An Giang Tham Quan Mô Hình Nuôi Rắn Hổ Hèo Trần Hữu Hậu

• Thread starter TRANHUUHAU
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Nuoi ran

Upppppppppppppppppppppppppppppppp

GỞI ANH NGOCPHAT
anh có thể cho em xin số đt được không? em muốn học cách nuôi êch làm mồi cho rắn của anh đó anh phát. cám ơn anh

GỞI ANH NGOCPHAT
anh có thể cho em xin số đt được không? em muốn học cách nuôi êch làm mồi cho rắn của anh đó anh phát. cám ơn anh
Nuôi ếch làm gì anh TuanKha ơi , cho ăn một thời gian nó bệnh hoạn hoài , anh cứ mua nhái cơm đồng cho ăn là tốt nhất . Rồi một tuần hây một tháng mua cóc cho ăn một lần là không có cho ăn con mồi nào hơn cả .

GỞI ANH NGOCPHAT

Con rắn ăn mồi tự nhiên tốt hơn ăn mồi nuôi công nghiệp vì thức ăn công nghiệp là nguy cơ của nhìu vấn đề về sau.

Last edited by a moderator:
Con rắn ăn mồi tự nhiên tốt hơn ăn mồi nuôi công nghiệp vì thức ăn công nghiệp là nguy cơ của nhìu vấn đề về sau.

Nuôi ếch làm gì anh TuanKha ơi , cho ăn một thời gian nó bệnh hoạn hoài , anh cứ mua nhái cơm đồng cho ăn là tốt nhất . Rồi một tuần hây một tháng mua cóc cho ăn một lần là không có cho ăn con mồi nào hơn cả .

cám ơn anh CONG LAP và anh SONGDU đã góp ý

rắn của e nay ăn mồi chết cũng thành công rồi anh Hậu ơi, ăn mạnh ,rắn ăn khoẻ ko phải rượt mồi như mồi sống, mình cũng dễ quản lý mồi nửa mà bảo quản mồi cũng dễ.

rắn của e nay ăn mồi chết cũng thành công rồi anh Hậu ơi, ăn mạnh ,rắn ăn khoẻ ko phải rượt mồi như mồi sống, mình cũng dễ quản lý mồi nửa mà bảo quản mồi cũng dễ.
• Vậy hôm nay thứ tám nè SongDu
• Rữa rắn ăn mồi chết thành công đi hehehe

Có trại bác nào uy tín ở khu vực long thành-đồng nai bán rắn hổ hèo thì allo cho 0902388784 nhé,
mình muốn mua một ít về nuôi thử,nếu được thì mở trang trại luôn,xin cảm ơn!

Có trại bác nào uy tín ở khu vực long thành-đồng nai bán rắn hổ hèo thì allo cho 0902388784 nhé,
mình muốn mua một ít về nuôi thử,nếu được thì mở trang trại luôn,xin cảm ơn!
• Cứ vào Hải đầu trọc 1 chuyến xem sao,tới ngã 3 Tam Hiệp alo 0946.769.469

Cảm ơn bác Hậu,nếu bác ở gần em thì tốt wa ,e rất thích mô hình nuôi này
loại này nuôi để sinh sản mới có an fai3 ko bác,e có người bà con ở an giang khi nào có dịp về dưới chơi chắc fai3 ghé bác 1 chuyến

Ở gần a là qua anh rồi ....tè le như cái hột me luôn
• Vậy mà làm thiệt luôn hả ? Chúc nuôi rắn và nuôi vợ con thành công nha hehehe

• Vậy mà làm thiệt luôn hả ? Chúc nuôi rắn và nuôi vợ con thành công nha hehehe

Nuôi thành công rắn chắc cươi vợ khắc vì con vợ nhà bỏ mình rồi....

Nuôi thành công rắn chắc cươi vợ khắc vì con vợ nhà bỏ mình rồi....
• Thành công rồi nó còn quản lý mình chặt chẽ hơn lúc nầy nữa
• Thật ra là quản lý tiền chứ không phải quản lý mình lúc đó nhẹ thở lắm ...

