. Em nghĩ nó sẽ cho người về sới tung cái khu rừng của bác lên. Xong bác chỉ cần trồng cao su. :)))

Theo em bác nên chôn mấy cục vàng rồi trả vờ đào lên sau đó đi báo lại sự việc với chính quyền địa phương. Em nghĩ nó sẽ cho người về sới tung cái khu rừng của bác lên. Xong bác chỉ cần trồng cao su. :)))

ôi, vãi trí tưởng tượng :lol:
Có khi chính quyền thấy vàng vàng gì đó, thu mẹ cái giấy phép khai thác đất là móm luôn anh chủ thớt :lol:

ôi, vãi trí tưởng tượng :lol:
Có khi chính quyền thấy vàng vàng gì đó, thu mẹ cái giấy phép khai thác đất là móm luôn anh chủ thớt :lol:

Có một câu chuyện vui thế này:
Một anh nọ bị đi tù vì tội trộm cắp. Đang ở tù thì nhận được thư của vợ gửi vào.
Bức thư có nội dung:
"từ khi anh bị bắt em ở nhà rất nhớ và thương anh... Công việc nhà cũng ngày một nặng... Mảnh vườn sau nhà bỏ không đã lâu, giờ em muốn cày xới lên để trồng khoai sắn kiếm thêm tiền nuôi các con ăn học... Nhưng anh không ở nhà, em thì không đủ sức để cày cuốc được, cũng không dám nhờ vả ai... Vắng anh, em khổ cực quá, anh bảo em phải làm thế nào đây?... Giá như anh ở nhà..."
Người chồng bèn viết thư hồi âm ngay cho vợ :
"ấy! Em đừng động gì đến mảnh đất đấy. Đây là nơi anh chôn giấu những đồ ăn trộm..."
Dĩ nhiên là những bức thư này sẽ bị công an kiểm tra nội dung trước khi được gửi đến và đi cho phạm nhân. Và ngay ngày hôm sau phía công an lập tức cho người về cày xới tung cái mảnh vườn ấy lên tìm cả ngày mà không thấy tang vật ăn trộm gì cả.
Lúc này anh chồng mới viết 1 bức thư về gửi về cho vợ. Trong thư chỉ vỏn vẹn 1 câu: "bây giờ thì em có thể trồng khoai hay sắn được rồi đấy" :)))

hihi. Em là nông dân cùi bắp. Chỉ biết làm ăn cò con, làm sao mà đủ trình độ để tư vấn cho bác chủ thớt một vấn đề lớn như thế này được.
Em chỉ biết tếu táo linh tinh cho mọi người vui thôi. Hihi bác chủ đừng giận em nha. :)))

Last edited by a moderator:
Cho mình hỏi bác nhatkhoa nhận 1000ha rừng ở đâu vậy. nếu gần thì cùng hợp tác.

Back