Anh Em cho mình hỏi nên nuôi bồ câu pháp thuần hay lai

• Thread starter thanhkinhcm
  • Ngày gửi
Nhờ anh em giúp đỡ. Mà làm sao mình biết được chim bồ câu đó thuần hay lai :). Đang tìm hiểu.

Nếu mới nuôi thật sự mình khuyên bạn nên mua chim tơ 3-5 tháng ý. ĐỪng mua chim đẻ rồi về thấy mãi hok đẻ nữa là khổ đấy. Khi chim đã sinh sản rồi mà trong quá trình thay đổi môi trường nuôi+chuồng trại thì đến 70-80% là tịt đẻ. Trước e bé cũng bắt chim đẻ rồi về nuôi. Thời gian thuần mất 1 tháng + sau thả tịt chả thấy đẻ 12/15 cặp ( e nuôi dân dã nên phải nhốt thuần ít nhất 10 ngày)

theo mình pháp hẳn hoặc ta hẳn!
bác cho mình nói chút ý kiến nhé.theo thực tế mình nuôi thì thấy nếu nuôi làm kinh tế mà bồ câu ta thì không hiêu quả lắm vì đẻ chậm chim ra ràng nhỏ.còn pháp thuần thì to con nhưng ấp dở dễ làm hỏng trứng nên em thấy nếu làm kinh rế thì chỉ có pháp lai là ok nhất.pháp lai để tốt ấp tốt trọng lượng ra ràng cũng to

bác cho mình nói chút ý kiến nhé.theo thực tế mình nuôi thì thấy nếu nuôi làm kinh tế mà bồ câu ta thì không hiêu quả lắm vì đẻ chậm chim ra ràng nhỏ.còn pháp thuần thì to con nhưng ấp dở dễ làm hỏng trứng nên em thấy nếu làm kinh rế thì chỉ có pháp lai là ok nhất.pháp lai để tốt ấp tốt trọng lượng ra ràng cũng to[/Q
bác amytran chuyên đi truyền bá tư tưởng rút ván, khó hiểu quá. Bác nuôi đã lâu rồi mà sao còn đi khuyên ng mới vào nghề kiểu như vậy nhỉ? Bác k nuôi nữa muốn thanh lý thì cứ việc, nhưng nếu đã đưa ra lời khuyên thì hãy đưa ra với sự chân thành nhất !

Qua quá trình nuôi bồ câu, mình có 1 số kinh nghiệm bản thân đúc kết như sau :
- Nuôi bồ câu thu hồi vốn rất lâu so với nuôi con gà, với số vốn bỏ ra 120 triệu( 300 cặp bao gồm lồng nuôi và diện tích chăn nuôi ), thời gian thu hồi vốn mất 2 năm với giá là 80k/ 1 cặp ra ràng cho 150 cặp/ tháng ( nuôi đạt ) >>>> gọi là bỏ vốn ra để tự làm kiếm tiền công
- khi tìm mua bồ câu về nuôi thì thường nghe la sẽ thu mua lại bồ câu ra ràng giá cao >>> đây là cái khốn nạn mà mình bị lừa khi mua con giống, có bồ câu ra ràng rồi chẳng biết bán cho ai ( tổ cha mấy thằng nhà báo làm mình bị lầm )
- Kinh nghiệm: nếu nuôi bồ câu phải xác định nuôi từ 800 cặp trở lên, giá bồ câu ra ràng làm sao bán ra thị trường chỉ 60k/1 cặp, chi phí thức ăn cho bồ câu chỉ được phép 1,3 triệu/100 cặp/ 1 tháng, xác xuất ra ràng phải đạt 80%/ tháng. tính được như vậy thì hãy nuôi( chơi như tụi Trung Quốc ), còn không thì rút ra vẩn còn kịp
Bán bồ câu đang đẻ 200k/ cặp, chưa đẻ 150k/cặp( 3-5 tháng ) lồng nuôi 80k/lồng/2 cặp, ra ràng 65k/1 cặp/ 400g/ 1 con