TIN MỚI NHẬN TỪ MỸ

- Mỹ vừa nghiên cứu chế tạo thành công ( máy bắt trợm ) Đang ứng dụng bước đầu tại các nước Đông Nam Á trước khi sản xuất ra hàng loạt
• Tại Miến Điện trong ngày đầu tiên đã bắt được 100 tên
• Tại CamPuaChia ngày đầu tiên đã bắt được 50 tên
••• Riêng ở VN chỉ mới lắp đặt 2 tiếng đồng hồ đã ... Mất tiêu cái máy

Nhiều nghi vấn xung quanh Anh wá

2 Hết rồi làm sao nữa ta ... Vậy thì khoá cửa chuồng lại đi NHẬU

Trước tiên em xin gọi anh bằng anh đy hen, cho trẻ ^^, và sau đây em có vài điều thắc mắc về anh nè.
I. Anh có thiệt là nông dân, hay anh là dân trí thức quy ẩn điền viên? vì sao em hỏi vậy ah: Vì em thấy kinh nghiệm của anh trong lĩnh vực nông nghiệp này rất phong phú, ko những thế mà còn có cả các công thức tính toán, khoa học kỹ thuật ... nên em hỏi vậy đó.
II. Anh có thật sự dấn thân vào làm chưa hay tìm hiểu các kiến thức đó trên mạng... hay kinh nghiệm anh học được từ trường lớp (có thể anh là kỹ sư nông nghiệp) ^^
III. Anh có nuôi bồ câu Pháp ko mà sao bên pic bồ câu anh cũng comments nhiều wá vậy? Có nuôi thì em sang chia vài cặp nuôi với, hay ở AG có anh chỉ em với, em định 1 chuyến lên xì gòn mà đúi bọn cảnh sát giao thông dọc đường wá.
ah thêm cái nữa, em phục anh lắm đấy, anh cũng hài hước lắm (hài nhất câu trích dẫn trên đoá :D, thêm cái cũng nhiều chuyện ra phết :D. mà sao em hết Thank dc bài của anh rùi :wacko:

