Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

dạ đúng rồi 10 ngày tuổi à, mai em mua thêm 50 con gà ở xóm về nuôi nữa nè, chỉ giùm em loại bệnh, loại thuốc phòng gà con trong 10 ngày đầu với
cảm ơn rất nhiều

gà em đi phân dính hậu môn o ăn ủ rủ đàn 100 bị 20 gà 4 ngày tuổi em đang úm đèn em dùng thuốt úm cho ăn và uống văcxin nhờ chị giúp em với để tiện xuân hô em tên minh 32 tuổi đt 01667663139 cám ơn nhiều

gà em mới 4 ngày tuổi em đang úm đèn gà đi phân dính hậu môn và o ăn đàn 100 con bị 20 con em đang dùng thuốt úm uống và ăn còn vắcxin em nhờ ac giúp em để tiện xuân hô em tên 32 tuổi đt 01667663139 cám ơn ac nhiều

Chào anh ngocminh44443! hình như anh đang ở Đồng Tháp? Nếu Tigon đoán không lầm thì anh đang nuôi gà Nòi đất đúng không anh?
Loại gà này được bà con miền Tây nuôi nhiều vì đầu ra dễ bởi chất lượng thịt rất ngon. Tuy nhiên, gà giống thường lấy từ lò thu gom trứng nên rất nhiều bệnh. Tỷ lệ hao hụt cao. Đặc biệt bệnh thương hàn xuất hiện nhiều ở gà dưới 10 ngày tuổi. Do đó, khâu úm gà cần kỹ lưỡng về nhiệt độ và đánh thuốc đủ liều tránh hao hụt thấp nhất có thể.
Lịch Văc - Xin ngừa bệnh có ngay trong những pic VIP bên trên rồi anh nè! Cứ làm theo đúng lịch và phương pháp là ổn thôi. Chỉ có điều, nuôi 100 con thì hơi khó mua Văc - xin. Thực lòng thì những loại Văc - xin ngừa bệnh Tigon chỉ tin hàng nhập ngoại thôi. Mà nó chỉ có liều 500 hoặc 1.000. Nuôi ít mà xài hàng đó thì tiền thuốc nặng quá hén!?

--------

dạ đúng rồi 10 ngày tuổi à, mai em mua thêm 50 con gà ở xóm về nuôi nữa nè, chỉ giùm em loại bệnh, loại thuốc phòng gà con trong 10 ngày đầu với
cảm ơn rất nhiều

Trong 10 ngày đầu thôi hả thanhtung2808?
Vầy nha, bắt về cho uống điện giải pha chung gluco uống 2h. Tiếp theo pha thuốc úm (nhớ pha đúng liều lượng) cho uống trong 2h/ngày/ 3 ngày.
Ngày thứ ba làm văc -xin Tả lần 1
Ngày thứ 6 ngừa cầu trùng lần 1 (uống 3 ngày).
ngày thứ 7, nhỏ văc - xin Gum lần 1.

Lưu ý: Nếu lịch trùng giữa ngừa bệnh bằng kháng sinh như úm, hay cầu trùng thì có thể phân ra sáng - chiều. Bổ sung men tiêu hóa vào thức ăn giúp đường ruột khỏe, thức ăn thơm kích thích gà ăn nhiều hơn nha!

Last edited by a moderator:
dạ cảm ơn rất nhiều, khổ nỗi mới tập sự thắc mắc nhiều quá sợ phản cảm
em hỏi thêm tý nữa nha có 2 vấn đề em đang thắc mắc :
VD1: liều lượng pha gói 10g em muốn pha 1g cho 1 lit nước,em chẳng biết làm như thế nào để lấy đúng 1g cả, không có cân ly để lấy 1g thuốc hướng dẫn em cách lấy đúng 1g thuốc với (Tương đối cũng được)
VD2:ngày thứ 6 gà con làm cầu trùng ( kháng sinh ) vậy là ngày 7 ngày 8 vẫn cho uống
trong khi đó nếu ngày 7 mình làm vacxin GUm thì trùng với ngừa cầu trùng, sao em nge nói trươc khi làm vacxin phải để gà sạch trong 5 ngày ko đươc dùng kháng sinh, làm ơn chỉ rõ giúp em tý cảm ơn anh nhiều

