Ai đã nuôi heo bằng cám sinh học?

• Thread starter huuduy
  • Ngày gửi
Em nghe nói là nuôi heo bằng cám sinh hoc heo nhanh lớn,ít bệnh,giá thành thấp hơn ko biết có đúng ko?Anh nào đã nuôi rồi có thể chia sẽ cho em được ko?

Chào bạn!
Cám sinh học là như thế nào tôi chưa nghe qua? Có phải là ủ men các loại thức ăn tinh bột rồi cho ăn ko?

Cái này có lâu lắm rồi, đây là sản phẩm của thầy Tuấn "mốc" trường ĐH NN I Hà Nội dô Công ty Hải Nguyên phát triển. Sản phẩm này theo tôi là tương đối tốt cho các hộ gia đình chăn nuôi nhỏ vì phải có thời gian ủ, và nhất là sử dụng cho sắn (mỳ).

Thực ra đây là cách làm chín thức ăn tinh bột bằng vi sinh. Làm bằng cách này bạn ko phải đun cám nữa, theo tôi thì đây là cách làm có hiệu quả về dinh dưỡng là tốt nhưng khá tôn về thời gian và công sức.

Ngày xưa bà ngoại mình nấu rượu bán nên bà hay lấy hèm rượu trộn thêm cám và rau cho heo ăn. Rảnh thì trộn xong ủ thêm 1 ngày hoặc cho ăn luôn. Công nhận cho ăn kiểu này heo lớn nhanh hơn và cũng ít bệnh. Và vui nhất là cảnh mấy con heo ăn xong cũng lờ đờ say xỉn, chân nọ xỏ chân kia ko thua gì người. Nhìn mắc cười lắm. HAHAHA

Back