anh em nào nuôi công, trĩ vào đây trao đổi kinh nghiệm nhé.

• Thread starter lochue
  • Ngày gửi
có anh em nào trong diễn đàn đang nuôi, đã nuôi, và sẽ nuôi chúng ta vào đây cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm cho vui.

anh lộc báo giá dùm em chim tri do 1 tháng tuổi di, em dự định nuôi khoảng 3-4 con

Em chim trĩ của mình đã đẻ một quả trứng vào 29 âm lịch....vậy mà đến nay chưa thấy đẻ tiếp.Chắc phải qua rằm mới đẻ tiếp mất.
Mình bắt của bác giáp 6 em 2 đực và 4 cái.bác giáp bảo làm giấy cho mà chưa thấy gì cả???
Bác mạnh có cái giấy đó cho em xem cái,có khi tự làm thôi.

mình có bán cho người bạn ở tây ninh mấy con trĩ. đến nay đã đẻ. anh bạn của mình cho mình lại được 12 trứng, 6 trứng anh ấy đã ấp trước rồi. tới nay cũng đã nở được 3 con. trĩ của anh ấy cùng lứa với trĩ nhà mình, mà đã đẻ trước tết tháng rưỡi. mà trĩ nhà mình vẫn chưa đẻ. chắc phải cho ăn thúc cám gà đẻ quá.

Lũ trĩ nhà mình cũng đẻ rồi. nuôi bốn em mái mà chỉ mỗi một em đẻ thôi. có` điều đẻ say ghê luôn. ngày nào cũng lụm trứng. có điều chỉ có mỗi một trứng. Đến nay cũng được hai mấy trứng rồi
Hiện tất cả trứng đã đưa vào ấp, lần đâu chăn nuôi, không biết có nở không nữa

Huy vọng nhiều lắm anh em àh
---------------
Không biết kỷ thuật ấp có gì đặt biệt không ?
Mong anh em chỉ giáo, mình ấp đa kỳ trên một máy nên không biết chỉnh nhiệt độ thế nào nữa

Last edited:
anh em nào nuôi công, trĩ vào đây trao đổi kinh nghiệm nhé

Em chim trĩ của mình đã đẻ một quả trứng vào 29 âm lịch....vậy mà đến nay chưa thấy đẻ tiếp.Chắc phải qua rằm mới đẻ tiếp mất.
Mình bắt của bác giáp 6 em 2 đực và 4 cái.bác giáp bảo làm giấy cho mà chưa thấy gì cả???
Bác mạnh có cái giấy đó cho em xem cái,có khi tự làm thôi.

Giấy Đăng Ký Trại Nuôi tôi đăng ký rồi.
Trại của tôi ở Tình Lâm Đồng, nên Giấy Đăng Ký để ở trên đó. Thời gian này tôi chưa lên thăm trại nên chưa scan gửi bạn coi tham khảo được. Hẹn bạn đến tháng 4, tôi có việc lên Lâm đồng sẽ gửi bạn coi sau.

Như tôi đã trả lời về thủ tục Đăng Ký Trại nuôi, việc đầu tiên là bạn phải có được chứng minh nguồn gốc của Trĩ Đỏ ( tức là mua từ 1 trại đã có Giấy Đăng ký, ĐÃ CÓ MÃ SỐ TRẠI NUÔI).
Giấy xác nhận khi mua từ trại có tên: ĐƠN XIN CẤP GIẤY XÁC NHẬN VẬN CHUYỂN ĐỘNG VẬT HOANG DÃ THÔNG THƯỜNG DO GÂY NUÔI SINH SẢN TẠI TRẠI

Trong Đơn này sẽ liệt kê các nội dung chính: tên vật nuôi: tên tiếng Việt, tên khoa học, số lượng, giới tính, trọng lượng...
Tên người mua, địa chỉ đến, địa chỉ xuất đi, phương tiện vận chuyển..
Phía dưới đơn Chủ Trại ký tên và có XÁC NHÂN CỦA CƠ QUAN KIỂM LÂM SỞ TẠI ( Ký và đóng dấu kiểm lâm).
---------------
Lũ trĩ nhà mình cũng đẻ rồi. nuôi bốn em mái mà chỉ mỗi một em đẻ thôi. có` điều đẻ say ghê luôn. ngày nào cũng lụm trứng. có điều chỉ có mỗi một trứng. Đến nay cũng được hai mấy trứng rồi
Hiện tất cả trứng đã đưa vào ấp, lần đâu chăn nuôi, không biết có nở không nữa

Huy vọng nhiều lắm anh em àh
---------------
Không biết kỷ thuật ấp có gì đặt biệt không ?
Mong anh em chỉ giáo, mình ấp đa kỳ trên một máy nên không biết chỉnh nhiệt độ thế nào nữa

1- Trứng Trĩ lưu trữ ( từ khi đẻ) không nên quá 7 ngày. Hơn 10 ngày tỉ lệ nở sẽ giảm
2- khi lưu trữ và khi ấp trong máy LUÔN LUÔN ĐỂ ĐẦU ( TRỨNG) LỚN QUAY LÊN TRÊN
3- ấp 1 kỳ thì trong 22 ngày đầu: chỉnh nhiệt độ 37.5 độ C, độ ẩm: 53 %
ngày thứ 23 - 25: nhiệt độ 37.0 độ C, độ ẩm: 70% ( mục đích là không để sát vỏ) và KHÔNG ĐẢO TRỨNG.