thê này nhé. kiếm cái muỗng nhỏ anh ngồi anh xúc thuốc ra rồi đếm xem được bao nhiêu muỗng rồi theo đó canh theo tỉ lệ. VD 100g mà 200 muỗng thì 1g 2 muỗng . thường thì em đong = muỗng sữa chua màu trắng là: Vitamin thì 3 muỗng 2g. KS thì tùy. nhưng đa số là 2 muỗng 1g

dạ cảm ơn rất nhiều, khổ nỗi mới tập sự thắc mắc nhiều quá sợ phản cảm
em hỏi thêm tý nữa nha có 2 vấn đề em đang thắc mắc :
VD1: liều lượng pha gói 10g em muốn pha 1g cho 1 lit nước,em chẳng biết làm như thế nào để lấy đúng 1g cả, không có cân ly để lấy 1g thuốc hướng dẫn em cách lấy đúng 1g thuốc với (Tương đối cũng được)
VD2:ngày thứ 6 gà con làm cầu trùng ( kháng sinh ) vậy là ngày 7 ngày 8 vẫn cho uống
trong khi đó nếu ngày 7 mình làm vacxin GUm thì trùng với ngừa cầu trùng, sao em nge nói trươc khi làm vacxin phải để gà sạch trong 5 ngày ko đươc dùng kháng sinh, làm ơn chỉ rõ giúp em tý cảm ơn anh nhiều

Có quá nhiều điều tưởng như rất đơn giản nhưng sao...rối rắm quá phải không?

Cách canh lượng thuốc tương đối như thế này nhé! Ví dụ: Gói thuốc 100g, bạn lấy mỗng cafe múc vừa phải xem được bao nhiêu lần? Lấy 100g / Số lần sẽ ra được lượng thuốc tính trên 1 muỗng. (Tigon thấy, trọng lượng riêng của thuốc gần như nhau, và đong thực tế 1 muỗng cafe được khoảng 5g đấy bạn)

Còn việc làm Văc-xin. Tigon chưa nghe "trươc khi làm vacxin phải để gà sạch trong 5 ngày ko đươc dùng kháng sinh". (Tháng đầu tiên với lịch ngừa bệnh dày đặc, chưa kể lỡ gà có bệnh, mà áp dụng nguyên tắc này thì ...gay đấy nhỉ?) Nếu lịch cầu trùng cùng ngày với làm văc - xin. Bạn có thể cho gà uống Cầu trùng vào buổi sáng và làm Văc-xin vào chiều mát. Thân ái!

rất cám ơn bạn, bây h mình đang thử nghiệm nên thành công hay ko cũng ko quan trọng lắm( thành công thì càng tốt, mình biết là còn nhiều yếu tố khác lắm,hướng dẫn 1 chuyện mà thực hành được hay ko cũng là 1 chuyện đi tới đâu học tới đó, để lấy kinh nghiệm),
cảm ơn bạn đã hướng dẫn tận tình

Giờ tôi đi đâu cũng thấy trại Gà, lo lắm thay...!!
Tết năm nay dư Gà rồi..! Cung vượt Cầu thì toi...!!
Không dám nghĩ tới nữa....:7^:

Giờ tôi đi đâu cũng thấy trại Gà, lo lắm thay...!!
Tết năm nay dư Gà rồi..! Cung vượt Cầu thì toi...!!
Không dám nghĩ tới nữa....:7^:

