Ai muốn đua đòi có nhà kính hãy coi đây

Bà con ta ai mới có rủng rỉnh vài đồng
trong túi, chưa biết cấy trồng ra sao,
đã muốn có một cái nhà kính rồi.

Tôi giới thiệu với bà con cái nhà kính
này tôi thường lui tới mấy năm nay. Mong
rằng bà con có chút hiểu biết về nhà kính
để khỏi đua đòi theo Israel nữa:

[media]

Tôi đã nghĩ chuyện này từ rất lâu, từ khi
tôi thực tế thuê nhà kính ở Mỹ, và nhất là
từ khi nghe bà con Việt Nam thích có nhà
kính.

Thế nhưng nghĩ mà bó tay. Thứ nhất, người
nước ngoài cũng đã nghĩ và đang nghĩ tìm
cách để nhà kính rẻ xuống. Họ đã cải tiến
nhà kính xuống nhà màng. Nhà màng thì rẻ
hơn hẳn, mà chất lượng hơn, vì khung nhỏ
mỏng hơn, khỏi phải nâng đỡ kính rất nặng
nên ánh sáng lọt xuống cây trồng nhiều hơn
chứ không bị khung che mất nữa. Tuy thế,
nhà màng xuống cấp, chứ không vĩnh cửu
như nhà kính. Lý do là lớp kính không bị bụi
bặm làm mờ, có thể lau rửa sạch như ban
đầu, còn màng thì bị bụi bám vào không thể
rửa trong được. Cứ mấy năm thì phải thay
màng phải tốn.

Thứ hai, Việt nam cái gì cũng phải đi mua.
Vì thế, khung và màng đắt hơn so với nước
ngoài, do chuyên chở và thuế má xuất khẩu
nhập khẩu.

Về khoản năng lượng để chạy máy quạt, máy
lạnh trong nhà kính ở Việt nam, chúng ta
có thể xài Pin mặt trời, máy phát điện sức
gió, sức nước để bớt chi phí. Việc này cũng
đòi hỏi kỹ thuật nước ngoài, chẳng biết có
lợi hơn, hay thiệt hơn không xài?

Vì thế, tôi mở thảo luận này để bà con cùng
tìm cách làm nhà kính, nhà màng, nhà lưới
thật rẻ để có giá trị kinh tế thực sự, chứ
không phải mù quáng đua đòi theo phong trào
mà thiệt hại đến túi tiền vốn rỗng không
của mình.
+Bác anhmytran lại "nghĩ sao nói vậy" nữa rồi!
-Thật ra, ở VN, nhà kính, nhà lưới, nhà màng đều có cả. Công nghệ của Israel, châu Âu vv nhập nội có, do VN tự sản xuất có đầy chứ không lạc hậu như bác nghĩ đâu! Người dân VN hiện nay cũng biết nhà kính, nhà màng nóng hơn nhà lưới; và các thứ đó nóng hơn bên ngoài (trừ khi sử dụng hệ thống làm mát)
+Bác nói "Việt nam cái gì cũng phải đi mua.
nhập khẩu"
-Bác nhầm rồi: Mấy cái khng làm nhà kính, nhà màng và cả kính, màng, lưới lợp vv...hiện nay VN tự sản xuất ra hết và nhờ sản xuất trong nước nên giá thành thấp hơn nhập nội. Về kỷ thuật thiết kế, xây dựng các thứ "nhà' này; hiện nay các công ty nó quảng cáo, dụ dỗ hà rầm, phát chán!(Ngay trên Agriviet này cũng có); chứ không phải VN hiện nay lạc hậu như cái thời bác ở VN đâu. Bây giờ chỉ có dự án dùng kinh phí nhà nước với các đại gia lắm tiền mới nhập nguyên kiện của nước ngoài; còn những doanh nghiệp, nông dân đều dùng công nghệ SX trong nước chứ không phải đi mua nước ngoại, chịu thuế xuất nhập khẩu gì đâu!
+Bác lại nói: "Về khoản năng lượng để chạy máy quạt, máy
gió, sức nước để bớt chi phí..."
-Cái này bác lại sai nữa: chẳng ai dại gì đi làm năng lượng mặt trời với điện gió để làm mát cho nhà màng, nhà lưới. Đơn giản là nó đắt hơn mua điện của nhà nước gấp 3 lần, lại phải tốn công bảo trì, bảo dưỡng. Cứ mua máy lạnh, máy quạt, cắm điện vào và chịu 1.600 đ/kw là xong. Nếu nó rẻ hơn điện lưới, chắc dân ta làm điện mặt trời, điện gió xài hết...ông EVN thất nghiệp sơm...
-Nói chung, lý do nhà kính, nhà màng, nhà lưới chưa phát triển nhiều ở VN có nhiều; nhưng dứt khoát không phải do nông dân VN lạc hậu, quá dốt hoặc quá nghèo để không làm nỗi mấy thứ đó đâu, mà có nhiều nguyên nhân khác!