Thanh ly bo cau gia re
Bác này khả năng nuôi toàn chim Ta hay chim Hội giá mới 60k/cặp .
BÀI TOÁN KINH TẾ CHO CHIM BỒ CÂU (Mời Tham khảo )
"Lãi từ nuôi chim Bồ Câu Pháp ? ": tôi thấy nhiều bạn tranh cãi về
việc chỉ lãi ở việc bán giống con bán thịt thì lỗ, hoặc không được bao nhiêu .
Tôi tính thử theo Trại tôi đang làm nhé .Tiền giống ban đầu thì dù anh có nuôi con gi,
trồng cây gì thì anh cũng phải bỏ vốn ra để cải tạo, xây dựng chuồng trại, mua giống về .
Ví dụ đầu tư 100 đôi chim đẻ giá 350k/doi = 35tr ,(hoặc bạn nhân giống từ 5 hay 10cặp để
có 100 đôi đẻ),
lồng để nuôi Công nghiệp cho 100cap này là 50bo x 220k = 11tr .Trại nuôi thì 1 là
xây mới chỉ cần 20-30m2 trồng 3 tầng thành 2 dãy là thoải mái hoặc tận dụng trại
chuồng nuôi, nhà hoang bỏ không để nuôi .Tổng bạn bỏ ra khoảng 50 triệu tất cả(nếu bạn không gây ra từ số lượng ít ban đầu) .
Chim nuôi CN áp dụng khoa học kỹ thuật vào thì năng xuất đạt 50-60cặp /tháng/100 đôi
là ok, như vậy nếu anh có 50 dôi chim thịt/ tháng . Thức ăn giá cám CN hiện nay vào khoang 10.000 đ/kg cho Gà đẻ , Trại mình đang kết hợp mùa nào thức đấy : Gô + Cám , hoặc Thóc Xay + cám , tỷ lệ cám 80-90% thì giá thành chung chỉ khoảng 9000 đ/kg tổng hợp .100 cặp 1 ngày ăn tối đa khoảng 10kg = 90.000 đ x 30 ngày = 2.700.000đ cộng với 200.000 đ tiền thuốc bổ, thuốc phòng, Khoáng... ,vậy chi phí thỏa mái là 3triệu /tháng .
Gía bán 120.000 đ x 50 cặp = 6.000.000 đ – 3.000.000 đ = 3.000.000 đ ( Thu lãi chưa trừ công chăm sóc ) . Nếu 1 người chuyên ở nhà chăn nuôi kiểu CN thì chăm được 400-500 cặp mới bõ chăm . Tôi chỉ tính 50% thì mỗi tháng lấy 50 cap thôi tức tôi cũng lãi 3tr/tháng , thu nhập bằng 1 người đi làm công Nhân ăn lương . Như vậy 1 năm anh chỉ làm ra và bán hết thì anh cũng lãi khoang 40-50 tr (thời gian hòa vốn là 1 năm) . Nếu anh kết hợp bán giống hoặc
bán trực tiếp cho các nhà Hàng thì được giá cao anh sẽ còn lãi hơn .
Điều mà tôi muốn chia sẻ thêm ở đây nữa là : để nhanh có số lượng đàn theo nhu cầu với chi phí tự có thì chúng ta nên tập trung gây giống trước,những cặp không đạt thì bán thịt mua thức ăn cho đàn chim (tất nhiên là khi thấy nhu cầu Chim tăng) khi đó ta không phải bỏ thêm tiền mua con giống và giá chim giống mà ta gây được chi phí rất thấp.
Lời Khuyên : – Từ 100 cặp này các bạn nên vừa bán một phần để mua thức ăn vừa nhân giống trong khoảng 6 tháng-1 năm thì các bác được tổng đàn là bao nhiêu ?
chắc các bạn sẽ được là tổng khoảng 400-500 cặp bố mẹ sau 1 năm. Nuôi bồ câu muốn có thu nhập cao thì các bạn phải nuôi số lượng nhiều và chuyên tâm đi sâu áp dụng khoa học kỹ thuật vào việc chăm sóc, quản lý , chứ nuôi ít thi không bõ công chăm nom .Điều cốt lõi nữa là chúng ta phải sàng lọc thật kỹ giữ lại những cặp đẻ đạt : <45 ngay/lứa,ấp khéo, nuôi con giỏi,khỏe mạnh , còn lại phải sử lý bằng cách loại cả hay loại 1 trong 2 con trong một cặp không đạt thay thế bằng cặp mới.
– Nếu bán chim Giống thì Bác phải tính thêm tiền thức ăn của 20 ngày nữa cho 1 cặp
chim Non để bán giống 1-1.5 tháng tuổi , bạn cho chim Non ăn thoải mái hết
100g/cặp/ngày vậy 20 ngày là 2kgx 10.000 d / cap = 20.000 đ + thức ăn cho chim bố mẹ nuôi thời gian đầu là 50.000đ . Vậy chim non 45 ngày tuổi chi phí sẽ hết khoảng 70.000 d, và thêm phần hao hụt ,vậy bán giống lãi của sẽ là 170k-70k = 100k / cap
( gần gấp đôi bán chim thịt ) .
Tuy nhiên ta chỉ tính lợi nhuận khi bán chim thịt thôi .
.MỜI CÁC BẠN ĐÓNG GÓP Ý KIẾN !!!

