anh chị đi qua hãy nán lại và giúp em giai đáp thắc mắc với ạ

• Thread starter hongquyen21905
  • Ngày gửi
em chào các anh chị ...em hiện đang học 1 trường đại học ở tphcm ...năm cuối nhưng chán cảnh đi xin việc ...em muốn về quê lập nghiệp bằng nuôi gà ta . quê em ở lâm đồng , các anh chị cho em hỏi vài câu ạ ,...anh chị nào đi qua trang em thì nán lại vài phút trả lời giúp em với .
- anh chị nào biết đầu ra ổn định ở lâm đồng k ạ ??? thương lại mua số lượng từ 500 -1000 con ak ..chỉ cho em với ..
- em tính sau này nuôi được 1 - 2 năm rồi em tự chế biến thức ăn dành riêng cho gà ...ban đầu em vẫn sài cám hỗn hợp phối kèm bắp ? v cho em hỏi có công thức nào để làm thức ăn cho gà vừa rẻ và vừa đầy đủ chất cho gà ạ ??

em xin cảm ơn !

em chào các anh chị ...em hiện đang học 1 trường đại học ở tphcm ...năm cuối nhưng chán cảnh đi xin việc ...em muốn về quê lập nghiệp bằng nuôi gà ta . quê em ở lâm đồng , các anh chị cho em hỏi vài câu ạ ,...anh chị nào đi qua trang em thì nán lại vài phút trả lời giúp em với .
- anh chị nào biết đầu ra ổn định ở lâm đồng k ạ ??? thương lại mua số lượng từ 500 -1000 con ak ..chỉ cho em với ..
- em tính sau này nuôi được 1 - 2 năm rồi em tự chế biến thức ăn dành riêng cho gà ...ban đầu em vẫn sài cám hỗn hợp phối kèm bắp ? v cho em hỏi có công thức nào để làm thức ăn cho gà vừa rẻ và vừa đầy đủ chất cho gà ạ ??

em xin cảm ơn !

Mình nói bạn nghe cái này nhé, nếu ko đồng ý thì bỏ qua. Bạn sắp tốt nghiệp, nên cố gắng đi, có bằng lận lưng vẫn hơn. Biết là chán cảnh đi xin việc, nhưng nghĩ cho thông là: nếu xin việc mà làm ko dc thì làm sao làm nông nghiệp dc. Làm nông nghiệp ko dành cho người hay chán, nhất là người chưa tốt nghiệp, chưa đi làm đã chán cảnh mai mốt đi xin việc rồi, tất nhiên là ko thể chịu đựng nổi việc nông nghiệp quần quật rồi.

Nông nghiệp ko có sướng đâu bạn, làm như con trâu còn ko đủ ăn, 1 số may mắn thành công, trong khi 70% là thất bại hoặc chỉ đủ ăn mà thôi. 1 số giàu lên nhờ nông nghiệp mà số ít chỉ khoảng ko đến 1 phần 10 nghìn. Bạn nghĩ bạn sẽ nằm trong số nào. Nói thiệt nông dân chúng ta cực chẳng đã mới đi làm nông, chứ mình hỏi hết cả tỉnh mình rồi, ai cũng thấy làm công ở HCM, 1 tháng kiếm 7 10tr ... hay gì gì đó vậy mà khỏe, ổn định, sau này nhờ tằn tiện tích cóp có 1 số vốn kha khá, nhờ chăm chỉ cần mẫn dc thăng chức, tăng lương, sau 10 15 năm có dc sự tích lũy khá lớn về vốn cũng như về kiến thức, lúc này anh chàng thanh niên phải lê đít đi xin việc đã trở thành anh giám đốc, anh trưởng phòng, hay gì gì khác vợ đẹp, con ngoan, nhà thành phố, ko hơn là a nông dân vẫn hàng ngày ra đồng với con trâu sao.???

