• Ai muốn đua đòi có nhà kính hãy coi đây

Thảo luận trong 'Rau màu' , 23/6/15

1. Lưu Thông

Lưu Thông Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Trồng hoa cúc
      Cháu xin phép tải một số hình ảnh của bác Thủy Canh nhé, theo dõi mọi người chia sẻ cháu mở mang ra được nhiều điều. Cảm ơn mọi người!

2. Nguyen Trinh 1088

Nguyen Trinh 1088 Nông dân nghèo

Chào Bác Trung, con mới chỉ đang tập tành học hỏi những tiền bối đi trước ạ. Con không học về nông nghiệp. Nhưng con rất thích nông nghiệp thủy canh. Bác cho con hỏi cái hình có ốc điều chỉnh có phải là giàn đỡ máng rau không ạ. Và nếu đúng thì bác chế ốc điều chỉnh tác dụng sao ạ. Mong bác giải đáp thắc mắc của con. Cảm ơn bác
      --- @ 14/3/17 ---
      Bác Trung cho con hỏi: Bác trồng rau thủy canh, sử dụng dung dịch thủy canh đi mua hay bác tự pha sử dụng ạ? Nếu tự pha thì bác dùng công thức nào ạ?

3. canh-cam

canh-cam Guest

chào các anh chị, em đọc bài lâu rồi nay xin mạn phép trả lời một vài thắc mắc của các anh chị, các bạn mới theo dõi
      dung dịch thủy canh bác trung dùng hình như bác ấy tự pha. công thức bác ấy dùng là của Alan cooper, bác ấy theo 2 công thức chính và chỉ thay đổi tỷ lệ cho phù hợp với từng loại (làm nhiều quen tay) cháu có nói sai bác Trung chỉnh lại giúp cháu nha.
      - tại sao ko làm giàn sát đất cho đỡ tốn kém thì lí do của bác ấy là để khi thu hoạch ko phải cúi người, đỡ đau lưng. còn cá nhân mình nghĩ làm cao hay hơn vì lắp đặt các thứ phụ kiện khác dễ hơn, khoa học hơn.

4. canh-cam

canh-cam Guest

bạn Nguyen Trinh 1088 hỏi cái chân có ốc điều chỉnh mình xin mạn phép trả lời: Đúng, nó có thể rút ngắn lại hoặc kéo dài ra. tác dụng để chỉnh độ dốc của liếp cao hay thấp. sau khi chỉnh được độ dốc thì ta vặn con ốc cố định ấy lại để nó giữ ở mức đó.

5. thuannguyen

thuannguyen Nông dân nghèo

Chào các cô chú và anh chị...May quá có Agriviet tham khảo đc bài viết này... Mình mới tham gia diễn đàn này và tìm hiểu về dung dịch dinh dưỡng cho thủy canh..nhưng có một chỗ nhờ các cô chú và anh chị giúp đỡ về thành phần của dung dịch nó là chất sinh học hữu cơ hay là chất hóa học ? Mình tìm hiểu cả tháng nay mà không ra.

6. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Sao mà ngu thế em :Haha::Haha: nước ngọt uống hàng ngày cũng là hóa chất ...vậy cái dung dịch này cũng là hóa chất em nhé ..chất sinh học hữu cơ là chất gì thế em ..cây trồng cần đạm, lân, cali....vvv...hay cần chất sinh học hữu cơ :Botay:

anhmytran thích bài này.
    7. SIDAvsAIDS

SIDAvsAIDS Nhà nông tập sự

Google thiếu cha gì đại ca

8. thuannguyen

thuannguyen Nông dân nghèo

haha.. e ngu mới hỏi.. tại em hỏi mua mấy chỗ họ bảo là chất sinh học hữu cơ không phải hóa chất gì..em lại nghĩ là hóa chất.. nên hơi nghi ngờ nên lên đây hỏi ..hihi.. em có chuyên về mảng này đâu.. thật tình em là thằng IT mà chán nghề quá em đang tìm hiểu làm nông để cởi áo về vườn đây ^^

9. anhmytran

anhmytran Nhanong.Com

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Không ngu, mà là bạn chưa đi học, phải không?

Nếu đã đi học, trong sách sinh vật dạy, cây xanh cần chất vô cơ, chủ yếu là NPK, để làm quang hợp, lấy năng lượng mặt trời mà làm ra chất hữu cơ. Nấm thì không phải cây xanh, mà nó ăn chất hữu cơ có sẵn. Người ăn nấm là ăn năng lượng mặt trời trong chất hữu cơ nhờ nấm thu gom lại. Cũng như người ăn Tôm Cua Cá là nhờ chúng thu gom lại từ những con nhỏ bé hơn, và những con nhỏ bé hơn lại ăn tảo là cây xanh ở trong nước. Con đường hữu cơ phải là từ vô cơ mà ra. Hữu cơ không có sẵn trong tự nhiên.

Rất nhiều người trong chúng ta không được đi học, hay là có đi học nhưng trả chữ lại cho thầy, nên không có những kiến thức căn bản tối thiểu nhất để đủ sức tìm hiểu những thông tin đầy dẫy quanh ta.

Các cách trồng hữu cơ, đều chỉ là trí trá, lừa dối người, chứ cây xanh nào mà ăn được chất hữu cơ? Nếu chẳng may chất hữu cơ ngấm vào được cây xanh, thì ăn nó sẽ độc hại. Ví dụ, cây mọc từ đống rác đang thối òm, thì đừng nên ăn, mà phải ăn cây mọc trên đống rác đã thối rất lâu rồi, không còn mùi hôi thối nữa, chỉ còn chất vô cơ thôi. Phân vô cơ tự nhiên cũng lấy từ cứt dơi, cứt chim mà ra từ hàng nghìn năm trước, rồi sau này mới có phân vô cơ làm từ nhà máy.

Cho dù trồng cấy hữu cơ đến đâu, rễ cây vẫn phải hút chất vô cơ. Vì thế, càng bón hữu cơ, càng thêm độc hại và kém năng suất. Khoa học nông nghiệp là để tìm ra cách bón vô cơ tốt nhất, tức là vừa năng suất, vừa sạch, vừa ngon, vừa bổ, chứ không phải lấy chữ hữu cơ ra để lừa bịp. Bón phân hữu cơ chủ yếu là để cải tạo đất, cũng là một phần trong cách bón tổng hợp mà thôi.

Lại còn có cách trồng tự nhiên nữa. Đó là không bón chi cả. Thế thì từ nghìn năm trước chúng ta cũng trồng cấy như thế rồi. Thừa biết trồng mà không bón, thì năng suất rất kém, và đương nhiên phẩm chất cũng thấp nữa. Cứ lấy rau trái trồng không bón, và lấy rau trái được bón đúng kỹ thuật, rồi phân chất trong phòng thí nghiệm, thì sẽ thấy rau trái trồng bón đúng kỹ thuật vừa ngon hơn, mà cũng sạch như không bón gì hết.