Anh chị nào có kinh nghiệm trồng lan DENROBIUM vào đây thảo luận chia sẽ kinh nghiệm.

• Thread starter lanhoatrinh
  • Ngày gửi
Em dự định trồng 1000 cây Denrobium Loại như hình bên dưới.

Về vấn đề kỹ thuật trồng thì em cũng tìm hiểu qua sách và tìm trên mạng em có thử trồng trước đó 1 vài chậu và thấy rất ok không biết khi chuyển sang trồng theo hình thức kinh doanh số lượng lớn thì ra sao. Em có 1 số vấn đề sau đây chưa rõ mong các bác chỉ giúp em.

1. Trồng Denro theo dạng cắt cành nên trồng chậu đất hay chậu nhựa và cái nào tốt hơn, nếu chậu nhựa thì em chọn loại f12 có được không?

2. Khu đất nhà em rất thoáng có ánh sáng nhiều như vậy em nên dùng lưới che theo tỷ lệ bao nhiêu %.

3. Em dùng than đứớc để trồng thì có tốt không và em nên xữ lý ra sao khi trồng vào chậu và cả cây giống khi mua về em nên xữ lý ra sao trước khi trồng.

- Mong các bác , các anh chị đi trước có kinh nghiệm đã từng trồng lan Denrobium chỉ giúp em với, em xin cảm ơn.

Chào bạn mình có góp ý nhỏ cho bạn
1. Số lượng hoa cắt cành nếu bạn trồng với 1000 cây theo mình thì quá ít vì không phải 1000 cây sẽ cho bạn 1 lúc 500 > 1000 cành hoa. Hoa đợt đầu rất ít bạn ko thể bỏ cho khách hàng đủ số lượng. Dù chỉ 1 shop hoa tương đối.
2. Bạn nên chọn giống ema white (màu trắng) - Esakul (trắng tím) nhược cũa cây trắng tím là trồng không kĩ sẽ bị nấm và tuột lá rất nhanh. Theo mình bạn mới trro62ng nên tập trồng cây màu vì cây màu sẽ nhanh thu hồi vốn và chỉ trồng từ 7 > 12tháng.
3. Trồng cắt cành nên chọn chậu F14 trở lên.
4. Lưới nên chọn loại 50% nắng.

Đó là những gì mình biết mong rằng sẽ giúp được bạn.

VƯỜN LAN HOÀNG YẾN
XUÂN LỘC - ĐỒNG NAI - 01656049003

Chào bạn mình có góp ý nhỏ cho bạn
1. Số lượng hoa cắt cành nếu bạn trồng với 1000 cây theo mình thì quá ít vì không phải 1000 cây sẽ cho bạn 1 lúc 500 > 1000 cành hoa. Hoa đợt đầu rất ít bạn ko thể bỏ cho khách hàng đủ số lượng. Dù chỉ 1 shop hoa tương đối.
2. Bạn nên chọn giống ema white (màu trắng) - Esakul (trắng tím) nhược cũa cây trắng tím là trồng không kĩ sẽ bị nấm và tuột lá rất nhanh. Theo mình bạn mới trro62ng nên tập trồng cây màu vì cây màu sẽ nhanh thu hồi vốn và chỉ trồng từ 7 > 12tháng.
3. Trồng cắt cành nên chọn chậu F14 trở lên.
4. Lưới nên chọn loại 50% nắng.

Đó là những gì mình biết mong rằng sẽ giúp được bạn.

VƯỜN LAN HOÀNG YẾN
XUÂN LỘC - ĐỒNG NAI - 01656049003

Anh cho em hỏi thêm là cây màu ở đây anh nói có phải là cây Denrobium giống như hình trên em up len không?.
Em được biết nếu trồng thì lứa hoa đầu tiên mình ngắt bỏ đi để dưỡng cây lứa hoa tiếp theo nữa mới để anh cho em hỏi không biết như vậy có đúng không?.
Cây con sau khi em mua về có nên xử lý thuốc trước khi trồng không anh?.

Em mới bắt đầu trồng à nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm mong anh chỉ giúp, xin cảm ơn anh.

Theo mình bạn ko nên dung than Đước vì cây Đước o vùng ngập mặn trong cây co chứa Muối. Bạn co thể dùng than gỗ thường hoặc Bánh sơ dừa cung dc lắm. Khi lợp lưới che nắng bạn nên chú y sao cho chiều các sợi theo hướng B N tức là các kẽ hở sẻ vuông góc với chiều Đ T nhu vậy tia nắng đi sẻ đều hơn. Lá ko bị hiện tượng sọc dưa.

Back