Bác anhmytran,
Những lời nầy của bác đúng thật hết sức góp ý xây-dựng. Tui cám ơn bác thật nhiều! Do tui đã đao-đáo rất muốn làm thế nào, tại VN, có thể có làm một nhà kính đáp-ứng được:
1- Rẻ,
2- Bền, và
3- Chống nhiệt, mà không cần các thiết-bị phức-tạp và mắc tiền.
Ước mong nầy của tui đã kéo dài không dưới 20 năm rồi! Và các nhà kính mà tui được xem, nhiều nhứt là ở Đà-lạt, nơi mà khí-hậu không quá khắc-nghiệt do ở cao độ. Đó là lý-do bà con nông dân ở đồng bằng miền Nam không thể bỏ tiền ra quá lớn để làm nhà kính hiện-đại, có hệ-thống điều-hòa không-khí... rõ ràng là không nên thực-hiện so với sản-phẩm làm ra...

Hì hì, năm nầy rồi qua năm kia... lật-bật tui đã 7 bó! lại thêm bệnh-viện bất-cẩn khiến tui xi-cà-que như hiện nay... vậy mà tui vẫn đeo đuổi chuyện làm một nhà kính như 3 điều mà tui trinh-bày với bác ở trên. Bác thấy có chết cười không?
Thân.

Last edited:
+Hôm qua, chat cả đêm với bác Thủy Canh để nghe bác giảng dạy về cách làm rau thủy canh của bác. Phải nói bác Thủy Canh là người rất đáng kính: giàu thực tế, kiến thức uyên bác và tính tình rất nhủn nhặn, nhiệt huyết (lúc tôi kết thúc cuộc chat với bác đã là 0g35 ở Úc)...
+Mà cái cách làm rau thủy canh của bác cũng có nhiều độc đáo; sáng tạo, khác nhiều so với các mô hình thủy canh mà tôi tham quan ở trong nước...
+Mong rằng bác Thủy Canh mở chủ đề về phương pháp Thủy Canh để anh em trên diễn đàn học hỏi.
+Có câu: kiến thiện như bất cập-kiến bất thiện như thám thang. Kiến hiền tư tề yen-kiến bất hiền nhi nội tự tỉnh giả...Chúc bác Thủy Canh dồi dào sức khỏe và thành công trong cuộc sống!

