Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

chuồng úm của mình hiện h ban ngày ko thấp điện mà vẫn đảm bảo nhiệt cho gà con mình nghĩ cách này thich hợp cho ai nuôi từ 100- 200 con nè,nên đóng góp cho ai gà gà hơn mình, sẵn tiện hỏi ý kiến đóng góp máy ac em luôn nha
mình làm chuồng gỗ (đi chặt cây về làm tiết kiệm chi phí),rộng 1m5, dài 2m cao 0,8m bỏ 1 ngày có thể làm được 2 chuồng
mặt dưới lót lưới lỗ 2*2cm phủ lên 1 lớp bìa catong(thùng mì tôm), trải thêm 1 lớp trấu dày 4-5 cm, 4 mặt xung quanh quay bằng bao 2 lớp (bao thực phẩm, bao lúa), giữa 2 lớp này mình tận dụng bạc làm dưa làm thêm lớp giũa nữa, mặt trên của chuồng úm lấy cây làm(chia làm 2 phần: phần 1 cố định, phần 2 cột kẽm với phần 1 thiết kế làm sao mình nâng lên nâng xuống dễ dàng để thay thức ăn, xử lý phân trấu cũng dễ),
theo mình để ý đàn gà của mình ngày nắng bình thường ko mưa thì ko cần điện, trưa thì lấy đồ kê phần 2 (mặt trên) lên cho thông thoáng lúc này nhiệt độ trong chuồng mình thấy nóng
chỉ cần kê mắt vào lỗ thông gió thông gió 4 bên ở trên luôn nha nhỏ nhỏ thôi), thì thấy hơi nóng bóc ra để ý gà không hả mỏ giở cánh thì nhiệt độ ok rùi, nếu nóng thì kê phần 2 lên nữa là ok
đó là cách mình tiết kiệm điện khỏi thắp cả ngày cho gà con, ko tốn tiền làm chuồng úm chỉ bỏ công ra thôi,(mình yếu tiền ráng làm bỏ công lấy lời nên nghĩ ra cách như thế anh em đừng chê cười nha) chi thắp điện buổi tối thôi tiết kiêm được khối tiền đó, chưa tính 1 chuồng mà mình nuối 40-50 con dễ quản lý dịch bệnh nữa,
mong ae đóng góp thêm! thân

mình làm chuồng gỗ (đi chặt cây về làm tiết kiệm chi phí),rộng 1m5, dài 2m cao 0,8m bỏ 1 ngày có thể làm được 2 chuồng
mặt dưới lót lưới lỗ 2*2cm phủ lên 1 lớp bìa catong(thùng mì tôm), trải thêm 1 lớp trấu dày 4-5 cm, 4 mặt xung quanh quay bằng bao 2 lớp (bao thực phẩm, bao lúa), giữa 2 lớp này mình tận dụng bạc làm dưa làm thêm lớp giũa nữa, mặt trên của chuồng úm lấy cây làm(chia làm 2 phần: phần 1 cố định, phần 2 cột kẽm với phần 1 thiết kế làm sao mình nâng lên nâng xuống dễ dàng để thay thức ăn, xử lý phân trấu cũng dễ),

cũng xin góp ý xíu nè, bạn đóng lưới kẽm lỗ 2*2cm hơi lớn (coi chừng gà bị lọt chân ), có lưới rồi còn lót giấy rải trấu lên làm chi vậy sao ko rải 1 lớp trấu ở dưới lưới, mình chưa hiểu lắm cái mặt trên chuồn ,phần 2 nâng lên hạ xuống để dễ thay thức ăn và trấu ( mình mà hình dung ra đc thiết kế của bạn chết liền ) nói rõ hơn đc ko ? có hình càng tốt

cũng xin góp ý xíu nè, bạn đóng lưới kẽm lỗ 2*2cm hơi lớn (coi chừng gà bị lọt chân ), có lưới rồi còn lót giấy rải trấu lên làm chi vậy sao ko rải 1 lớp trấu ở dưới lưới, mình chưa hiểu lắm cái mặt trên chuồn ,phần 2 nâng lên hạ xuống để dễ thay thức ăn và trấu ( mình mà hình dung ra đc thiết kế của bạn chết liền ) nói rõ hơn đc ko ? có hình càng tốt