Lập Nghiệp @@

Con đường lập nghiệp gian nan
Lòng ta không nản quyết tâm ta làm

Em xin thân chào các bác, đặc biệt là bác Hậu "chủ thớt" :2cat: Kính mong các bậc tiền bối đọc bài và chỉ dẫn giúp cho những hậu sinh như bọn em:9^:
1- Làm quen: Em xin tự giới thiệu em là Thọ, quê ở Nam Định, em năm nay 27 tuổi, hiện đang là Kỹ sư Xây dựng (đi quản lý Dự án ở Phú Thọ - xa nhà). Dạo gần đây kinh tế đang bước vào thời kỳ suy thoái lần 2, rất dễ khủng hoảng như châu Âu nên ngành XD bọn em bết bát lắm. Xuất thân từ nông dân, từ nhỏ yêu thích ruộng đồng và chăn nuôi, hiện tại em đã và đang định hướng tới nghề nuôi rắn Hổ trâu - 1 nghề mà theo thông tin em tìm hiểu là Hot và rất thú vị:5^:
2- Thực trạng: Em cũng đã nghe lời khuyên của một số bác nuôi rắn Hổ Trâu ở Hà Nam (làng Bạch Xá), và quyết định gây đàn tử 22 con rắn giống. Cụ thể:
* Thời gian: bắt đầu nghiên cứu từ 30-4-2012, bắt đầu nuôi từ 15-7-2012 (được gần 1 tháng);
* Nguồn gốc: Hoang dã (do chưa biết nhiều về con Hổ trâu và nghe lời khuyên của 1 bác nuôi rắn ở Vĩnh Phúc), tuy nhiên cũng đã thuần được phần nào;
* Tình trạng: Do đi làm xa (Phú Thọ) nên em nuôi ở Nam Định và để bố mẹ chăm sóc, tất nhiên là các cụ chưa làm bao giờ:1^:
* Đàn rắn: Được gom dần từ tự nhiên khoảng 1 năm trước (em mua lại cả đàn trên Vĩnh Phúc), bao gồm:
- 05 rắn nhỡ từ 0,5-1,1 kg, ăn khỏe, em tách nuôi riêng 1 chuồng;<_<
- 05 con rắn đực trưởng thành (từ 2-3kg) em đang ghép cho ở chung với cả đàn rắn cái;
- 11 con rắn cái trưởng thành (từ 1,2 - 1,8kg) trong đó có 4 con đã đẻ bao gồm: 1 con 6 trứng nhỏ-tròn, 1 con 8 trứng, nhỏ-tròn; 1 con 11 trứng (8 quả to-dài, 3 quả nhỏ-tròn); và 1 con mới đẻ được 14 quả, 2 quả to-dài, 12 quả nhỏ-tròn nhưng cứng ngắc (theo ý kiến của em thi bị hỏng rồi). 3 con đang chửa (bụng khá to) và 4 con chưa thấy dấu hiệu gì. Anh chủ đàn (người đã nuôi Hổ Mang đen lâu năm có nói đây là lần đẻ thứ 2, lần 1 vào khoảng tháng 3 âm lịch rồi.:7^:
* Chuồng trại: em cũng làm theo như bác Xuân Vũ hướng dẫn, làm 1 chuồng gỗ 1x2x1,2 m; 2 chuồng xây gạch 1,2x2x1,6 m; tuy nhiên chuồng do làm tận dụng từ chuồng lợn cũ nên không có ánh sáng tự nhiên, không thông thoáng lắm và hơi thấp (em sợ bị bệnh phổi). Em đang cải tổ chuồng sang dạng hộc thuốc 0,4x0,7x0,3m xây dạng chuồng ngăn đứng như tủ thuốc ấy và sẽ chuyển hết rắn vào đó;:2cat:
* Thức ăn: em cho ăn toàn cóc, vì em sợ cho ăn thứ khác rắn dễ bị bệnh đường ruột. Rắn ăn rất tốt, cho ăn vào 7h tối, 2 ngày 1 lần, mỗi lần bình quân 1 cóc / 1 rắn; mồi chết 1 nửa, mồi sống 1 nửa, sáng kiểm tra, chỉ thừa lại vài con cóc sống chạy quanh chuồng. Tuy nhiên, từ khi bắt rắn về, phân của cả đàn chỉ có màu trắng hoặc hơi vàng, dạng lỏng (không thể hót được). Em thật không hiểu cái này lắm!:bash:
* Trứng rắn: như trên em đã nói sơ qua, 3 tuần nay có 4 con đẻ, tổng được 39 quả, do bận công việc nên em chỉ hướng dẫn các cụ xử lý trứng qua điện thoại và tài liệu thu thập từ diễn đàn (in ra giấy) hôm nay em về quê kiểm tra thì .................. Gần như tất cả số trứng trên đã bị hỏng (do bị mốc, trứng thâm hết, soi thấy phôi nhưng một phần trứng đã bị đen... một số quả mới đẻ có màu vàng như lòng đỏ trứng gà và bị cứng lại - cái này em không hiểu); một số quả mới đẻ ra đã bị thâm đen:1^: còn được đúng 2 quả là tạm ổn!
* Ấp trứng: Em cũng tìm hiểu và nhận xét chủ quan: do trứng lấy ra chưa kịp để khô đã cho vào thùng xốp, cát ấp trứng các cụ để quá ẩm và lấy khăn ẩm đậy lên trứng => nóng + ẩm quá + vi khuẩn phát triển nhanh = trứng mốc. kinh nghiệm xương máu! mất toi gần 30% vốn đầu tư:ph34r:
3- Kết luận:
* Bây giờ em cũng chưa hiểu rõ một số vấn đề, 1h đêm ngồi mạng, tìm hiểu thông tin trên diễn đàn mà chưa thông, kính mong các bác chỉ giáo giúp em!:7^:
- Sao rắn ăn bình thường mà phân rất loảng, có màu trắng và hơi tanh...
- Chuồng trại em cần phải cải tiến, sửa chữa như thế nào nữa để tốt hơn cho đàn rắn...
- Cách ấp trứng của các bác như thế nào cho em học tập với ah...
- Những quả trứng mới nở đã có màu thâm đen hoặc vàng lòng đỏ trứng gà và bi cứng lại là như thế nào ah ...
- Và các ý kiến đóng góp của các bác ...
* Em cũng Trăn trở suy nghĩ ngày đêm về con này quá. Con vợ cằn nhằn cả mấy ngày nay mà không dám kêu ca, chia sẻ với ai được.
* Cuối cùng, Em Mong và xin Chúc diễn đàn cùng các tiền bối tâm huyết luôn mạnh khỏe, uống rượu giỏi, nuôi con rắn tốt, tâm luôn sáng để chúng em noi theo.:5^:
P/s: Xin lỗi các bác, do không có thời gian và quên mất không chụp lại mấy bức ảnh để các bác bắt bệnh được, cuối tuần sau em post lại ah!