+Bác anhmytran lại "nghĩ sao nói vậy" nữa rồi!
-Thật ra, ở VN, nhà kính, nhà lưới, nhà màng đều có cả. Công nghệ của Israel, châu Âu vv nhập nội có, do VN tự sản xuất có đầy chứ không lạc hậu như bác nghĩ đâu! Người dân VN hiện nay cũng biết nhà kính, nhà màng nóng hơn nhà lưới; và các thứ đó nóng hơn bên ngoài (trừ khi sử dụng hệ thống làm mát)
+Bác nói "Việt nam cái gì cũng phải đi mua.
nhập khẩu"
-Bác nhầm rồi: Mấy cái khng làm nhà kính, nhà màng và cả kính, màng, lưới lợp vv...hiện nay VN tự sản xuất ra hết và nhờ sản xuất trong nước nên giá thành thấp hơn nhập nội. Về kỷ thuật thiết kế, xây dựng các thứ "nhà' này; hiện nay các công ty nó quảng cáo, dụ dỗ hà rầm, phát chán!(Ngay trên Agriviet này cũng có); chứ không phải VN hiện nay lạc hậu như cái thời bác ở VN đâu. Bây giờ chỉ có dự án dùng kinh phí nhà nước với các đại gia lắm tiền mới nhập nguyên kiện của nước ngoài; còn những doanh nghiệp, nông dân đều dùng công nghệ SX trong nước chứ không phải đi mua nước ngoại, chịu thuế xuất nhập khẩu gì đâu!
+Bác lại nói: "Về khoản năng lượng để chạy máy quạt, máy
gió, sức nước để bớt chi phí..."
-Cái này bác lại sai nữa: chẳng ai dại gì đi làm năng lượng mặt trời với điện gió để làm mát cho nhà màng, nhà lưới. Đơn giản là nó đắt hơn mua điện của nhà nước gấp 3 lần, lại phải tốn công bảo trì, bảo dưỡng. Cứ mua máy lạnh, máy quạt, cắm điện vào và chịu 1.600 đ/kw là xong. Nếu nó rẻ hơn điện lưới, chắc dân ta làm điện mặt trời, điện gió xài hết...ông EVN thất nghiệp sơm...
-Nói chung, lý do nhà kính, nhà màng, nhà lưới chưa phát triển nhiều ở VN có nhiều; nhưng dứt khoát không phải do nông dân VN lạc hậu, quá dốt hoặc quá nghèo để không làm nỗi mấy thứ đó đâu, mà có nhiều nguyên nhân khác!
Bác vodinhtien,
Vừa mới đáp lời với bác anhmytran, thì được đọc ý kiến của bác. Tui khoái quá! Bác đi vào thật gần đến mục-tiêu mà nông-dân chúng mình, tui với bác, mong muốn thực-hiện. Hì hì, đường còn dài... chúng ta còn rất nhiều trao đổi. Hai cái đầu, dĩ-nhiên là tốt hơn, bác hả?
Thân.

Last edited:
Ý tôi không nói nông dân quá lạc hậu,
mà nói kỹ thuật công nghiệp lạc hậu,
phải đi mua của nước ngoài. Nay bạn nói
Việt Nam làm được, vật liệu làm nhà kính,
thì cũng chẳng phải nông dân làm ra các
thứ đó.

Còn chuyện Việt Nam không có nhiều nhà
kính, thì đúng là điều tôi muốn nói khi
lập cái thảo luận này. Đó là vì phải tính
đến chuyện lắp máy lạnh và quạt gió, chứ
không phải lạc hậu chi hết.

Chuyện Thủy Canh, cũng đòi hỏi tốn kém
chứ không ngon như Bác Thủy Canh làm đâu.
Tôi đã nghĩ đến thủy canh, nhưng chỉ thoáng
qua trong đầu, như nhà kính vậy, chứ không
đi sâu tìm hiểu. Vấn đề cũng chỉ là phải bỏ
vốn ra trước. Điều này ngăn chặn nhiều ý
đồ của tôi, và nhiều người. Bây giờ, năm
nào tôi cũng phải thuê một mảnh trong nhà
kính, còn thủy canh thì chỉ coi Video chứ
quanh nhà tôi mấy chục dặm, chưa hề ai có
thủy canh cho tôi chiêm ngưỡng.

Ý tôi không nói nông dân quá lạc hậu,
mà nói kỹ thuật công nghiệp lạc hậu,
phải đi mua của nước ngoài. Nay bạn nói
Việt Nam làm được, vật liệu làm nhà kính,
thì cũng chẳng phải nông dân làm ra các
thứ đó.

Còn chuyện Việt Nam không có nhiều nhà
đến chuyện lắp máy lạnh và quạt gió, chứ
không phải lạc hậu chi hết.