ý pạn ấy là làm chuồng lưới rồi lót lên lưới lớp giấy để đổ trấu lên cho trấu không lọt xuống đất đấy pạn, công nhận pạn ấy rãnh thiệt, mình tưỡng đâu mình là người rãnh rồi ai dè pạn ấy còn rãnh hơn mình nữa.

chuồng úm của mình hiện h ban ngày ko thấp điện mà vẫn đảm bảo nhiệt cho gà con mình nghĩ cách này thich hợp cho ai nuôi từ 100- 200 con nè,nên đóng góp cho ai gà gà hơn mình, sẵn tiện hỏi ý kiến đóng góp máy ac em luôn nha
theo mình để ý đàn gà của mình ngày nắng bình thường ko mưa thì ko cần điện, trưa thì lấy đồ kê phần 2 (mặt trên) lên cho thông thoáng lúc này nhiệt độ trong chuồng mình thấy nóng
chỉ cần kê mắt vào lỗ thông gió thông gió 4 bên ở trên luôn nha nhỏ nhỏ thôi), thì thấy hơi nóng bóc ra để ý gà không hả mỏ giở cánh thì nhiệt độ ok rùi, nếu nóng thì kê phần 2 lên nữa là ok
đó là cách mình tiết kiệm điện khỏi thắp cả ngày cho gà con, ko tốn tiền làm chuồng úm chỉ bỏ công ra thôi,(mình yếu tiền ráng làm bỏ công lấy lời nên nghĩ ra cách như thế anh em đừng chê cười nha) chi thắp điện buổi tối thôi tiết kiêm được khối tiền đó, chưa tính 1 chuồng mà mình nuối 40-50 con dễ quản lý dịch bệnh nữa,
góp thêm vài ý:
2*2 cm thì lọt chân gà là cái chắc...gà muốn đi lại được cũng tầm 20 ngày tuổi kia, làm như bạn thì đúng là tiết kiệm ( nuôi gà thả vườn đúng nghĩa là tận dụng), nhung có cái là bạn dùng trấu dày quá, hơi phí vã lại nếu trấu bẩm thì lâu ngày nên thường thường ít dọn dẹp, gà con mà không siêng dọn thì dể bị bệnh, bù lại chúng ta có thể đổ ít trấu úm, mỏng thôi, để dọn dẹp thường xuyên để đảm bảo vệ sinh
vách xung quanh bạn dùng như vậy mùa mưa ổn, mùa nắng thì hơi nóng, kém độ thông thoáng.

Bạn tôi chịu khó thật đó. Hy vọng bạn sẽ tiếp tục phát huy.
À, trong mấy trang đầu có đoạn bạn viết 1000 con gà ăn hết 190 bao cám vậy thời gian nuôi là bao lâu và khối lượng trung bình/con là bao nhiêu vậy bạn?
Hóng hết chờ nghe tiếp!!!!

ít tiền thì làm zầy nè pạn. Úm 100 gà thì cần diện tích 1,2m vuông, dùng lưới lỗ 1cm để làm đáy chuồng, đáy chuồng cách mặt đất 40cm, chiều cao từ đáy chuồng lên nắp đậy 60cm, dùng bao thức ăn để che 4 góc (mục đích gjữ nhjệt, tránh gjó lùa), dùng bao đậy phía trên nắp chuồng trong gjaj đoạn úm để gjữ nhjệt. Đối với gà nuôi trên nền lưới thì phải dùng gjấy báo lót đáy chuồng 3 ngày đầu cho gà khôg bị lạnh chân (thay gjấy lót hàng ngày), qua 3 ngày ta bỏ gjấy lót ra và lấy bao lót dưới đất để gà thảy phân lên bao, hàng ngày thay bao lấy phân cho ká ăn là okêy.

Bạn tôi chịu khó thật đó. Hy vọng bạn sẽ tiếp tục phát huy.
À, trong mấy trang đầu có đoạn bạn viết 1000 con gà ăn hết 190 bao cám vậy thời gian nuôi là bao lâu và khối lượng trung bình/con là bao nhiêu vậy bạn?
Hóng hết chờ nghe tiếp!!!!