Ví dụ bạn về quê lập nghiệp nuôi bò sữa đi. Giống như Củ Chi giờ nà, có người lập nghiệp 2 bàn tay trắng, giờ lên gần 300 con bò sữa, cả 1 quá trình phấn đấu khủng khiếp và mệt nhoài. Ấy thế mà những tưởng đâu họ sẽ dc an nhàn sung sướng khi 1 ngày 1 con bò cho ra mấy chục lít sữa lận - quá ngon - nhưng ai ngờ đàng sau nó là 1 cây dao bén ngót sắp giết chết họ cũng như là các nông dân nuôi bò sữa. Chỉ 1 chứ TPP thôi, hiện giờ con bò sữa giá 50 60tr chỉ còn 20tr, phải bán đổ bán tháo. SỮa thì các cty hạn chế thu, hoặc cắt hợp đồng luôn, thế làm ra sữa rồi bán cho ai, chỉ đi bán dc cho mấy cty bánh kẹo - với 1 cái giá rẻ mạt là 7k/lít - cái giá mà mình biết là hơn 15 năm rồi, trong khi 10 đến 12k/l mới đủ vốn. 1 ngày 1 con bò bèo nhèo cũng 30 lít x 300 con là 9k lít, mỗi lít anh ấy lỗ 3 đến 5k thì 1 ngày lỗ hết bao nhiêu?? có phải tầm 27tr trở lên ko, thế thì chỉ chốc lát là sẽ dọn chuồng thôi, cả đời làm lụng vất vả, chỉ nghe 1 chữ TPP và "cắt hợp đồng" là biết chắc ngày "chết" của tương lai rồi. Giờ họ rao bán bò ào ào thu dc bao nhiu hay nhiu, lỡ bị cắt hợp đồng thu sữa thì họ chỉ còn cách đưa bò vào lò mổ thôi - bạn có muốn như thế ko.??? Mình cũng làm nông nghiệp và về gà mà bạn dự định vào luôn ấy. Mình vừa thất bát 1 trại nhẹ nhàng hết 100tr, may là xoay sở kịp, ko thì lỗ năng hơn, chỉ vì có mấy chữ này thôi: "gà mỹ 20k/kg" mà lái bỏ cọc ko thèm thu mua (lái quen mua 7, 8 năm chứ ko phải tay ngang), mình bán đổ bán tháo cả tháng trời mới hết mấy ngàn con gà. Hên là vừa rồi chỉ có 1 trại còn lại, chứ 4,5 trại là ăn cho hết.

Bạn có học thức, cứ thử sức đi, khi nào ko dc thì về với ruộng đồng, thanh niên mà lo gì, chứ để về sớm, rồi đến lúc 30 40t thất bại, cầm cái bằng ra lúc ấy ko ai tuyển đi làm đâu, vì chưa có kinh nghiệm, còn nếu ko bằng thì đời quá nhọ, rồi cả đời mình phải đi làm công nhân, lúc ấy muốn ngóc đầu lên cũng ko dc. Bạn nên tính cho kỹ, đừng để cuộc đời mình "te tua" vì nhận định ko đúng nhé.
@Trần nguyên Ngọc : Ý tưởng của em như này ....em thật sự là không có nuôi ..mà người nuôi là ba và em của em ...với kinh nghiệm hơn nữa đời người . mong muốn của em là tận dụng tối đa khoảng đất nhà hiện có gần 1 mẫu cà phê . sau đấy 1 -2 năm ổn định .. trong thời gian đó em sẽ chế biến và sáng tạo các món ăn ngon từ gà kiểu kiểu thức ăn nhanh ..mở nhà hàng để tiêu thụ chính từ gà của mình ....phát triển theo chuỗi . em mong muốn mọi thứ suôn sẻ và sẽ đứng ra thu mua gà ta của mọi người đạt chất lượng với giá cao ...giúp người dân có thu nhập cao hơn ....tránh qua thương lái để ép giá ....ý em là vây ,.....nhưng trước mắt em vẫn muốn có 1 đầu ra ổn định để ba em có thể nuôi an tâm hơn ?? em hiện là sinh viên năm cuối đại học ngoại thương ...có biết j về chăn nuôi đâu biết sơ sơ thôi nhưng chiến lược phát triển thì em cũng hiểu ...có tài nấu ăn thôi :Bash::Bash::Bash::Bash::Bash:

em gửi mail cho anh rồi ak anh . vongconsang1905@gmail.com ấy anh

Ý tưởng bạn chỉ mãi là ào tưởng thôi, bạn làm ko dc đâu, chỉ xem bạn trình bày ý tưởng là biết kết quả rồi. Có khả năng mở nhà hàng thức ăn nhanh thì cần gì phải nuôi gà, cái nữa là phát triển theo chuỗi nữa mới là căng. Bạn học ko dc mà đòi mở chuỗi theo mình là nói suông.
Rồi lại làm 1 thương lái tốt nữa. Đến lúc đó, bạn cũng sẽ ép giá mọi người thôi, cái gì nó cũng có quy trình, guồng quay của nó hết, 1 mình bạn ko chống nổi đâu. Mà xem lại thì giờ bạn vẫn đi tìm đầu ra mà nghĩ mình làm lái gà rồi, còn xa lắm bạn ơi, tính trc bước ko qua đâu.

em cảm ơn các anh đã chia sẻ kinh nghiệm ....nhưng mọi thứ sẽ thay đổi sớm thôi ạ ...em cũng k biết nói j hơn nhưng em nói được làm được ....trước giờ là vậy ....em cảm ơn ạ ...thôi em out diễn đàn v ...tks các anh ,,,k vô lần 2 .
Mình nói bạn nghe cái này nhé, nếu ko đồng ý thì bỏ qua. Bạn sắp tốt nghiệp, nên cố gắng đi, có bằng lận lưng vẫn hơn. Biết là chán cảnh đi xin việc, nhưng nghĩ cho thông là: nếu xin việc mà làm ko dc thì làm sao làm nông nghiệp dc. Làm nông nghiệp ko dành cho người hay chán, nhất là người chưa tốt nghiệp, chưa đi làm đã chán cảnh mai mốt đi xin việc rồi, tất nhiên là ko thể chịu đựng nổi việc nông nghiệp quần quật rồi.

Nông nghiệp ko có sướng đâu bạn, làm như con trâu còn ko đủ ăn, 1 số may mắn thành công, trong khi 70% là thất bại hoặc chỉ đủ ăn mà thôi. 1 số giàu lên nhờ nông nghiệp mà số ít chỉ khoảng ko đến 1 phần 10 nghìn. Bạn nghĩ bạn sẽ nằm trong số nào. Nói thiệt nông dân chúng ta cực chẳng đã mới đi làm nông, chứ mình hỏi hết cả tỉnh mình rồi, ai cũng thấy làm công ở HCM, 1 tháng kiếm 7 10tr ... hay gì gì đó vậy mà khỏe, ổn định, sau này nhờ tằn tiện tích cóp có 1 số vốn kha khá, nhờ chăm chỉ cần mẫn dc thăng chức, tăng lương, sau 10 15 năm có dc sự tích lũy khá lớn về vốn cũng như về kiến thức, lúc này anh chàng thanh niên phải lê đít đi xin việc đã trở thành anh giám đốc, anh trưởng phòng, hay gì gì khác vợ đẹp, con ngoan, nhà thành phố, ko hơn là a nông dân vẫn hàng ngày ra đồng với con trâu sao.???