Chuyện Thủy Canh, cũng đòi hỏi tốn kém
chứ không ngon như Bác Thủy Canh làm đâu.
Tôi đã nghĩ đến thủy canh, nhưng chỉ thoáng
qua trong đầu, như nhà kính vậy, chứ không
đi sâu tìm hiểu. Vấn đề cũng chỉ là phải bỏ
vốn ra trước. Điều này ngăn chặn nhiều ý
đồ của tôi, và nhiều người. Bây giờ, năm
nào tôi cũng phải thuê một mảnh trong nhà
kính, còn thủy canh thì chỉ coi Video chứ
quanh nhà tôi mấy chục dặm, chưa hề ai có
thủy canh cho tôi chiêm ngưỡng.
+Bác anhmytran "chống chế" kiểu gì cũng không thông:
-Bác nói "Việt Nam làm được, vật liệu làm nhà kính,
thì cũng chẳng phải nông dân làm ra cácthứ đó". Vậy ở bên Mỹ nông dân họ tự làm ra khung, kiếng, màng, lưới...để làm nhà kính à? Chắc chắn là không, nông dân Mỹ cũng phải đi mua các thứ đó do các cơ sở công nghiệp của họ sản xuất ra, về để làm chứ trên thế giới có nơi nào nông dân tự chế các thứ đó được đâu!
-Bác nói:"Việt Nam không có nhiều nhà
đến chuyện lắp máy lạnh và quạt gió"...Bác về VN mà coi. Ở Đà Lạt, Sa Pa vv...nhà kính, nhà lưới đầy ra đó (của các nhà đầu tư nước ngoài và doanh nghiệp, cá nhân trong nước) mà rất nhiều nơi không lắp máy lạnh, quạt gió vì khí hậu ở các nơi đó không cực đoan như ở các nước khác (mùa đông tuyết phủ-mùa hè quá nóng). Nông dân ở các tỉnh ven biển hoặc các hộ trồng rau sạch tự phục vụ ở các thành phố VN làm nhà lưới rất nhiều nhưng cũng không lắp máy lạnh, quạt gió đâu!
+Thủy canh là một tiến bộ kỷ thuật nhưng nó chưa phát triển ở VN cũng có nhiều lý do, trong đó có việc mua hóa chất mẹ về pha chế khá lỉnh kỉnh và còn đắt đỏ, và làm thủy canh cũng phải gắn với nhà màng, nhà kính. Tuy nhiên, các mô hình làm thủy canh nhỏ lẻ thì tỉnh nào cũng có...

Tui cám ơn hai bác anhmytran và bác vodinhtien. Đặc-biệt là bác vodinhtien, bởi vì khi đi thăm các nhà kính, nó hết sức xác thực ở VN.
Tui đi thăm trường đại-học Cần-Thơ, được nhìn thấy nhà kính hết sức nghèo nàn của trường nầy. Người tiếp tui là Thạc-sĩ, đã đi tu-nghiệp ở Úc và bà dành cho tui cả nửa ngày với khu trồng trọt của trường. Tui càng xem, càng thấy cái khó-khăn của Trường, càng kính-trọng và quý mến bà, khi tui biết là bà hy-sinh, phải bỏ tiền túi của cả gia-đình bà cho khu nhà kính của Trường. Phải nói là hết sức tội-nghiệp!
Rồi tui đi Bắc, được anh Quang chở đi nhiều ngày để thăm trường Trung-cấp Nông-nghiệp, rồi Trường đại-học Nông-nghiệp Hà-nội. Khác với Trường đại-học Cần-thơ, rất nghèo! nhưng về mặt tinh-thần thì hết sức "giàu", phải nói là quá giàu!
Còn ở Bắc, 2 Trường (trung-cấp và Đại-học Nông-nghiệp), thì cả hai đều có nhà kính hết sức hiện-đại! Tui nhìn mà mê! Từ nhà kính cho đến hệ-thống vận-hành. Mà tui càng mê, tui càng thất-vọng! Bởi:
- Trường Trung-cấp Nông-nghiệp, đang trồng cà theo phương-pháp "Dòng Chảy Sâu", rất èo-uột. Tui cám ơn vị Hiệu-trưởng và cô phụ-trách giảng-dạy đã mời trà và trao đổi khá lâu.
- Trường Đại-học Nông-nghiệp Hà-nội, tui thấy các sinh-viên đang thực-hành ngoài nhà kính. Có khoảng 10 nhà kính hết sức hiện-đại. Tui ghé mắt nhìn vô từng nhà kính. Chỉ có một vài nhà kính dùng ươn cây, còn ngoài ra, tất cả đều được dùng làm kho chứa dụng-cụ! Lạ thật!

Thưa bác vodinhtien,
Tui chỉ là một người thợ máy, nhưng mê nông-nghiệp. Mê vô cùng! Thì thấy đại-học Cần-thơ "mê" như tui. Còn không biết có thêm Trường nào "mê" Nhà Kính và Thủy-canh nữa không?
Thân.