Hì...siêng quá ha, đọc hết các trang của Tigon luôn mới ghê chứ!
1.000 con trung bình ăn hết 180 - 190 bao cám CN. (Ở đây Tigon viết con số tối đa, để lỡ bạn nào yếu tay nghề ...tính lời lãi cuối kỳ lại lăn tăn..hi hi)
Thời gian nuôi chừng 3 tháng 15 đến 3 tháng 20 ngày. Gà Bình Định quê bạn đấy. Trọng lượng trung bình đạt 1,5 - 1,6 kg/con.
Mà nè, tay nghề bạn cao lắm, và là người có kiến thức thú y, vào đây phụ Tigon một tay nha! thanks nhiều nè!

Theo mình thì sau 1 tuần bạn nên gỡ lớp giấy nền ra và rải trấu dưới đất luôn. Gà vẫn cho ở trên sàn lưới. rồi nó ỉa xuống nền trấu. làm đệm lót sinh học là OK. trong 2 tháng úm ko phải thay trấu . thỉnh thoảng rải thêm trấu và men thôi.
Mình để gà dưới nền bây giờ nó ỉa nhiều quá dẫm đạp lên + ăn linh tinh dưới nền . bây giờ nó ướt bụng và phân sáp nhiều . nên úm 2 tháng trên sàn lưới luôn là OK nhất
Mai là minh làm 1 cái sàn lưới nan Tre luôn cho gà lên. ko cho dưới nền nữa. bẩn và bệnh nhiều lắm . trên sàn cho sạch. tốn thêm ít lưới ( tre rẻ ko tính :lol:)

Theo mình thì sau 1 tuần bạn nên gỡ lớp giấy nền ra và rải trấu dưới đất luôn. Gà vẫn cho ở trên sàn lưới. rồi nó ỉa xuống nền trấu. làm đệm lót sinh học là OK. trong 2 tháng úm ko phải thay trấu . thỉnh thoảng rải thêm trấu và men thôi.
Mình để gà dưới nền bây giờ nó ỉa nhiều quá dẫm đạp lên + ăn linh tinh dưới nền . bây giờ nó ướt bụng và phân sáp nhiều . nên úm 2 tháng trên sàn lưới luôn là OK nhất
Mai là minh làm 1 cái sàn lưới nan Tre luôn cho gà lên. ko cho dưới nền nữa. bẩn và bệnh nhiều lắm . trên sàn cho sạch. tốn thêm ít lưới ( tre rẻ ko tính :lol:)

Vậy thành nuôi gà ....gì gì rồi chứ thả vườn đâu nữa ta?!
Gà thả vườn nếu thời tiết ấm khoảng 20 ngày thả vườn được rồi. Trời lạnh quá thì 1 tháng , đối với miền Bắc có thể hơn. Tránh thả vào những ngày mưa bão thôi.
Mà thấy nhà mình úm kỹ vậy? Tigon đó giờ chỉ úm dưới nền thôi, không có làm chuồng kê cao vậy bao giờ.

úm trên chuồn 1 tháng thôi chứ tới 2 tháng trọng lượng trung bình 1kg/con rồi, chuồn lưới sao chịu nổi sức nặng zí lúc này bọn nó ị nhiều lo mà hốt . làm chuồn 2 m2 khoản 300k 1 cái

mình cũng đang nuôi gà thả vườn được gần 2 năm rôi. nuôi gối đầu do gà nhà tự đẻ ,tổng số có 150 em vừa lớn bé . chắc là do may mắn , bị chết <10%. ko vacxin gì cả. gà đi phân ok. mình đang nuôi bằng phân, sinh khối, trùn quế. nhưng nhà lớn chậm quá,

mình cũng đang nuôi gà thả vườn được gần 2 năm rôi. nuôi gối đầu do gà nhà tự đẻ ,tổng số có 150 em vừa lớn bé . chắc là do may mắn , bị chết <10%. ko vacxin gì cả. gà đi phân ok. mình đang nuôi bằng phân, sinh khối, trùn quế. nhưng nhà lớn chậm quá,

Thử lai với con giống mới khác xem sao bạn. Hoặc coi lại chế độ dinh dưỡng.
Chăn nuôi bây giờ nhiều bệnh lắm, tốt nhất nên ngừa một số bệnh thường gặp cho chắc. Để lỡ...uổng công gầy dựng lắm!