Em xin thân chào các bác, đặc biệt là bác Hậu "chủ thớt" :2cat: Kính mong các bậc tiền bối đọc bài và chỉ dẫn giúp cho những hậu sinh như bọn em:9^:
1- Làm quen: Em xin tự giới thiệu em là Thọ, quê ở Nam Định, em năm nay 27 tuổi, hiện đang là Kỹ sư Xây dựng (đi quản lý Dự án ở Phú Thọ - xa nhà). Dạo gần đây kinh tế đang bước vào thời kỳ suy thoái lần 2, rất dễ khủng hoảng như châu Âu nên ngành XD bọn em bết bát lắm. Xuất thân từ nông dân, từ nhỏ yêu thích ruộng đồng và chăn nuôi, hiện tại em đã và đang định hướng tới nghề nuôi rắn Hổ trâu - 1 nghề mà theo thông tin em tìm hiểu là Hot và rất thú vị:5^:
2- Thực trạng: Em cũng đã nghe lời khuyên của một số bác nuôi rắn Hổ Trâu ở Hà Nam (làng Bạch Xá), và quyết định gây đàn tử 22 con rắn giống. Cụ thể:
* Thời gian: bắt đầu nghiên cứu từ 30-4-2012, bắt đầu nuôi từ 15-7-2012 (được gần 1 tháng);
* Nguồn gốc: Hoang dã (do chưa biết nhiều về con Hổ trâu và nghe lời khuyên của 1 bác nuôi rắn ở Vĩnh Phúc), tuy nhiên cũng đã thuần được phần nào;
* Tình trạng: Do đi làm xa (Phú Thọ) nên em nuôi ở Nam Định và để bố mẹ chăm sóc, tất nhiên là các cụ chưa làm bao giờ:1^:
* Đàn rắn: Được gom dần từ tự nhiên khoảng 1 năm trước (em mua lại cả đàn trên Vĩnh Phúc), bao gồm:
- 05 rắn nhỡ từ 0,5-1,1 kg, ăn khỏe, em tách nuôi riêng 1 chuồng;<_<
- 05 con rắn đực trưởng thành (từ 2-3kg) em đang ghép cho ở chung với cả đàn rắn cái;
- 11 con rắn cái trưởng thành (từ 1,2 - 1,8kg) trong đó có 4 con đã đẻ bao gồm: 1 con 6 trứng nhỏ-tròn, 1 con 8 trứng, nhỏ-tròn; 1 con 11 trứng (8 quả to-dài, 3 quả nhỏ-tròn); và 1 con mới đẻ được 14 quả, 2 quả to-dài, 12 quả nhỏ-tròn nhưng cứng ngắc (theo ý kiến của em thi bị hỏng rồi). 3 con đang chửa (bụng khá to) và 4 con chưa thấy dấu hiệu gì. Anh chủ đàn (người đã nuôi Hổ Mang đen lâu năm có nói đây là lần đẻ thứ 2, lần 1 vào khoảng tháng 3 âm lịch rồi.:7^:
* Chuồng trại: em cũng làm theo như bác Xuân Vũ hướng dẫn, làm 1 chuồng gỗ 1x2x1,2 m; 2 chuồng xây gạch 1,2x2x1,6 m; tuy nhiên chuồng do làm tận dụng từ chuồng lợn cũ nên không có ánh sáng tự nhiên, không thông thoáng lắm và hơi thấp (em sợ bị bệnh phổi). Em đang cải tổ chuồng sang dạng hộc thuốc 0,4x0,7x0,3m xây dạng chuồng ngăn đứng như tủ thuốc ấy và sẽ chuyển hết rắn vào đó;:2cat:
* Thức ăn: em cho ăn toàn cóc, vì em sợ cho ăn thứ khác rắn dễ bị bệnh đường ruột. Rắn ăn rất tốt, cho ăn vào 7h tối, 2 ngày 1 lần, mỗi lần bình quân 1 cóc / 1 rắn; mồi chết 1 nửa, mồi sống 1 nửa, sáng kiểm tra, chỉ thừa lại vài con cóc sống chạy quanh chuồng. Tuy nhiên, từ khi bắt rắn về, phân của cả đàn chỉ có màu trắng hoặc hơi vàng, dạng lỏng (không thể hót được). Em thật không hiểu cái này lắm!:bash:
* Trứng rắn: như trên em đã nói sơ qua, 3 tuần nay có 4 con đẻ, tổng được 39 quả, do bận công việc nên em chỉ hướng dẫn các cụ xử lý trứng qua điện thoại và tài liệu thu thập từ diễn đàn (in ra giấy) hôm nay em về quê kiểm tra thì .................. Gần như tất cả số trứng trên đã bị hỏng (do bị mốc, trứng thâm hết, soi thấy phôi nhưng một phần trứng đã bị đen... một số quả mới đẻ có màu vàng như lòng đỏ trứng gà và bị cứng lại - cái này em không hiểu); một số quả mới đẻ ra đã bị thâm đen:1^: còn được đúng 2 quả là tạm ổn!
* Ấp trứng: Em cũng tìm hiểu và nhận xét chủ quan: do trứng lấy ra chưa kịp để khô đã cho vào thùng xốp, cát ấp trứng các cụ để quá ẩm và lấy khăn ẩm đậy lên trứng => nóng + ẩm quá + vi khuẩn phát triển nhanh = trứng mốc. kinh nghiệm xương máu! mất toi gần 30% vốn đầu tư:ph34r:
3- Kết luận:
* Bây giờ em cũng chưa hiểu rõ một số vấn đề, 1h đêm ngồi mạng, tìm hiểu thông tin trên diễn đàn mà chưa thông, kính mong các bác chỉ giáo giúp em!:7^:
- Sao rắn ăn bình thường mà phân rất loảng, có màu trắng và hơi tanh...
- Chuồng trại em cần phải cải tiến, sửa chữa như thế nào nữa để tốt hơn cho đàn rắn...
- Cách ấp trứng của các bác như thế nào cho em học tập với ah...
- Những quả trứng mới nở đã có màu thâm đen hoặc vàng lòng đỏ trứng gà và bi cứng lại là như thế nào ah ...
- Và các ý kiến đóng góp của các bác ...
* Em cũng Trăn trở suy nghĩ ngày đêm về con này quá. Con vợ cằn nhằn cả mấy ngày nay mà không dám kêu ca, chia sẻ với ai được.
* Cuối cùng, Em Mong và xin Chúc diễn đàn cùng các tiền bối tâm huyết luôn mạnh khỏe, uống rượu giỏi, nuôi con rắn tốt, tâm luôn sáng để chúng em noi theo.:5^:
P/s: Xin lỗi các bác, do không có thời gian và quên mất không chụp lại mấy bức ảnh để các bác bắt bệnh được, cuối tuần sau em post lại ah!
• Phân đàn đồng đều,con nhỏ hơn mới chịu phàm ăn mau lớn
• Đổi mồi cho rắn . Chuột,nhái cơm đồng,chim cúc,vịt,gà con ...
• Không cần xây học . Cứ nuôi như cũ,có con nào chưa ăn mạnh
• Bắt vào chuồng lưới,lấy vải chùm kín vòng chuồng
• Để mồi vào và pha men tiêu hoá chung với nước uống
• Còn vấn đề về ấp trứng có rất nhiều Anh Em đến tận nhà
• Mắt thấy tay làm thực tiển mới ấp thành công được