+Bác anhmytran "chống chế" kiểu gì cũng không thông:
-Bác nói "Việt Nam làm được, vật liệu làm nhà kính,
thì cũng chẳng phải nông dân làm ra cácthứ đó". Vậy ở bên Mỹ nông dân họ tự làm ra khung, kiếng, màng, lưới...để làm nhà kính à? Chắc chắn là không, nông dân Mỹ cũng phải đi mua các thứ đó do các cơ sở công nghiệp của họ sản xuất ra, về để làm chứ trên thế giới có nơi nào nông dân tự chế các thứ đó được đâu!.
Bạn cố tình gán cho tôi cái "chống chế"
và "không thông."

Bạn thử coi lại, tôi có nói nông dân lạc
hậu không? Đó là lời bạn nói, bây giờ lại
gán cho tôi. Tôi có nói Việt Nam lạc hậu,
là nói chung, nhưng cụ thể thì tôi nói về
các vật liệu thì phải mua nước ngoài nên
đắt đỏ. Bạn đã nói điều đó không đúng rồi.
Tôi không hề "chống chế" cái đó.

Bạn dẫn ra những nơi làm nhà kính nhà màng
không có máy lạnh, quạt mát. Tôi có bắt
buộc họ phải làm đâu? Họ không cần quạt
mát, máy lạnh, nên mới làm được nhà kính.
Người mà không có máy lạnh, quạt mát trong
nhà kính thì chết cây, mới phải làm thôi.
Đó cũng là điều tôi mở thảo luận này mà
bàn về chuyện "đua đòi." Có phải thế chăng?

Tiện thể, bạn có thể ước chừng bao nhiêu
phần trăm diện tích trồng cấy của Việt Nam
làm nhà kính thì có lời hơn trồng ngoài trời
không? Trên 50 phần trăm hay chưa tới một
nửa?

Thôi. Điều qua tiếng lại, chấp những chuyện
nhỏ nhặt ấy làm gì? Có điều là chúng ta bàn,
thì đi vào nghề nông, không nên phí thời
gian đi vào những cái chi tiết để rồi cố
tình buộc tội vào những cái người ta không
nói, biến cái đồng ý ra trái chiều. Vậy thì
làm sao "thông" cho được?
- Trường Đại-học Nông-nghiệp Hà-nội, tui thấy các sinh-viên đang thực-hành ngoài nhà kính. Có khoảng 10 nhà kính hết sức hiện-đại. Tui ghé mắt nhìn vô từng nhà kính. Chỉ có một vài nhà kính dùng ươn cây, còn ngoài ra, tất cả đều được dùng làm kho chứa dụng-cụ! Lạ thật!
Đó là vì ươm cây ngoài trời tốt hơn và rẻ hơn.
Họ không xài nhà kính vì không muốn lắp máy
lạnh đó. Đó là bằng chứng của sự "đua đòi."

Cám ơn bác anhmytran. Đúng là trồng cây tại VN mà dùng máy lạnh làm cho mát cây trồng, thì tốn quá! Nhưng nếu không dùng máy lạnh, thì bác chấp-nhận cho tui làm thử, bác nhá!
Thân.

Nghe nói Đà Lạt nhiều nhà kính thành công.
Vậy bác Thủy Canh muốn thành công xài nhà
kính ở Việt Nam mà không xài máy lạnh, bác
lên Sapa mà thử xem sao. Ngày xưa còn Pháp,
họ coi Sapa đối với Hà Nội, như Đà Lạt của
Sài Gòn đó. Đừng mất công thử nhà kính không
máy lạnh ở Sài Gòn và Hà Nội. Tôi chắc chắn
thử mấy nơi ấy thì lỗ vốn đó.

Tôi ở Hartford, miền bắc Mỹ, mà nhà kính còn
phải có quạt gió nữa đó, tuy không có máy lạnh.
Nhà kính tôi xài, từ cuối tháng Tư cho đến
cuối tháng Sáu, chủ yếu là tháng Năm. Thời gian
ấy, nhiệt độ thấp nhất chỉ vài độ âm, nhiệt độ
cao nhất 30 độ. Vậy thì trong nhà kính hầu như
không cần phải đốt sưởi, và cũng hầu như không
phải chạy quạt gió. Tuy vậy, số tiền sưởi và
số tiền chạy quạt gió cũng không nhỏ.

Bây giờ, thành phố tôi chưa có tuyết, mà Sapa
đã có tuyết rồi. Ban trưa ấm nhất, ở đây 10
độ, có nhà kính thì tuyệt, chẳng trả một xu
quạt máy nào. Chỉ phải sưởi mấy giờ ban đêm
thôi. Số tiền sưởi ấy không thể trồng cây gì
không lỗ cả. Vùng này, bây giờ phải đi mua
rau ở vùng dưới về ăn thì mới không lỗ.