Ví dụ bạn về quê lập nghiệp nuôi bò sữa đi. Giống như Củ Chi giờ nà, có người lập nghiệp 2 bàn tay trắng, giờ lên gần 300 con bò sữa, cả 1 quá trình phấn đấu khủng khiếp và mệt nhoài. Ấy thế mà những tưởng đâu họ sẽ dc an nhàn sung sướng khi 1 ngày 1 con bò cho ra mấy chục lít sữa lận - quá ngon - nhưng ai ngờ đàng sau nó là 1 cây dao bén ngót sắp giết chết họ cũng như là các nông dân nuôi bò sữa. Chỉ 1 chứ TPP thôi, hiện giờ con bò sữa giá 50 60tr chỉ còn 20tr, phải bán đổ bán tháo. SỮa thì các cty hạn chế thu, hoặc cắt hợp đồng luôn, thế làm ra sữa rồi bán cho ai, chỉ đi bán dc cho mấy cty bánh kẹo - với 1 cái giá rẻ mạt là 7k/lít - cái giá mà mình biết là hơn 15 năm rồi, trong khi 10 đến 12k/l mới đủ vốn. 1 ngày 1 con bò bèo nhèo cũng 30 lít x 300 con là 9k lít, mỗi lít anh ấy lỗ 3 đến 5k thì 1 ngày lỗ hết bao nhiêu?? có phải tầm 27tr trở lên ko, thế thì chỉ chốc lát là sẽ dọn chuồng thôi, cả đời làm lụng vất vả, chỉ nghe 1 chữ TPP và "cắt hợp đồng" là biết chắc ngày "chết" của tương lai rồi. Giờ họ rao bán bò ào ào thu dc bao nhiu hay nhiu, lỡ bị cắt hợp đồng thu sữa thì họ chỉ còn cách đưa bò vào lò mổ thôi - bạn có muốn như thế ko.??? Mình cũng làm nông nghiệp và về gà mà bạn dự định vào luôn ấy. Mình vừa thất bát 1 trại nhẹ nhàng hết 100tr, may là xoay sở kịp, ko thì lỗ năng hơn, chỉ vì có mấy chữ này thôi: "gà mỹ 20k/kg" mà lái bỏ cọc ko thèm thu mua (lái quen mua 7, 8 năm chứ ko phải tay ngang), mình bán đổ bán tháo cả tháng trời mới hết mấy ngàn con gà. Hên là vừa rồi chỉ có 1 trại còn lại, chứ 4,5 trại là ăn cho hết.

Bạn có học thức, cứ thử sức đi, khi nào ko dc thì về với ruộng đồng, thanh niên mà lo gì, chứ để về sớm, rồi đến lúc 30 40t thất bại, cầm cái bằng ra lúc ấy ko ai tuyển đi làm đâu, vì chưa có kinh nghiệm, còn nếu ko bằng thì đời quá nhọ, rồi cả đời mình phải đi làm công nhân, lúc ấy muốn ngóc đầu lên cũng ko dc. Bạn nên tính cho kỹ, đừng để cuộc đời mình "te tua" vì nhận định ko đúng nhé.

Ý tưởng bạn chỉ mãi là ào tưởng thôi, bạn làm ko dc đâu, chỉ xem bạn trình bày ý tưởng là biết kết quả rồi. Có khả năng mở nhà hàng thức ăn nhanh thì cần gì phải nuôi gà, cái nữa là phát triển theo chuỗi nữa mới là căng. Bạn học ko dc mà đòi mở chuỗi theo mình là nói suông.
Rồi lại làm 1 thương lái tốt nữa. Đến lúc đó, bạn cũng sẽ ép giá mọi người thôi, cái gì nó cũng có quy trình, guồng quay của nó hết, 1 mình bạn ko chống nổi đâu. Mà xem lại thì giờ bạn vẫn đi tìm đầu ra mà nghĩ mình làm lái gà rồi, còn xa lắm bạn ơi, tính trc bước ko qua đâu.
tuy em chưa học xong đang còn nhỏ . nhưng em nghĩ anh là con người thích đặt đâu nằm đó . quá đơn giản , quá tầm thường cho 1 xã hội . ví dụ a lấy con vợ mà anh thích mà bame anh k thích và cản , v anh bỏ đúng không ???? còn cái thứ 2 , em sinh 94 .anh dựa vào lời nói và phán em k làm được thì anh cũng thuộc dạng hay khinh người . v thì làm sao tiến bộ được . em tính không nói ,càng nghĩ càng bực . anh già rồi không làm được thì để em làm . anh vô dụng thì để em thất bại nhiều lần rồi sẽ làm được . có j đâu mà nói nặng lời với em vậy . con người không có ý chí tiến thủ như anh , mãi mãi không khá lên đc . thân anh
CÁI GÌ CŨNG PHẢI TỪ TỪ VÀ MỤC TIÊU CỦA CUỘC SỐNG . EM MUỐN PHẤN ĐẤU ĐẠT ĐƯỢC NÊN NHỜ MẤY ANH TƯ VẤN VÀ CHỈ BẢO EM . CHỨ KHÔNG PHẢI ĐỂ CHÉM QUA CHÉM LẠI . EM MONG AD XÓA BÀI NÀY ĐI ...EM CŨNG CHẢ MUỐN VÀO NỮA .

