• Ai muốn đua đòi có nhà kính hãy coi đây

Thảo luận trong 'Rau màu' , 23/6/15

1. Farmer Ken

Farmer Ken Học làm nông dân

Chào bác Trung !
      Nếu không phiền bác có thể trao đổi email với cháu không ah! Cháu cũng đang chuẩn bị lên kế hoạch làm nhưng chưa có kinh nghiệm rất mong được học hỏi từ bác. Cháu ở Bà Rịa- Vũng Tàu, email của cháu là nguyen_bahien@yahoo.com.vn

2. Phạm Tuyết

Phạm Tuyết Học làm nông dân

Con chào bác Thủy canh. Con rất muốn học hỏi kinh nghiệm của bác về thủy canh để triển khai mô hình rau sạch. Vì con được biết bác sắp rời xa Agriviet, con rất mong có thể được liên lạc với bác qua email. Con xin gửi bác email của con: Tuyetpta1987@gmail.com

3. MinhHoang

MinhHoang Học làm nông dân

Chào bác Trung, cháu lâu lắm mới có thời gian vào đây và đọc thấy comment này. Cháu vừa email bác rồi ạ, hi vọng bác nhận được!
      Cám ơn bác!

4. NguyenVanDiep

NguyenVanDiep Học làm nông dân

cháu ở lâm đồng.đăng và sẽ làm nhà màng.cần bác tư vấn

5. chuotcon1207

chuotcon1207 Nông dân nghèo

bác Thuy Canh vui lòng cho con hỏi về hệ thống thông gió của nhà kính bác được không. con rất ham học. mong bác chia sẽ. nếu được bác gởi mail cho con. con có nhiều ý tưởng muốn bác góp ý. Mail: chuotcon1207@gmail.com
      --- @ 4/11/16 ---
      Con muốn làm nhưng không có nhiều vốn nên phải tự làm. Con có kiến thức nhưng không biết áp dụng nên muốn học hỏi. Mong bác chia sẽ về hệ thống thông gió trong nhà kính của bác qua mail giúp con: chuotcon1207@gmail.com

6. Hoangdao78

Hoangdao78 Nông dân nghèo

--- @ 10/12/16 ---
      Mong bác chia sẻ kinh nghiệm nhiêu hơn để giúp lớp trẻ tụi con. :)

7. HanhVuong

HanhVuong Nông dân nghèo

Cháu chào bác.
      Cháu là Hạnh. Bọn cháu đang thi công hơn 400m2 nhà kính thử nghiệm ở miền b\Bắc. Trước đó, bọn cháu đã đi tham quan các mô hình nhà kính từ đơn giản đến hiện đại nhất ở trường ĐH Nông nghiệp. Qua tìm hiểu bọn cháu quyết định làm nhà kính có lưới cắt nắng bên trên, màng kính bên dưới, có quay tay để điều chỉnh buông hoặc thu gọn lưới như của bác. Bọn cháu có làm hệ thống cooling pad vì mùa hè quá nóng. Các đầu khớp nối cũng k hàn chết mà dùng khớp nối, như vậy dễ dàng tháo, lắp như mô hình của bác.
      Nhưng hiện nay còn 2 vấn đề bọn cháu đang tìm phương hướng giải quyết là :
      - Chi phí xây dựng giảm đi
      - Đảm bảo tránh bão cấp 10 trở lên. Vì khu của cháu đồng bằng đất trống.
      Bọn cháu vẫn muốn xây dựng được toàn bộ hệ thống trang trại bằng nhà kính nếu đảm bảo được giá thành hợp lý.
      Cháu mong bác có thể chia sẻ chi tiết hơn và giúp bọn cháu tìm được giải pháp tối ưu hiệu quả nhất. Địa chỉ email của cháu: vuonghonghanh94@gmail.com
      Cháu cảm ơn bác nhiều ạ!

8. anhtuan146

anhtuan146 Nông dân nghèo

Mong bác @Thuy-canh có thể chia sẻ kinh nghiệm về làm nhà kính với ạ. Cháu đang muốn lập nghiệp với nghề nông này ạ. Vì cháu ở vùng Gia Lai, khí hậu 2 mùa khô-mưa khá khắc nghiệt, mùa khô nhiệt độ cao, không biết cách xử lý nhà kính như thế nào để điều hoà ổn định nhiệt mà vẫn đảm bảo được chi phí đầu tư thấp nhất ạ. Mong được bác chia sẻ kinh nghiệm xây dựng nhà kính và cách điều hoà được nhiệt độ trong nhà. Mail của cháu: tuannguyen9601@gmail.com

9. Lê Đình Ái

Lê Đình Ái Nhà nông tập sự

Bác Thủy canh cho cháu hỏi vài vấn đề sau nhé!
      - Ngưỡng nhiệt độ tại trang trại trồng rau của bác là bao nhiêu?
      - Nhà kính bác làm theo chiều nào (Đông - Tây, hay Nam - Bắc), độ cao nhà bao nhiêu?
      - Vì sao bác làm những liếp rau trên giàn, sao không làm dưới mặt đất cho đỡ tốn chi phí?
      - Vì sao bác làm bước cột là 1,5m mà không làm 3m hay 4m cho tiết kiệm chi phí?
      Cháu nghe Bác bệnh, mong Bác sớm vượt qua bạo bệnh và cháu chờ hồi âm từ bác!

10. huyennguyen119

huyennguyen119 Nông dân nghèo

Cháu chào bác. Cháu là Huyền, 20 tuổi, hiện đang là sinh viên Học viện Nông nghiệp Việt Nam. Hiện cháu đang có 1 bài tiểu luận nhỏ viết về hiệu quả sử dụng mô hình nhà kính trong nông nghiệp. Và cháu tìm được bài viết này của bác , rất hay và hữu ích đối với cháu. Cháu rất mong bác chia sẻ thêm về hình ảnh mô hình nhà kính của bác , cũng như hiệu quả sử dụng trong quá trình sản xuất nông nghiệp. Nếu có thể , bác hãy chia sẻ thêm cho cháu biết về cả cách thức hoạt động , hệ thống tưới tiêu trong mô hình của bác nữa nhé. Rất mong được bác hồi âm. Địa chỉ email của cháu là cobala119@gmail.com. Cháu chân thành cảm ơn bác. Chúc bác luôn mạnh khỏe ^^