Mùa hè ở đây, không có máy lạnh và quạt gió
thì cây nào trong nhà kính cũng chết. Vì thế,
nhà kính ở đây mùa hè phải bỏ hoang. Bà
con đã coi hình chụp nhà kính tôi xài đã bỏ
hoang như thế đó.

Hì hì, bác anhmytran! Bác có biết tại sao nhà kính ở vùng lạnh như chỗ bác mà vẫn nóng không? Tui tin là bác biết! Vậy là bác biết luôn tại sao tui không sợ nóng trong nhà kính VN mà không xài máy lạnh? Cùng lắm, tui mở quạt cho không khí luân-chuyển chút chút mà thôi.
Hì hì, tui chưa trồng rau trong nhà kính mà không dùng máy lạnh, vậy mà tui lại hy-vọng sẽ thuyết-phục được bác : trồng nhà kính không dùng máy lạnh!
Thân.

Thưa bác anhmytran,
Tui không còn hứng-thú gì để trao đổi trong Topic nầy của bác. Vậy tin xin lỗi. Xin bác thứ lỗi!
Kính.
Thưa bác anhmytran,
Tui không còn hứng-thú gì để trao đổi trong Topic nầy của bác. Vậy tin xin lỗi. Xin bác thứ lỗi!
Kính.
Thưa,
Tui trách Ban Quản-trị, đã "trích đoạn" trang nầy, khiến bà con không hiểu vì lý-do nào mà tui không trao đổi tiếp? Vậy xin hai bác anhmytran và vodinhtien hiểu tui : tui luôn trân-trọng và quý mến hai bác.
Kính.

Nghe nói Đà Lạt nhiều nhà kính thành công.
Vậy bác Thủy Canh muốn thành công xài nhà
kính ở Việt Nam mà không xài máy lạnh, bác
lên Sapa mà thử xem sao. Ngày xưa còn Pháp,
họ coi Sapa đối với Hà Nội, như Đà Lạt của
Sài Gòn đó. Đừng mất công thử nhà kính không
máy lạnh ở Sài Gòn và Hà Nội. Tôi chắc chắn
thử mấy nơi ấy thì lỗ vốn đó.

Tôi ở Hartford, miền bắc Mỹ, mà nhà kính còn
phải có quạt gió nữa đó, tuy không có máy lạnh.
Nhà kính tôi xài, từ cuối tháng Tư cho đến
cuối tháng Sáu, chủ yếu là tháng Năm. Thời gian
ấy, nhiệt độ thấp nhất chỉ vài độ âm, nhiệt độ
cao nhất 30 độ. Vậy thì trong nhà kính hầu như
không cần phải đốt sưởi, và cũng hầu như không
phải chạy quạt gió. Tuy vậy, số tiền sưởi và
số tiền chạy quạt gió cũng không nhỏ.

Bây giờ, thành phố tôi chưa có tuyết, mà Sapa
đã có tuyết rồi. Ban trưa ấm nhất, ở đây 10
độ, có nhà kính thì tuyệt, chẳng trả một xu
quạt máy nào. Chỉ phải sưởi mấy giờ ban đêm
thôi. Số tiền sưởi ấy không thể trồng cây gì
không lỗ cả. Vùng này, bây giờ phải đi mua
rau ở vùng dưới về ăn thì mới không lỗ.

Mùa hè ở đây, không có máy lạnh và quạt gió
thì cây nào trong nhà kính cũng chết. Vì thế,
nhà kính ở đây mùa hè phải bỏ hoang. Bà
con đã coi hình chụp nhà kính tôi xài đã bỏ
hoang như thế đó.
Nhiều lúc con thật ngưỡng mộ bác .
Điều gì bác cũng biết .
Nếu nói về nhà kính thì đúng thật nó là một chuyện đua đòi . Nó cũng giống như chuyện đua đòi chạy theo cái này cái nọ đó bác . Mà đa phần những chuyện đua đòi đều nghiêng về hàng ngoại là sao , còn hàng nội tại sao chúng ta không chạy theo ...thiết nghĩ điều này cần phải quan tâm đến .
Nước việt nam nói bé không bé , nói lớn không lớn nhưng chuyện làm nhà kính là chuyện lớn . Lớn bởi vì nông dân ta vốn nghèo còn nhà nhà kính thì giá lại cao ...nếu lỡ như nhà kính được dựng ở nơi không đúng nơi đúng chỗ thì phiền lắm .