em cảm ơn các anh đã chia sẻ kinh nghiệm ....nhưng mọi thứ sẽ thay đổi sớm thôi ạ ...em cũng k biết nói j hơn nhưng em nói được làm được ....trước giờ là vậy ....em cảm ơn ạ ...thôi em out diễn đàn v ...tks các anh ,,,k vô lần 2 .

tuy em chưa học xong đang còn nhỏ . nhưng em nghĩ anh là con người thích đặt đâu nằm đó . quá đơn giản , quá tầm thường cho 1 xã hội . ví dụ a lấy con vợ mà anh thích mà bame anh k thích và cản , v anh bỏ đúng không ???? còn cái thứ 2 , em sinh 94 .anh dựa vào lời nói và phán em k làm được thì anh cũng thuộc dạng hay khinh người . v thì làm sao tiến bộ được . em tính không nói ,càng nghĩ càng bực . anh già rồi không làm được thì để em làm . anh vô dụng thì để em thất bại nhiều lần rồi sẽ làm được . có j đâu mà nói nặng lời với em vậy . con người không có ý chí tiến thủ như anh , mãi mãi không khá lên đc . thân anh
CÁI GÌ CŨNG PHẢI TỪ TỪ VÀ MỤC TIÊU CỦA CUỘC SỐNG . EM MUỐN PHẤN ĐẤU ĐẠT ĐƯỢC NÊN NHỜ MẤY ANH TƯ VẤN VÀ CHỈ BẢO EM . CHỨ KHÔNG PHẢI ĐỂ CHÉM QUA CHÉM LẠI . EM MONG AD XÓA BÀI NÀY ĐI ...EM CŨNG CHẢ MUỐN VÀO NỮA .
Người ta nhiệt tình khuyên nhũ chú em...vì người ta thấy làm giàu không có dễ....chú em cứ ngồi cộng trừ nhân chia ra tiền lời thì thấy rất ngon ăn....nói đi nói lại thì cũng ráng mà học cho xong cái bằng đi...Bầu Đức cũng cố mà cho con ông ấy đi học cho được cái Đại học ...chứ không bảo ở nhà mà ăn 3 đời cũng không hết tiền.

Mình đang nhập đủ 1k gà giống 11 loại, hậu bị hết trong 8 tháng chờ đẻ. Chịu vốn giống, thức ăn trên 10triệu hãng tính 1 2 năm mở nhà hàng, chuỗi.
Nhưng hãy cân nhắc, đồ ăn nhanh k tốt cho người dùng, ít vi lượng và dễ rối loạn hấp thu chuyển hóa vì lệch dinh dưỡng. Giờ thanh niên ra phòng gym, hỏi xem họ quan tâm không. Bạn có câu trả lời của mình ở đó.

Một đứa trẻ chưa ra đời, bướng bỉnh như thế thì còn khuyên gì nữa. Mà có khuyên cũng đâu có được, chỉ khi nào cậu ta dùng tiền của chính mình để đầu tư thì cậu ta mới biết quý. Giống ý như thằng cu 5 tuổi nhà em, bảo nhiều khi không nghe, phải đến lúc nó ngã đau mình ngọt nhạt thì lần sau nó mới biết tránh không ngã nữa :))

Khứa này khoái ăn ngọt đây!
Vẽ ra cái dự án đem đi hỏi người ta tốt hay không. Người ta chỉ ra vài điều thì tự ái. Thế giờ chú em muốn nghe người ta khen cho vài câu" ừ ,hay đó, rất tốt, ý em rất giống ý anh ......" rồi nghĩ học về đâm đầu làm mà không cần biết tương lai ra sao à.!