Tôi tính thử theo Trại tôi đang làm nhé .Tiền giống ban đầu thì dù anh có nuôi con gi,
trồng cây gì thì anh cũng phải bỏ vốn ra để cải tạo, xây dựng chuồng trại, mua giống về .
Ví dụ đầu tư 100 đôi chim đẻ giá 350k/doi = 35tr ,(hoặc bạn nhân giống từ 5 hay 10cặp để
có 100 đôi đẻ),
lồng để nuôi Công nghiệp cho 100cap này là 50bo x 220k = 11tr .Trại nuôi thì 1 là
xây mới chỉ cần 20-30m2 trồng 3 tầng thành 2 dãy là thoải mái hoặc tận dụng trại
chuồng nuôi, nhà hoang bỏ không để nuôi .Tổng bạn bỏ ra khoảng 50 triệu tất cả(nếu bạn không gây ra từ số lượng ít ban đầu) .
Chim nuôi CN áp dụng khoa học kỹ thuật vào thì năng xuất đạt 50-60cặp /tháng/100 đôi
là ok, như vậy nếu anh có 50 dôi chim thịt/ tháng . Thức ăn giá cám CN hiện nay vào khoang 10.000 đ/kg cho Gà đẻ , Trại mình đang kết hợp mùa nào thức đấy : Gô + Cám , hoặc Thóc Xay + cám , tỷ lệ cám 80-90% thì giá thành chung chỉ khoảng 9000 đ/kg tổng hợp .100 cặp 1 ngày ăn tối đa khoảng 10kg = 90.000 đ x 30 ngày = 2.700.000đ cộng với 200.000 đ tiền thuốc bổ, thuốc phòng, Khoáng... ,vậy chi phí thỏa mái là 3triệu /tháng .
Gía bán 120.000 đ x 50 cặp = 6.000.000 đ – 3.000.000 đ = 3.000.000 đ ( Thu lãi chưa trừ công chăm sóc ) . Nếu 1 người chuyên ở nhà chăn nuôi kiểu CN thì chăm được 400-500 cặp mới bõ chăm . Tôi chỉ tính 50% thì mỗi tháng lấy 50 cap thôi tức tôi cũng lãi 3tr/tháng , thu nhập bằng 1 người đi làm công Nhân ăn lương . Như vậy 1 năm anh chỉ làm ra và bán hết thì anh cũng lãi khoang 40-50 tr (thời gian hòa vốn là 1 năm) . Nếu anh kết hợp bán giống hoặc
Điều mà tôi muốn chia sẻ thêm ở đây nữa là : để nhanh có số lượng đàn theo nhu cầu với chi phí tự có thì chúng ta nên tập trung gây giống trước,những cặp không đạt thì bán thịt mua thức ăn cho đàn chim (tất nhiên là khi thấy nhu cầu Chim tăng) khi đó ta không phải bỏ thêm tiền mua con giống và giá chim giống mà ta gây được chi phí rất thấp.
Lời Khuyên : – Từ 100 cặp này các bạn nên vừa bán một phần để mua thức ăn vừa nhân giống trong khoảng 6 tháng-1 năm thì các bác được tổng đàn là bao nhiêu ?
chắc các bạn sẽ được là tổng khoảng 400-500 cặp bố mẹ sau 1 năm. Nuôi bồ câu muốn có thu nhập cao thì các bạn phải nuôi số lượng nhiều và chuyên tâm đi sâu áp dụng khoa học kỹ thuật vào việc chăm sóc, quản lý , chứ nuôi ít thi không bõ công chăm nom .Điều cốt lõi nữa là chúng ta phải sàng lọc thật kỹ giữ lại những cặp đẻ đạt : <45 ngay/lứa,ấp khéo, nuôi con giỏi,khỏe mạnh , còn lại phải sử lý bằng cách loại cả hay loại 1 trong 2 con trong một cặp không đạt thay thế bằng cặp mới.
– Nếu bán chim Giống thì Bác phải tính thêm tiền thức ăn của 20 ngày nữa cho 1 cặp
100g/cặp/ngày vậy 20 ngày là 2kgx 10.000 d / cap = 20.000 đ + thức ăn cho chim bố mẹ nuôi thời gian đầu là 50.000đ . Vậy chim non 45 ngày tuổi chi phí sẽ hết khoảng 70.000 d, và thêm phần hao hụt ,vậy bán giống lãi của sẽ là 170k-70k = 100k / cap
Bác ơi 100 cặp 1 tháng hết 2tr7 tiền thức ăn có nhiều quá ko, e thấy mọi người nói chỉ tầm 1tr3, 1tr5
Ngoài ra giá chim thịt 120k/ cặp là có lạc quan quá ko