Last edited by a moderator:
Bây giờ Nông dân ở quê tôi còn dùng nhà kính trồng chè này, các bác có tin không? chứ còn trồng rau hay cây gì khác thì trồng là chuyện bình thường, chủ yếu chúng ta xây dựng nhà kính như thế nào cho phù hợp đảm bảo trồng cây đó vẫn có lãi là được.
Đang xây dựng mô hình

nhà kính trồng chè, bảo quản chè trong kho lạnh.

Đây mô-hình mà tui đã gạn lọc. Xin bà con cùng đồng-điệu với tui, chia sẻ:

Bởi :
- Chống nhiệt-độ cao,
- Không tốn trang-bị, cũng như điện, máy vận-hành.
- Ít tốn vật-liệu,
- Xây cất rất nhanh,
- Rất dễ bảo-trì
- Và rất bền so với nhà kính trước của tui.

Thưa, tui không rành vẽ mô-hình để giải thích. Thêm vào đó, tui bị đột qụy, nên ngón tay không ăn ý với cái đầu, dù cho cái đầu vẫn còn y-nguyên, hì hì... Nên, nếu có một vị nào thích làm nhà kính như tui, thì mình trao đổi với nhau cho vui. Và nếu may mắn hơn, được nhà chuyên-môn về nhà kính loại rẻ tiền như tui, hoặc là những công-ty làm nhà kính thì hay lắm! Tui tin là có nhiều cái hay. Bởi tui vừa nhà trồng, vừa tự xây cất.
Thân.
Và đây là nhà kính tui làm. Xin để ý nhà kính nầy ứng-dụng theo nguyên-tắc : Cây Trúc ngã theo gió, để chịu được gió mạnh. Nên vòng khung không cố-định:

[/QUOTE]
Chú Trung,
Cháu mê tít mô hình nhà kính - lưới này của chú. Chú cho cháu gợi ý về các khoảng cách tối ưu và cải tiến mới của chú, chú nhé. Mong tin chú.

Đây mô-hình mà tui đã gạn lọc. Xin bà con cùng đồng-điệu với tui, chia sẻ:

Bởi :
- Chống nhiệt-độ cao,
- Không tốn trang-bị, cũng như điện, máy vận-hành.
- Ít tốn vật-liệu,
- Xây cất rất nhanh,
- Rất dễ bảo-trì
- Và rất bền so với nhà kính trước của tui.

Thưa, tui không rành vẽ mô-hình để giải thích. Thêm vào đó, tui bị đột qụy, nên ngón tay không ăn ý với cái đầu, dù cho cái đầu vẫn còn y-nguyên, hì hì... Nên, nếu có một vị nào thích làm nhà kính như tui, thì mình trao đổi với nhau cho vui. Và nếu may mắn hơn, được nhà chuyên-môn về nhà kính loại rẻ tiền như tui, hoặc là những công-ty làm nhà kính thì hay lắm! Tui tin là có nhiều cái hay. Bởi tui vừa nhà trồng, vừa tự xây cất.
Thân.
Và đây là nhà kính tui làm. Xin để ý nhà kính nầy ứng-dụng theo nguyên-tắc : Cây Trúc ngã theo gió, để chịu được gió mạnh. Nên vòng khung không cố-định:

