Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

Cho mình hỏi có ai đã và đang làm trại gà đẻ theo hướng công nghiệp ko? Muốn học hỏi kinh nghiệm mà ko có ai cả.

Xin chào cả nhà! Cho e hỏi tình hình nuôi gà hiện nay ntn, e tính nuôi gia công cho CP k biết có ổn hay không? Mời cả nhà chỉ giáo ạ ;)

Cho mình hỏi có ai đã và đang làm trại gà đẻ theo hướng công nghiệp ko? Muốn học hỏi kinh nghiệm mà ko có ai cả.
Bạn ở đâu. Mình cũng đang nghiên cứu để nuôi gà đẻ. Mình ở Hà Nội
»
Xin chào cả nhà! Cho e hỏi tình hình nuôi gà hiện nay ntn, e tính nuôi gia công cho CP k biết có ổn hay không? Mời cả nhà chỉ giáo ạ ;)
Gia công cho CP thì có Phải đặt cọc gì không bạn

Bạn ở đâu. Mình cũng đang nghiên cứu để nuôi gà đẻ. Mình ở Hà Nội
»

Gia công cho CP thì có Phải đặt cọc gì không bạn
Mới hỏi bên CP yêu cầu: chuồng trại lạnh với số lượng ít nhất 15k con. Mình làm chuồng trại, chăm sóc. Cp lo con giống cám, thuốc, vx, kỹ thuật. Vốn đầu tư khoảng 1,5 tỷ. Xuất chuồng CP trả 8 9k/1 con

Back