Cái này người ta gọi là "Tự mình hù mình" rồi nè!
nguyenthanh2687 thấy vậy thôi chứ sự thật nó khác nhé! (...)
Cách chuẩn nhất để biết được lượng gà thịt cung cho thị trường vào khoảng thời gian ...nào đó là CON SỐ của công ty, cơ sở con giống và các nhà máy thức ăn chăn nuôi. Ô la la...bắt đầu tìm kiếm đi nào...! :171::171::171:

ko bao giờ là thừa gà cả. chỉ là do giá người ta ép và do gà mình gàn ngày xuất cùng với hàng loạt trại gà khác nên giá cả có chút dao động.
Nhiều nơi ko có gà mà ăn đó bác :lol:

nguyenthanh2687 thì thấy lòng vòng ở Đồng Nai, và lên Agriviet ngay "Mùa hội gà xôn xao" nên thấy hoang mang.
Rất đau lòng, nhưng phải nhìn thực tế, thời gian tới thực phẩm ở "khúc ruột miền Trung" tăng đáng kể. Tin sáng nay, bão lại về nữa rồi. :012:

Chưa kể thời điểm này là dịch bệnh bùng phát rất mạnh, rất nhiều các đồng chí chạy theo phong trào bị tử ẹo. Vậy nên mới nói gà tết cung bao nhiêu cũng không đủ cầu. Cơ mà nếu gà mấy anh Tung Của tràn qua như thác thì cũng chưa nói trước được nha:lol:

Chưa kể thời điểm này là dịch bệnh bùng phát rất mạnh, rất nhiều các đồng chí chạy theo phong trào bị tử ẹo. Vậy nên mới nói gà tết cung bao nhiêu cũng không đủ cầu. Cơ mà nếu gà mấy anh Tung Của tràn qua như thác thì cũng chưa nói trước được nha:lol:

Cái đó thuộc về kinh tế vĩ mô, nhà nước quản lí. Ngay như năm trước gà dai Hàn Quốc được nhập chính ngạch vào các hệ thống siêu thị trong khi nguồn cung gà thả vườn đầy ắp. Lúc này nằm ngoài dự đoán...ke ke...

Nuôi gà vẫn lời cao đó mọi người, quan trọng là phòng dịch tốt, chứ không thể nào nuôi gà lỗ được hii

ok nè. Hiện chị đang ở nhà lun à?
Tigon không có có nhiều kinh nghiệm trong việc lai tạo con giống nên chỉ trả lời bạn trong phạm vi hiểu biết của mình. Nếu tính mở rộng theo hướng tự cung tự cấp và phát triển từ con giống địa phương thì cách mua gà tơ bố mẹ là nhanh và dễ chọn lọc nhất. Tuy nhhiên, nên chọn con trống ở xa vùng mua gà mái tránh anh em chúng nó xxx nhau

Còn việc làm vắc - xin: Khi gà mua về làm ngay phòng dịch tả.
Sau 1 tuần chích ngừa cúm H5N1.
Tuần kế tiếp chích ngừa văc - xin Tụ huyết trùng.
* Gà hậu bị tiêm nhắc 6 tháng mỗi lần.

Dự ....định đó khả thi hay không còn tùy thuộc rất nhiều vào chính bạn vì nó thuộc dạng ....công trình nghiên cứu...mới ra được con giống như ý. :063:

P/s: Tigon đang ở VĐ5, gần em nè. Hôm nào cà phê hén!