Ái dà, chú em ấy còn nai lắm, cứ mặc kệ chú ấy, cho cuộc đời nó vật cho vài chập là biết. Tui còn lạ gì mấy chú nhóc học ba cái ngành kinh tế, chỉ biết cái mồm thôi, chả biết làm ăn gì đâu, vào trận là 3 phút thôi té chạy liền, FTU còn lạ gì nữa, tui đã ra trường ở đó cả chục năm trước rồi, giờ đang theo bên Hutech đây, học chung với mấy bé trẻ trâu y chang vậy, cũng ngang bướng lắm, mà trình độ và kiến thức chỉ như con muỗi, bước ra đời, cầm tấm bằng giỏi mà chả dám xin việc, vì đâu biết gì ngoài lý thuyết đâu, ngoài ra còn mang cả chục cái chứng chỉ điều kiện tốt nghiệp mà hỏi đến chả biết cái dek gì.

Chú em đừng tưởng là mình giỏi, các chú hiện nay rất ư là làm biếng, nông cạn, không biết nhìn xa trông rộng, cứ hùa theo phòng trào. Chắc là mấy chú lên youtube coi clips về chăn nuôi, nông nghiệp. thành triệu phú, tỉ phú miệt vườn, nên ảo tưởng đây. Vào cuộc đi rồi biết, gục 1 cái chạy té cứt, đừng nói 1, 2 năm, rồi đòi làm lái thu mua giùm nông dân, hay sẽ ép giá nông dân, mở nhà hàng, rồi mở chuỗi như KFC hay là lỗ dẹp tiệm, chạy nợ theo chuỗi luôn. Thôi cứ để tgian trả lời!!!

Mọi người ai biết thì hãy khuyên, còn ko biết thì đừng có đốc cho nó nhào đầu dzo, báo hại nó rồi sau này nó chửi sau lưng mình ấy. Nó ko thích nghe lời thật lòng thì mặc nó, đừng comment mất công phí tgian

Đọc bài mới thấy chủ top đang suy nghĩ đơn giản quá mà tham vọng quá nhiều.

Nhà bạn có đất và người thân của bạn có thời gian rảnh rỗi để có thể nuôi gà. Đó chỉ là một vài yếu tố cần thiết để nuôi gà thôi. Còn tiền vốn, kỹ thuật nuôi, quan hệ .... vẫn còn thiếu rất nhiều. Nhưng những thứ đó không thuộc sở hữu của bạn. Nên nhớ quyền sở hữu của bố mẹ bạn và của bạn rất khác nhau. Đừng có đánh đồng nó! Bạn đang là một sinh viên năm cuối, vẫn phụ thuộc hoàn toàn vào bố mẹ. Hãy thử hình dung khi bạn ra trường bạn có gì trong tay ngoài tấm bằng mà vẽ ra những mục tiêu lớn thế?

Nào là nuôi khoảng 1000 con gà vườn. Nếu bạn bỏ tất cả về tự nuôi thì để thuyết phục được bố mẹ giao đất, tiền để nuôi đã là cả vấn đề rồi. Mà cho là bạn nuôi được gà thành công thì tiền lời từ bán gà chắc chắn sẽ không bao giờ nhiều và ổn định bằng việc bạn đi làm hưởng lương được. Còn chuyện bạn vẽ ra dự án để gia đình bạn làm hả? Bạn có cái gì trong tay mà đòi lãnh đạo chuyện làm ăn trong gia đình? Gia đình đòi hỏi bạn phải kiếm sống được với mảnh bằng đó bạn còn chưa làm được. Chăn nuôi gà không khó tính toán, được ăn hay không có lẽ bố mẹ bạn đã tính ra.

Chuyện mở nhà hàng kinh doanh về gà cũng vậy. Vứt ngay đi cái lý thuyết mình buôn tận gốc bán tận ngọn sẽ có lãi lớn. Ngớ ngẩn.

Quả thật mình thấy bây giờ nhiều bạn trẻ suy nghĩ mơ hồ quá! Ngay cả một cái dự án viêt trên giấy thôi còn chưa làm được mà đã đòi kinh doanh, đề ra những tham vọng lớn. Chê làm thuê vất vả mà lương bèo.