Chú Trung,
Cháu mê tít mô hình nhà kính - lưới này của chú. Chú cho cháu gợi ý về các khoảng cách tối ưu và cải tiến mới của chú, chú nhé. Mong tin chú.[/QUOTE]
Cám ơn em đã muốn tìm hiểu cách làm của tui.
Em có nhận thấy là, không có mối hàn nào để cố-định các nối, các khung... thậm chí cũng chỉ cần một cọng kẽm ngoéo vô thôi! Khiến cho nhà kính nầy luôn "nhúc-nhích" là vậy! Hì hì... chết cười!
"Đường dài mới biết ngựa hay!" Nhà kính nầy đã 10 năm rồi, chưa bị gió mạnh làm hư như nghững nhà kính trước của tui. Hiện thời, tui đã so-sánh với các nhà kính nhập-cảng từ vùng sa-mạc gió bão ở Trung-đông, hiện-đại, thì dĩ-nhiên là vẫn đứng vững, mà điều tui mừng vui là nhà kính nầy của tui vẫn còn, dù không hiện-đại, nhưng vẫn sánh vai được cho đến nay...
Em,
Tui không giải-thích được cách tui làm, nhưng nếu em thấy tui đang làm, thì tui tin là em sẽ thấy vui ngay! Vui là:
- Dễ làm quá! Nông-dân nghèo nào cũng có thể tự làm.
- Phí-tổn rất thấp với tiêu-chuẩn (chúng ta tự đặt ra) cho một nhà kính bền vững với thời-gian.
- Thích-hợp khí-hậu với xứ mình, theo mực-độ vừa phải, hợp-lý mà không dùng máy móc cầu-kỳ.
- Đa-dụng. Nên tui có thể biến-chuyển mô-hình cách nào cũng được, theo nhu-cầu của người nông-dân cần. Điều nầy có nghĩa, trong đầu tui lúc nào cũng ứng-dụng nguyên-tắc "Cây tre" : Gió đàn thì ẹp hướng nầy... trở gió thì ẹp ngược lại hướng kia! Ngưng gió thì... còn y-nguyên! Hì hì! Nên bây giờ tui không còn lo lắm như ngày xưa: Cứ phải lóng nghe tiếng gió hú mà trong bụng thì đánh lô-tô... nên vẫn an-nhiên cắt rau bán như không có chuyện gì xảy ra! Tui cũng chờ một cơn gió mạnh, để xem sự chịu đựng của nhà kính của mình!
Hiện tui đã sẵn-sàng để bắt tay làm một nhà kính mới. Rộng hơn, lớn hơn.Tui đã đặt tiêu-chuẩn lần nầy : Cải-tiến toàn-bộ hơn 30%.
Hì hì, em đừng cười! Bởi đó là dấu hiệu của sự tiến-bộ, chỉ trong lòng mình thôi! Phải không nào?
Thân.
*
Nhịp của các khung vòm lý-tưởng mà tui sắp làm là 1.5mét.

Last edited:
khi nào bác Trung về việt nam dựng nhà kính nhớ báo cho con và mọi người đến học hỏi nha bác,con cũng muốn dựng một cái khoảng 1000m2 thôi,nhưng chưa làm bao giờ nên rất lo,phải có thầy chỉ mới dám làm

Tui vẽ vụng về quá! Em thông cảm.
Thân.
Em đã làm cả trong nhà lẫn ngoài trời. Đợt vừa rồi bị lốc bay mất mái, còn hai bên sườn nhà còn nilon che. Em quan sát thì rau trồng ở phần có mái che lên tốt hơn không có mái ( cùng giống, cùng ngày gieo trồng, phân bón...) mặc dù phần ngoài mái đất ẩm hơn trong mái.
Vấn đề lớn nhất của nhà nilon miền Bắc là nó nóng quá, mùa hè từ 8h30 sáng đến 5h chiều thì đừng có vô. Giải pháp che lưới cắt nắng em cũng đã làm vì nhà trồng cả phong lan. Nếu cắt nắng thì thiếu sáng rau không lên được, và nói chung là vẫn nóng lắm vì cơ bản nhà màng là nó bị bí, không khi không lưu thông được. Sau khi dỡ bỏ phần vách lưới thì thấy không khí ở giữa nhà và bên cạnh chênh nhau đáng kể. Ở phần sát canh nhà sau khi cắt nắng vẫn có thể làm chuồng nhốt nuôi gà vào mùa hè được, trong khi đi vào giữa thì không chịu nổi 10 phút.
Vậy nên dự kiến em cải tiến là làm loại nhà nửa lưới nửa màng. Thay vì làm module theo chiều dọc thì em làm ngang. Tức là như cái hình bác Trung vẽ là một module theo chiều ngang của vườn(8-10 m). Giữa 2 module có một khoảng hở 1.8- 2m căng lưới để chống mưa hắt, phần này trồng cây hoặc làm lối đi. Nếu làm được cái lưới này ở dạng đóng mở thì càng thông thoáng. Nếu thay cái mái vòm bằng bán mái, khum đón gió thì rất là thông thoáng.

Back