ảnh cây thuốc nam

• Thread starter TrânThinh
  • Ngày gửi
có gì thắc mắc về ảnh các cây thuốc cứ pm nha!

Last edited by a moderator:
Hỏi về tên của hạt & cây.

có gì thắc mắc về ảnh các cây thuốc cứ pm nha!
Cho em hoi ve thông tin cây & hạt trong ảnh. Em thây người ta bán trong chợ Di Linh - Lâm Đồng. Nói rằng để hãm như trà, uống trị nhức mỏi. Khi hỏi tên thì nói là hạt A Di Đà ( seacrh gôgle không thấy cây này ), & nói cây này trồng ở ngoài hải đảo. Hạt có mùi thơm tinh dầu, gần như mùi dầu Khuynh Diệp.

Hình ảnh hạt:

Anh có thể trả lời cho e truc tiep o đay hoặc email: anhcreative@gmail.com

Cam on rat nhieu.

hihi

hĩ mình trưa nhìn thấy hạt này bao giờ.gia dụ nó là quả tươi thì mình bít chút.Nhưng theo tìm hỉu của minh hạt này giống hạt ô môi.bạn thử hỏi xem nhé mình ko trắc lắm đâu:wacko:

Em nghĩ răng đây không phải La Bặc Tử đâu ạ. E search google thấy La Bặc Tử có tên gọi khác là Lai phục tử, Củ cải trắng. Nếu có bác nào biết thì tiếp tục cho em thông tin nhé. Em hỏi mãi không ra.

Ngọc có đọc bài viết của bạn khá lâu rồi, tuy nhiên không trả lời vì mình chỉ biết cây này theo tên gọi dân gian thôi. Nó thuộc loại cây gỗ nhỏ, cao tầm 1-3m. Lá to như lá sim nhưng hình thức giống lá ngâu. Trái chín đen và có phấn đen như nấm mốc, quẹt lên mặt nó như một vệt lọ nồi. Từ đó mà nó có tên là cây nhọ nồi ( lưu ý là không phải cỏ nhọ nồi đâu nhé)!
Ngọc có tìm trên các tài liệu về cây cỏ thì chưa tìm ra nó, hỏi bác Gô thì...... bó tay. Đâu bạn tìm hiểu theo tên mình nói thử xem sao !

Cho em hoi ve thông tin cây & hạt trong ảnh. Em thây người ta bán trong chợ Di Linh - Lâm Đồng. Nói rằng để hãm như trà, uống trị nhức mỏi. Khi hỏi tên thì nói là hạt A Di Đà ( seacrh gôgle không thấy cây này ), & nói cây này trồng ở ngoài hải đảo. Hạt có mùi thơm tinh dầu, gần như mùi dầu Khuynh Diệp.

Hình ảnh hạt:

Anh có thể trả lời cho e truc tiep o đay hoặc email: anhcreative@gmail.com

Cam on rat nhieu.
Các bác xem thử. Đây có thể là quả hạch của cây màn kinh hay còn gọi là cây từ bi, cây Quan Âm. Tên khoa học là Vitex trifolia, họ cỏ roi ngựa
( verbenaceae ) lá quả hạt đều có mùi thơm và có nhiều công dụng. Quả hạch, hơi có đường lõm trên quả. Đài còn tồn tại bao lấy quả, quả có màu hơi đen đến đen, đường kính khoảng 6mm. hạt gọi là màn kinh tử. Các bác nhờ anh Gú tìm giúp xem có phải không?

Các bác xem thử. Đây có thể là quả hạch của cây màn kinh hay còn gọi là cây từ bi, cây Quan Âm. Tên khoa học là Vitex trifolia, họ cỏ roi ngựa
( verbenaceae ) lá quả hạt đều có mùi thơm và có nhiều công dụng. Quả hạch, hơi có đường lõm trên quả. Đài còn tồn tại bao lấy quả, quả có màu hơi đen đến đen, đường kính khoảng 6mm. hạt gọi là màn kinh tử. Các bác nhờ anh Gú tìm giúp xem có phải không?
Câu trả lời của bác Quân tử là chính xác rồi.Sản phẩm này đang bán rất nhiều trên alibaba và ebay
http://alibaba.com/product-gs/672275286/Vitex_trifolia_L_Extract.html
http://alibaba.com/product-gs/526865780/Chast_tree_berry_P_E_Vitex.html
Em thấy topic này rất ý nghĩa.Khi mà mình đang sở hữu hoặc gặp cây thuốc gì đó nhưng chưa biết tên hay công dụng có thể đưa nên đây.Có rất nhiều cao nhân đưa ra giải đáp!:lol:

Anh như này các bác ạ

Hôm trước em về nhà thấy có mấy cây nấm lạ mọc trên thân cây xoài mục. Không biết là nấm gì. Nhờ các bác chỉ giúp.
Cảm ơn các bác!

up nào..................................................................................

up nào...............................................

hình 1 là một loài trong họ ngải hổ, cũng có tác dụng gần như thèo lèo nhưng khác tí, bác có thể hỏi bác Ngọc Kỳ Lân ấy, bác ấy biết rõ, còn cái hình 2 nhìn hơi giống giống gừng gió nhưng ko biết có phải không nữa
Cám ơn bác. Em đã search theo tên bác cho, cây ở Hình 1 thì OK, nhưng cây ở Hình 2 thì hình như ko phải. Em up hình cây 2 thêm cho dễ nhìn hơn nhé bác.

Hôm trước em về nhà thấy có mấy cây nấm lạ mọc trên thân cây xoài mục. Không biết là nấm gì. Nhờ các bác chỉ giúp.
Cảm ơn các bác!

Hình nấm trắng cụ post là 1 loài trong chi Trametes, có tên khoa học là Trametes suaveolens. Nấm hóa gỗ nhẹ, rất dai. Gây mục trắng. Dĩ nhiên không phải là linh chi trắng đâu nhé.
Còn hình nấm kia thì cụ chụp ngang rất khó nhìn. Phải chụp từ trên xuống và từ dưới lên mới quan sát được.

Back