Ái dà, chú em ấy còn nai lắm, cứ mặc kệ chú ấy, cho cuộc đời nó vật cho vài chập là biết. Tui còn lạ gì mấy chú nhóc học ba cái ngành kinh tế, chỉ biết cái mồm thôi, chả biết làm ăn gì đâu, vào trận là 3 phút thôi té chạy liền, FTU còn lạ gì nữa, tui đã ra trường ở đó cả chục năm trước rồi, giờ đang theo bên Hutech đây, học chung với mấy bé trẻ trâu y chang vậy, cũng ngang bướng lắm, mà trình độ và kiến thức chỉ như con muỗi, bước ra đời, cầm tấm bằng giỏi mà chả dám xin việc, vì đâu biết gì ngoài lý thuyết đâu, ngoài ra còn mang cả chục cái chứng chỉ điều kiện tốt nghiệp mà hỏi đến chả biết cái dek gì.

Chú em đừng tưởng là mình giỏi, các chú hiện nay rất ư là làm biếng, nông cạn, không biết nhìn xa trông rộng, cứ hùa theo phòng trào. Chắc là mấy chú lên youtube coi clips về chăn nuôi, nông nghiệp. thành triệu phú, tỉ phú miệt vườn, nên ảo tưởng đây. Vào cuộc đi rồi biết, gục 1 cái chạy té cứt, đừng nói 1, 2 năm, rồi đòi làm lái thu mua giùm nông dân, hay sẽ ép giá nông dân, mở nhà hàng, rồi mở chuỗi như KFC hay là lỗ dẹp tiệm, chạy nợ theo chuỗi luôn. Thôi cứ để tgian trả lời!!!

Mọi người ai biết thì hãy khuyên, còn ko biết thì đừng có đốc cho nó nhào đầu dzo, báo hại nó rồi sau này nó chửi sau lưng mình ấy. Nó ko thích nghe lời thật lòng thì mặc nó, đừng comment mất công phí tgian

đa số nguời trẻ là vậy bác à, ko biết thuốc đắng dả tật là gì, dù chú ấy có nói đc làm đc đi, nhưng phải bao nhiêu năm, 1 hay 5 hay 10 năm, đòi nuôi 1000 con gà? giờ khỏi luôn, cứ nuôi 100 con truớc rồi đống chuồng cho nó là biết. chưa thấy cảnh 1 đêm dậy luợm xác mấy chục con nên đâu biết sợ vả nản gì bác à.
con gà là con vật dễ chết sảng nhất, nhất là nuôi thả, cho dù có ngừa đầy đủ đi chăng nữa.

ps: à bác còn nuôi gà đá ko? cũng ở củ chi luôn à?

Mấy bác chém dữ quá làm em nó sợ. Theo mình thì ý tưởng của chủ thớt cũng tốt, nhưng ý tưởng tốt tới đâu thì cũng nên làm từ từ, không nên nóng vội đầu tư ồ ạt. Bạn có thể nuôi 50 100 con gà ban đầu, bạn sẽ đánh giá được lời lỗ, lấy kinh nghiệm. Bài học kinh nghiệm thì bạn chỉ có thể tự rút ra, vì mỗi người một hoàn cảnh khác nhau. Chúc chủ thớt start up thành công

Kể cho bạn câu chuyện của mình. Mình bắt đầu làm nông nghiệp năm 2011, khi vừa học xong 4 năm đại học, bạn biết mình ấp ủ giấc mơ làm nông dân lúc nào không, lớp 7, đúng vậy, mình mất 10 năm từ lúc thích cho đến lúc làm. Mình từng muốn nghỉ học lúc tốt nghiệp lớp 9 cũng như không định thi đại học sau khi tốt nghiệp lớp 12, nhưng rốt cuộc mình vẫn chẳng bỏ học lớp nào cả, cứ thế, từng lớp từng lớp. Trong 10 năm đó, không phải tất cả, nhưng cứ 10 ngày thì ít nhất cũng phải 8 ngày mình nghĩ về nông nghiệp. Chắc bạn nghĩ rằng mình thật hèn nhát hoặc ba mẹ mình cấm đoán dữ dội lắm, không đâu, ba mẹ mình tuy không ủng hộ đam mê của miình nhưng cũng không phản ứng quá quắt gì cả, và một người đạp xe đạp 1 mình từ Đà Lạt về Nha Trang thì có thuọc loại hèn nhát không? Mình tự tin nói rằng...mình đéo phải loại phế vật đó.

