• anh chị đi qua hãy nán lại và giúp em giai đáp thắc mắc với ạ

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 22/11/15

1. hongquyen21905

em chào các anh chị ...em hiện đang học 1 trường đại học ở tphcm ...năm cuối nhưng chán cảnh đi xin việc ...em muốn về quê lập nghiệp bằng nuôi gà ta . quê em ở lâm đồng , các anh chị cho em hỏi vài câu ạ ,...anh chị nào đi qua trang em thì nán lại vài phút trả lời giúp em với .
      - anh chị nào biết đầu ra ổn định ở lâm đồng k ạ ??? thương lại mua số lượng từ 500 -1000 con ak ..chỉ cho em với ..
      - em tính sau này nuôi được 1 - 2 năm rồi em tự chế biến thức ăn dành riêng cho gà ...ban đầu em vẫn sài cám hỗn hợp phối kèm bắp ? v cho em hỏi có công thức nào để làm thức ăn cho gà vừa rẻ và vừa đầy đủ chất cho gà ạ ??

em xin cảm ơn !

Đang tải...
    2. Trần nguyên Ngọc

Trần nguyên Ngọc Nhà nông nghiệp dư

Mình ở Đăk Lăk không biết đầu ra nhưng việc cho ăn thì mình chỉ dùng cám khi gà còn nhỏ, tầm 700-800gr, mình mua lúa, bắp luộc lên rải ra cho ăn cả ngày (khoảng 4kg/300 con gà, vịt siêu trứng, ngan), nguyên liệu rẻ, thịt, trứng ngon, dễ bán vì người tiêu dùng rất sợ cám tổng hợp dù mình dùng hàng chính thống (có nhiều kẻ hay phá bĩnh vì ghen ăn, tức ở mà).

3. T.Cuong

T.Cuong Nông dân nghèo

Còn có 1 năm, sao ko cố gấn lên bạn, về bây giờ hàng sớm dèm pha, lấy đc bằng rồi, ko đi làm thì để đó, biết đâu sau này có dịp dùng tới (chằng hạn lấy ra để động viên thần con ko chịu học đòi vợ sớm thì sao)

taynguyenhongquyen21905 thích bài này.
    4. hongquyen21905

hongquyen21905

mình nghĩ lớn làm lớn ....bằng đại học cũng chỉ là 1 tờ giấy thôi ..quan trọng ở năng lực con người ..biết là có bằng sẽ hay hơn và an tâm hơn ...nhưng kệ ..sống có vài chục năm thì cố gắng tạo sự khác biệt :))) . em cảm ơn anh đã khuyên em như bame em đã khuyên em :(:(:(
      --- @ 22/11/15 ---
      mua lúa với bắp luộc lên hả anh ??? cái này hay ak .....em cảm ơn anh nhiều

5. Trần nguyên Ngọc

Uh, mình có hầm bioga, lửa đốt 24/24 chả biết làm gì nên luộc lên cho chúng nó ăn, chỉ 4 tô inox lớn (tầm 1kg) nở gần đầy 1 thúng 10kg.

hongquyen21905 thích bài này.
    6. hongquyen21905

hongquyen21905

anh nuôi nhiều không ạ ??? có thể cho em xin sđt và địa chỉ ...em sẽ lên tham quan và học hỏi với anh ?? cà phề cà pháo j em lo ...miễn sao anh bày em với :))) qua tết em nuôi ak

7. Trần nguyên Ngọc

Mình nuôi gần 200 vịt đẻ, hơn 100 gà mái đẻ, ngan, vịt xiêm tầm 30-50 con, heo nái 03 con, heo thịt thường xuyên trung bình 25 con/diện tích đất vườn 1.000m2 nhưng hàng xóm phá bĩnh, trộm cắp nó rinh, phá tan hoang hết rồi giờ còn heo và gần 20 gà mái đẻ nữa thôi. đang muốn tìm đất làm trang trại nè.

8. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Gắng 1 năm kiếm cái bằng đi..thành đại gia muộn 1 năm có sao đâu..chứ thành đại gia sớm 1 năm mà trở thành người vô học thì :D:D:D:D

9. Trần nguyên Ngọc

Muốn phát triển chăn nuôi, đầu tiên nuôi ít để lấy kinh nghiệm, tìm công ty để thành lập Đại lý cám cấp 1 (rẻ từ 10-15 ngàn/bao, nếu heo thì bớt đc gần 1 chai/con đó). Tìm thị trường, liên kết với 2-3 hộ khác (với một số loại vật nuôi khác mình) để thành lập Tổ hợp tác, có chế độ ưu đãi từ Nhà nước (vay tín chấp tối đa 500 triệu đồng), v.v... mình đang làm vậy mà. Giá cám bán cho các hộ trong Tổ hợp tác cứ rẻ hơn thị trường từ 5-10 ngàn/bao đi, tiền chiết khấu VAT, vận chuyển mình được hưởng+quà lễ tết là đủ rồi. còn bán cho người khác thì cứ chém gần bằng thị trường, quá rẻ nó kiện về công ty là phải đóng cửa đó.
      Bạn có thể đọc những bài viết ở topic này Bài thuốc dân gian trị bệnh cho Gà yahoo mail của mình là nguyenngoc_tran@ymail.com, ll có gì mình gửi tài liệu cho.

10. hongquyen21905

hongquyen21905

@Trần nguyên Ngọc : Ý tưởng của em như này ....em thật sự là không có nuôi ..mà người nuôi là ba và em của em ...với kinh nghiệm hơn nữa đời người . mong muốn của em là tận dụng tối đa khoảng đất nhà hiện có gần 1 mẫu cà phê . sau đấy 1 -2 năm ổn định .. trong thời gian đó em sẽ chế biến và sáng tạo các món ăn ngon từ gà kiểu kiểu thức ăn nhanh ..mở nhà hàng để tiêu thụ chính từ gà của mình ....phát triển theo chuỗi . em mong muốn mọi thứ suôn sẻ và sẽ đứng ra thu mua gà ta của mọi người đạt chất lượng với giá cao ...giúp người dân có thu nhập cao hơn ....tránh qua thương lái để ép giá ....ý em là vây ,.....nhưng trước mắt em vẫn muốn có 1 đầu ra ổn định để ba em có thể nuôi an tâm hơn ?? em hiện là sinh viên năm cuối đại học ngoại thương ...có biết j về chăn nuôi đâu biết sơ sơ thôi nhưng chiến lược phát triển thì em cũng hiểu ...có tài nấu ăn thôi :Bash::Bash::Bash::Bash::Bash:
      --- @ 22/11/15 ---

em gửi mail cho anh rồi ak anh . vongconsang1905@gmail.com ấy anh

11. Trần nguyên Ngọc

Vậy thì cùng chung chí hướng rồi, mình muốn phát triển thành HTX luôn (bao gồm cả Nữ công gia chánh, quán nhậu, v.v...) và các thành viên thì mỗi người nuôi vài ba loại đủ để cung cấp cho thị trường, cuối năm nay mới tiến hành ký kết dù đã triển khai hơn 1 năm rồi.
      --- @ 22/11/15, Original Post Date: 22/11/15 ---
      Ah, mình mới gửi mail rồi, chưa đủ, mới chỉ phòng, trị bệnh bằng thuốc nam thôi. còn nữa, chờ mình tìm lại trong máy rồi gửi nữa nhé.