có 100 đôi đẻ),
bác nói hay quá!
"Gía bán 120.000 đ x 50 cặp = 6.000.000 đ – 3.000.000 đ = 3.000.000 đ ( Thu lãi chưa trừ công chăm sóc ) "
Bán cho ai, ai mua? mà giá 120 lấy đâu ra?
Còn chim giống mới biết ăn mà giá 170k ( xiếc à?)
Người ta thanh lý chim đẻ 200k/ cặp ( tặng luôn chuồng nuôi và máng ăn máng uống kìa)
THÔI NGAY CÁI TRÒ BÁN CHIM GIỐNG ĐI

Bác ơi 100 cặp 1 tháng hết 2tr7 tiền thức ăn có nhiều quá ko, e thấy mọi người nói chỉ tầm 1tr3, 1tr5
Ngoài ra giá chim thịt 120k/ cặp là có lạc quan quá ko
Pha trộn theo tỷ lệ 80-90% là cám CN thì thà cho ăn thẳng còn hơn (Vô tác dụng). Bình thường người ta cho ăn 50%, cùng lắm là 2 cám 1 ngô, giá trung bình khoảng 8k/kg thức ăn. Trung bình mỗi cặp ăn 80-90gr/ ngày ( Đó là trung bình nhé, vì trong mỗi thời điểm thì có những cặp ấp, cặp nuôi con, mà cặp ấp thì ăn rất ít, và bù trừ cho nhau.) Như vậy mỗi tháng khoảng 2,7 kg thức ăn/cặp <=>22k/cặp/ tháng. 100 cặp thì hết 2,2 triệu. Còn mình thì cho ăn theo tỷ lệ 6 ngô 4 cám. Giá ngô chỗ mình tương đối cao, 6600đ/kg. cám 10k/kg. Trung bình là 8k/kg thức ăn và thức ăn mỗi tháng cũng khoảng 2tr/100 cặp. Còn như 1 số nơi khác giá ngô chỉ khoảng 5500/kg thì chi phí sẽ giảm hơn rất nhiều.
Nói về giá chim ra ràng. 120k/cặp thì k phải là quá cao, nhưng chỉ là bán tận ngọn thôi, và cũng chỉ là ở Miền Bắc thôi, chứ trong Nam thì k còn đc giá đó (Nếu có cũng chỉ là 1 số địa phương). Còn nói nuôi 100 cặp, với năng suất 50%/tháng mà lãi đc 3tr/tháng thì quả là hơi khó thực hiện, vì giá 120k/cặp chỉ được khi có đầu ra cực tốt,

Luôn tiện úp giùm bài quảng cáo của người bạn mới quen:
Thanh lý Bồ câu Pháp : giá 200k/ cặp ( bao gồm chuồng nuôi và máng ăn máng uống)
http://agriviet.com/threads/bo-cau-phap-thanh-ly.164487/page-2#post-608785[/QUOTE
Bác cũng k nên lấy 1 vài cá thể để làm đại diện chung cho toàn thị trường. Bác cũng chưa đến tìm hiểu thực tế, nên cũng chưa thể khẳng định đó là chim sinh sản đang trong thời kỳ đẻ tốt (Mình k có ý gì đâu, chỉ là giả thuyết thôi). và ngoài ra, cũng còn phụ thuộc vào chủ trại nữa. VD : Họ có thói quen chỉ bán chim ra ràng cho thương lái, thời gian gần đây thị trường gia cầm kém nên thương lái k đi thu mua và bác chủ trại nản trí nên bán.... nhiều giả thuyết lắm