maikhuyen nói đúng chổ khó của mình rồi, có nhiều lứa trong khu nuôi, vì hiện tại mõi tuần mình ấp ra khoản hơn 100 gà con, tuy đất rộng nhưng mình không thể làm nhiều chuồn đc (chi phí làm nhiều chuồn, mà mình thì sắp khô máu, còn phải dự tính tiền thức ăn để xoay vốn nữa, 1 tuần 100 con nếu nuôi riêng chắc phải làm trên 10 chuồng nuôi 4 tháng, vì mình nuôi gà nòi khu mình giá gà nòi khá cao, đầu ra cũng tốt ( gà con và gà thịt ), Hiện mình đang tính nuôi ghép các đàn gà trong 1 tháng lại với nhau ( tức 4 đàn )mình làm 1 phong úm chia làm 4 ngăn ( mõi tuần 1 ngăn ) úm 1 tháng sau đó mình ghép đàn lại qua 1 chuồn rộng khoản 70m2 (chuồn kín, khoản hơn 400 con )nuôi thêm 1 tháng sau đó chuyển ra chuồn nuôi thả vườn rộng 700m2 ( hiện tại có 2 chuồn ), không biết vậy có ổn không. Dự tính mình là khi đàn gà lớn mình sẽ lựa ra những con bự bán trước ( chắc 2 hay 3 ngày thì bán 30con ) để có vốn xoay lại tiền thức ăn , vì mình chưa có mối gối đầu thức ăn ( mình tự trộn TA, đang tìm mối gối đầu TA dùm đây ). 1 tuần 100 con nhân lên 4 tháng các bạn tính coi chắc tiền thức ăn không phải là nhỏ.
Sao bạn ko chế cái mấy ấp ,gom tầm 1 tuần hoặc hơn ấp 1 lứa như vậy chăm sóc nó dể hơn ko,mình đổ gà đá nên rất nhiều lứa khác nhau,cho nên việc làm vacin là ko thể, nên đành phải ngừa ,mình đưa lên đây cái cách mình ngừa gà mình,(nếu có bác nào đọc đừng ném đá tội em ).Gà mới nở xuống mình cho tách mẹ liền sau đó cho vào thùng úm,giai đoạn này rất quan trọng ,2 ngày đàu cho uống nước có pha men tiêu hoá .đến ngày thứ 3-4 cho uống tetra (thuốc của người),đến ngày 5-6 uống tiếp ampi(thuốc người) còn những ngày còn lại cứ cách 3-5 ngày cho uống nước có pha men tiêu hoá và thuốc bổ cứ mỗi loại uống 2 ngày liền.Tiếp theo cứ 10-15 ngày lại quay lại ngừa 2 loại kháng sinh trên cho uống 2-3 ngày liên tiếp vào buối sáng(Ngày nào uống thuốc thì cắt nước từ chiều hôm trươc) ,gà mình chưa bao giờ dùng vacin vì số lượng ít ,nhìn chung tỷ lệ hao hụt cũng ít gà phát triển khoẻ mạnh ,

Sao bạn ko chế cái mấy ấp ,gom tầm 1 tuần hoặc hơn ấp 1 lứa như vậy chăm sóc nó dể hơn ko,mình đổ gà đá nên rất nhiều lứa khác nhau,cho nên việc làm vacin là ko thể, nên đành phải ngừa ,mình đưa lên đây cái cách mình ngừa gà mình,(nếu có bác nào đọc đừng ném đá tội em ).Gà mới nở xuống mình cho tách mẹ liền sau đó cho vào thùng úm,giai đoạn này rất quan trọng ,2 ngày đàu cho uống nước có pha men tiêu hoá .đến ngày thứ 3-4 cho uống tetra (thuốc của người),đến ngày 5-6 uống tiếp ampi(thuốc người) còn những ngày còn lại cứ cách 3-5 ngày cho uống nước có pha men tiêu hoá và thuốc bổ cứ mỗi loại uống 2 ngày liền.Tiếp theo cứ 10-15 ngày lại quay lại ngừa 2 loại kháng sinh trên cho uống 2-3 ngày liên tiếp vào buối sáng(Ngày nào uống thuốc thì cắt nước từ chiều hôm trươc) ,gà mình chưa bao giờ dùng vacin vì số lượng ít ,nhìn chung tỷ lệ hao hụt cũng ít gà phát triển khoẻ mạnh ,

Thì mình đang cho ấp bằng máy ấp mà:8^:
cho mình hỏi luôn , gạo lứt chứa mấy % đạm vậy ( để trộn TA ) tìm cái bảng thành phần mà ko thấy !

Last edited by a moderator:

Back