Vậy tại sao mình lại phải bỏ ra tới 10 năm để làm được công việc yêu thích? Mình đang khảo nghiệm bản thân, đúng vậy, mình muốn kiểm tra thử đây có phải là thứ mình thật sự yêu thích hay không. Đam mê của bạn chỉ là một ngôi sao băng vụt sáng lên rực rỡ rồi tắt ngấm hay là ánh trăng cứ đều đặn nhẹ nhàng lan toả mỗi đêm rằm, Thời gian, chính là thứ khảo nghiệm trung thực nhất.

Vậy trong 10 năm đó mình chỉ dùng để khảo nghiệm bản thân thôi sao, không, mình còn phải nuôi dưỡng đam mê nữa chứ, trong khi bạn bè để dành tiền mua quần áo, giày dép thì mình để dành tiền mua sách nông nghiệp để ngấu nghiến, tủ sách nông nghiệp đủ thể loại của mình đã lên tới số lượng hàng trăm rồi, và đến khi mình khám ra cái kho tàng internet này thì là những đêm thức trắng để căng mắt trên những trang web nông nghiệp (và jav nữa :v).

Vậy với những gì mình kể trên thì chắc giờ mình đã thành công sau 4 năm được làm nông dân rồi nhỉ? Hi hi, làm bạn thất vọng rồi, sau 4 năm vật vã lên xuống cùng con gà thì hiện nay mình đã gầy nên một mớ nợ nần. Cái đệt, sao lạ vậy? Lạ nhưng mà thiệt đó bạn, mình đang nợ,trong 3 tháng tới mà không tìm được 30tr để xoay sở thì phá sản chắc. Vậy thì mục đích kể câu chuyện này là gì vậy? À, đó là bởi vì đang làm chúa chổm nhưng mình rất hạnh phúc, mình chẳng bao giờ nghi ngờ gì về công việc mình đã chọn cả, mình chắc chắn mục tiêu của mình là đúng, chỉ là cách thực hiện chưa đúng, và mình sẽ liên tục cố gắng để biến những sai lầm trở thành đúng lầm, 10 năm đó giúp mình kiên trì hơn bất cứ ai, chai lì hơn bất cứ ai, và làm việc vui vẻ hơn bất cứ ai.

Kết luận, nếu bạn muốn nghe lời khuyên, mình nghĩ hãy để bản thân bạn có cơ hội dồn nén đam mê lại hết mức có thể, để đến khi không chịu nổi nữa, nó sẽ bùng nổ một cách dữ dội, và không có còn gì có thể làm bạn gục ngã và hối tiếc nữa.

đa số nguời trẻ là vậy bác à, ko biết thuốc đắng dả tật là gì, dù chú ấy có nói đc làm đc đi, nhưng phải bao nhiêu năm, 1 hay 5 hay 10 năm, đòi nuôi 1000 con gà? giờ khỏi luôn, cứ nuôi 100 con truớc rồi đống chuồng cho nó là biết. chưa thấy cảnh 1 đêm dậy luợm xác mấy chục con nên đâu biết sợ vả nản gì bác à.
con gà là con vật dễ chết sảng nhất, nhất là nuôi thả, cho dù có ngừa đầy đủ đi chăng nữa.

ps: à bác còn nuôi gà đá ko? cũng ở củ chi luôn à?

Mình giờ ko có nuôi gà nữa bác ạ, đang làm đề án chuyển đổi, tpp đến rồi, Củ Chi đang bán đổ bán tháo bò sữa do ko có cty kỳ hợp đồng thâu sữa (báo NET nó đưa tin thế), làm mình cũng nản, bị cái vụ gà Mỹ phá giá 1 cú hết 1 mớ rồi, đang định chuyển đổi tổng lực qua nuôi dê sinh sản bán thịt.
Mình ở Bình Chánh và Long An, chứ ko phải ở Củ Chi.

Back