Pha trộn theo tỷ lệ 80-90% là cám CN thì thà cho ăn thẳng còn hơn (Vô tác dụng). Bình thường người ta cho ăn 50%, cùng lắm là 2 cám 1 ngô, giá trung bình khoảng 8k/kg thức ăn. Trung bình mỗi cặp ăn 80-90gr/ ngày ( Đó là trung bình nhé, vì trong mỗi thời điểm thì có những cặp ấp, cặp nuôi con, mà cặp ấp thì ăn rất ít, và bù trừ cho nhau.) Như vậy mỗi tháng khoảng 2,7 kg thức ăn/cặp <=>22k/cặp/ tháng. 100 cặp thì hết 2,2 triệu. Còn mình thì cho ăn theo tỷ lệ 6 ngô 4 cám. Giá ngô chỗ mình tương đối cao, 6600đ/kg. cám 10k/kg. Trung bình là 8k/kg thức ăn và thức ăn mỗi tháng cũng khoảng 2tr/100 cặp. Còn như 1 số nơi khác giá ngô chỉ khoảng 5500/kg thì chi phí sẽ giảm hơn rất nhiều.
Nói về giá chim ra ràng. 120k/cặp thì k phải là quá cao, nhưng chỉ là bán tận ngọn thôi, và cũng chỉ là ở Miền Bắc thôi, chứ trong Nam thì k còn đc giá đó (Nếu có cũng chỉ là 1 số địa phương). Còn nói nuôi 100 cặp, với năng suất 50%/tháng mà lãi đc 3tr/tháng thì quả là hơi khó thực hiện, vì giá 120k/cặp chỉ được khi có đầu ra cực tốt,
em pha trộn giá chỉ có 7.600đ , nhưng ko biết có đảm bảo dinh dưỡng ko nữa

Công thức của em:
Ngô 30% = 30kg * 5000đ = 150.000đ
Gạo lức 30%=30kg * 8000đ = 240.000đ
Lúa 10%= 10kg * 6000đ = 60.000đ
Cám CN 30%= 30kg* 11.000đ= 310.000đ
giá 1 kg là: 150+240+60+310/100 = 7.600đ/kg

Công thức của em:
Ngô 30% = 30kg * 5000đ = 150.000đ
Gạo lức 30%=30kg * 8000đ = 240.000đ
Lúa 10%= 10kg * 6000đ = 60.000đ
Cám CN 30%= 30kg* 11.000đ= 310.000đ
giá 1 kg là: 150+240+60+310/100 = 7.600đ/kg
Nếu chim bác vẫn sinh sản đều và khỏe mạnh thì ngon

Chim em vẩn sinh sản đều
Em có trộn thêm ADE và Primix khoáng vào thức ăn luôn.
Nếu là chim lai và bác quan sát chu kỳ sinh sản của chim từ 33-45 ngày/ lứa thì ok (trừ thời kỳ thay lông chim tạm nghỉ đẻ)

có lẽ bác amytran nuôi không thành công yếu kém về học hỏi và hiểu biết,nên nghĩ ai cũng như mình 2`2`2`22`22`2`2`2-
Chao anh bc-hoangvanphat va anh traibocausangtao, em moi nuoi duoc hon 1 nam, chim em mua cua trai bo cau ngocdien vi nha em gan trai bo cau ngoc dien, em chang biet no la giong gi chi nghe anh Thuc bao la phap thi em biet la phap thoi, chan nuoi thi em khong truc tiep em thue thang ky su chan nuoi ve nuoi, no cung lam het suc minh voi dong luong 6 trieu 1 thang roi, chac cac bac nhieu kinh nghiem con em chang co kinh nghiem, em chi biet la lam the nao dong tien de ra tien thoi, va de ra tien hieu qua nhat

có lẽ bác amytran nuôi không thành công yếu kém về học hỏi và hiểu biết,nên nghĩ ai cũng như mình 2`2`2`22`22`2`2`2-
Chao anh bc-hoangvanphat va anh traibocausangtao, em moi nuoi duoc hon 1 nam, chim em mua cua trai bo cau ngocdien vi nha em gan trai bo cau ngoc dien, em chang biet no la giong gi chi nghe anh Thuc bao la phap thi em biet la phap thoi, chan nuoi thi em khong truc tiep em thue thang ky su chan nuoi ve nuoi, no cung lam het suc minh voi dong luong 6 trieu 1 thang roi, chac cac bac nhieu kinh nghiem con em chang co kinh nghiem, em chi biet la lam the nao dong tien de ra tien thoi, va de ra tien hieu qua nhat
Bác nuôi quy mô bao nhiêu vậy ! Thuê kỹ sư về nuôi với mức lương 6tr thì thực sự cần có quy mô 1000 cặp trở lên và tay kỹ sư cũng phải là người xứng đáng nhận mức lương đó

cac bac nuoi nhieu hay it, nhung da dam lao thi theo lao nen nguy bien, toi biet no co hieu qua khi dau tu tren 800 cap, con nhung ai suy nghi nuoi 1 it de kiem tien thi cai do la sai lam
Chuc cac bac phat trien tot

Back