Xin góp ý với bạn ductho0212 về vấn đề thức ăn:

- Bạn nên luân phiên thay đổi mồi cho rắn (vì rắn cũng như cn người ăn hoài 1 món cũng chán) , với lại ăn cóc nhiều quá cũng chưa hẳn là tốt, vì ăn cóc tiêu hóa rất chậm.
- Bạn nên tập cho ăn mồi chết , ếch nhái thì phải trụng nước sôi, cóc thì để sống, chuột đạp chết .... Nên cho ăn vào ban ngày ( thường thì rắn ăn mạnh vào lúc 9g sáng và 4 giờ chiều) vì rắn ko hẳn là loài đi ăn đêm
- Bạn đừng bỏ cach1ngày để cho rắn ăn, nên ngày nào cũng cho ăn vì khi ăn ko hẳn con nào cũng no và hôm sau lại ăn nửa.
-Rắn của bạn ăn 1 con cóc/con là ăn yếu lắm, ăn mồi chết rắn ăn rất mạnh(4-5 ếch/con), ko mất sức rượt mồi, ko giành mồi cắn nhau
- Nên cho ăn cóc theo chu kì 1 tuần hoặc 1 tháng để tẩy giun sán thôi, đừng lạm dụng quá.
- Tại bạn cho ăn cóc nên phân ngã màu vàng nhạt là đúng rồi, bạn thử cho ăn chuột xem phân 1 cục đen thui. Nên làm chuồng có đáy bằng xi măng để dễ xịt rữa mới dảm bảo vệ sinh

GỬI ĐỨC THỌ NAM ĐỊNH .
Tôi là Hải ở Đồng Nai / Gia đình tôi ở Hà Nội .
Tôi hiểu khá rõ về khí hậu ngoài bắc / nếu bạn làm lại chuồng rắn thì lưu ý không là m cửa hướng gió Lào . tốt nhất là hướng đông nam / vì tới mùa gió Lào rất oi bức khó chịu . Nếu không cẩn thận thì rắn sẽ bị viêm phổi . Vào tháng 6 al này phải có quạt thông gió / nóng quá răn cũng bỏ ăn .
Về thức ăn bạn phải đổi món cho nó chứ / ăn toàn cóc e không tốt / nóng lắm .
Phân rắn màu trắng ngà sền sệt là do nóng ruột quá đó đổi mồi đi .
1 tuần 1 bữa cóc là ok rồi / nếu đổi mồi mà không hết thì cho uống men tiêu hóa /của người cũng được /của động vật cũng được .
TRứng mới đẻ mà có màu vàng lòng đỏ trứng gà / cứng và dai như cao su / đó là rắn đẻ non bạn à . Chưa tới ngày rắn đã đẻ rồi / trứng rất nhỏ .
**** Thứ nhất : cải tạo lại không khí chuồng trại . khôg để nóng bức /oi nồm .
**** Thứ hai : Thay đổi mồi cho rắn ăn nhiều thứ càng tốt / nhiều loại mồi mới đủ chất / trứng tốt hơn / trứng sẽ to .
QUAN TRỌNG NHẤT LÀ MÔI TRƯỜNG SỐNG / KHÍ HẬU PHẢI ỔN ĐỊNH KHÔNG THAY ĐỔI THẤT THƯỜNG . NẾU CÓ BỊ THAY ĐỔI THÌ THAY ĐỔI TỪ TỪ RẮN KHÔNG BỊ SỐC [ NGÃ NƯỚC / ĐẺ NON] .
Đó là chút hiểu biết của tôi / có gì hỏi thêm anh em khác nhé !

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Bài viết có nội dung tương tự

Back