Chị tigon ơi, mai em làm sàn , giá đỡ = tầm vông, lưới sắt bọc nhựa 1x1, cho khỏi tiếp xúc với nền trấu nữa, em nghĩ đây cũng là nguyên nhân lớn gây bênh, chị thấy sao ?
nằm lên phân và ăn cả phân nữa, bẩn lắm

Chị tigon ơi, mai em làm sàn , giá đỡ = tầm vông, lưới sắt bọc nhựa 1x1, cho khỏi tiếp xúc với nền trấu nữa, em nghĩ đây cũng là nguyên nhân lớn gây bênh, chị thấy sao ?
nằm lên phân và ăn cả phân nữa, bẩn lắm

Nuôi trên sàn thì tốt rồi TienChip, gà ít bệnh và người chăn nuôi cũng dễ theo dõi hơn. Tuy nhiên, gà nuôi nhốt thì chất lượng thịt kém hơn thả vườn. Chi phí chuồng trại cũng cao hơn.

Hì...siêng quá ha, đọc hết các trang của Tigon luôn mới ghê chứ!
1.000 con trung bình ăn hết 180 - 190 bao cám CN. (Ở đây Tigon viết con số tối đa, để lỡ bạn nào yếu tay nghề ...tính lời lãi cuối kỳ lại lăn tăn..hi hi)
Thời gian nuôi chừng 3 tháng 15 đến 3 tháng 20 ngày. Gà Bình Định quê bạn đấy. Trọng lượng trung bình đạt 1,5 - 1,6 kg/con.
Mà nè, tay nghề bạn cao lắm, và là người có kiến thức thú y, vào đây phụ Tigon một tay nha! thanks nhiều nè!

Hè hè, Sắp bị bạn tôi "dụ" rồi nè! Tớ cũng đâu có tay nghề gì lắm đâu, kiến thức thú y thì không chuyên sâu (đi tàu hoả ngắm hoa thôi) thêm cái tật nay làm nông dân rồi nên "phản" khoa học lắm. Nói ra là bị ném đá vở đầu như chơi ấy chứ!!!. Hổm rày mới phát hiện thêm một bệnh nữa đó là lười biếng nữa mới chết chứ! Thôi cứ để tớ đi vòng vòng có hoa thì ngắm, có cá thì bắt; ai bắt thì trốn!!!!

cám ơn chị tigon nhé . Sáng nay 2 bố con hì hục đóng xong cái sàn. 1,5 x 2
nói chung phân nó ỉa vẫn dính lên cây đòn của sàn nhưng so với trâu thì sạch hơn nhiều ^^
hôm nay có con phân socôla và cà phê sữa . kakaka lắm màu quá . Chắc cho uống KS phổ rộng của Công ty CP thôi. loại này OK lắm

nói chung phân nó ỉa vẫn dính lên cây đòn của sàn nhưng so với trâu thì sạch hơn nhiều ^^
hôm nay có con phân socôla và cà phê sữa . kakaka lắm màu quá . Chắc cho uống KS phổ rộng của Công ty CP thôi. loại này OK lắm

Hi hi...TienChip sắp biến bầy gà nhà mình thành mẫu thí nghiệm rồi!!!!

--------

Hè hè, Sắp bị bạn tôi "dụ" rồi nè! Tớ cũng đâu có tay nghề gì lắm đâu, kiến thức thú y thì không chuyên sâu (đi tàu hoả ngắm hoa thôi) thêm cái tật nay làm nông dân rồi nên "phản" khoa học lắm. Nói ra là bị ném đá vở đầu như chơi ấy chứ!!!. Hổm rày mới phát hiện thêm một bệnh nữa đó là lười biếng nữa mới chết chứ! Thôi cứ để tớ đi vòng vòng có hoa thì ngắm, có cá thì bắt; ai bắt thì trốn!!!!

Hè...zậy đó mà đòi có vợ! Tigon cũng cung Bảo Bình nghen, "đối tượng" của bạn không thích tuýp người ...như thế đâu nhá!

Last edited by a moderator:

làm chuồn rộng 1.5m dài 2 m hả .làm rộng 1.5m mai mốt sao bắt gà ra đc kưng , zí lưới kẽm chỉ có khổ 1m à ( mất công ráp lưới lại nữa ), mình làm chuồn 1x2m khung bằng sắc V ( nói chung cái chuồn 100%= sắc :bop:) gọn nhẹ mình muốn rinh đi đâu thì rinh ko cần phải 2 người cho mất công

Last edited by a moderator:

Back