4- Giống như bạn, tôi ấp đa kỳ ( nạp trứng nhiều lần). Kinh nghiệm thực tế: tôi để nhiệt độ: 37.5 độ C cho kỳ đầu đến ngày 23 chỉnh lại như nói ở trên cho 3 ngày cuối. khi bắt Trĩ con ra, tôi chỉnh lại như mục (3) cho kỳ trứng kế tiếp.

5- Ấp Trĩ : 2 yếu tố quan trọng nhất là nhiệt độ và Đảo trứng.
còn độ ẩm cao/thấp 10% trong vòng 10 ngày chưa ảnh hưởng đáng kể đến trứng đang ấp.

Last edited by a moderator:
Thanks anh Mạnh rất nhiều
- Mình ấp đa kỳ như anh. Vấn đề nhiệt độ mình cũng nhiều lần suy nghĩ nhưng mình để cố định 37,5 độ thôi. Hiện lứa trứng đầu tiên mình ấp ngày 07/02 đã nở được 6 em. hoàn toàn mạnh khỏe. Để mình thử cách chỉnh nhiệt độ của anh xem sao
- Về việc chăm sóc và tiêm phòng cho trĩ con. không biết anh có lưu ý gì ko ? mình tính áp dụng như gà, không biết có được ko ?

Dùng vac xin loxoota nhỏ mắt mũi mồm đợt một lúc gà 3-5 ngày tuổi và pha nước cho uống đợt hai lúc gà được 2-3 tuần tuổi.
Dùng vac xin đậu gà chủng đậu (chích vacxin qua màng da dưới cánh) lúc gà được 7-10 ngày tuổi.
Tiêm vacxin Niu-cat-xơn và vac xin tụ huyết trùng lúc gà được 2 tháng tuổi.

Chúc mừng anh Khôi nhé , Khi nào cần bán Trĩ con alo mình giới thiệu khách cho , Hiện rât nhiều bà con có nhu cầu loại này , Vườn Chim Việt hiện cũng đã cho ấp nở thành công lứa đầu với 500 trứng ấp đa kỳ , Tính đến ngày 5/3 đã chào đời 274 con . Số kế tiếp dự kiến sẽ nở hết trong vòng 5 ngày nữa , Uớc tính tỉ lệ thành công ấp nở năm nay đạt 70%
Toàn bộ chim giống đã có đơn đặt hàng , Hiện vườn chủ yếu còn chim hậu bị và chim trưởng thành đang đẻ

Thanks Mr Giáp nhé
Cách làm việc của pác thật chuyên nghiệp. Vừa hỗ trợ đầu vào, vừa hỗ trỡ đầu ra nữa
Có gì mình sẽ Alo

Chúc trang trại của anh làm ăn phát đạt

anh Khôi quá khen , anh cho mình lại thông tin cá nhân của anh : họ tên , năm sinh , địa chỉ để mình viết bổ sung giấy tờ cho anh ,Thông thường khách lấy ít mình cũng ngại làm , Hoặc đợt tới anh có lấy thêm Công thì làm chung luôn . Chúc cho 6 baby trĩ của anh khoẻ mạnh , mau lớn

Thanks anh Mạnh rất nhiều
- Mình ấp đa kỳ như anh. Vấn đề nhiệt độ mình cũng nhiều lần suy nghĩ nhưng mình để cố định 37,5 độ thôi. Hiện lứa trứng đầu tiên mình ấp ngày 07/02 đã nở được 6 em. hoàn toàn mạnh khỏe. Để mình thử cách chỉnh nhiệt độ của anh xem sao
- Về việc chăm sóc và tiêm phòng cho trĩ con. không biết anh có lưu ý gì ko ? mình tính áp dụng như gà, không biết có được ko ?

Dùng vac xin loxoota nhỏ mắt mũi mồm đợt một lúc gà 3-5 ngày tuổi và pha nước cho uống đợt hai lúc gà được 2-3 tuần tuổi.
Dùng vac xin đậu gà chủng đậu (chích vacxin qua màng da dưới cánh) lúc gà được 7-10 ngày tuổi.
Tiêm vacxin Niu-cat-xơn và vac xin tụ huyết trùng lúc gà được 2 tháng tuổi.
Chúc mừng bác truongkhoi2004.Em cũng đang ấp được 10 ngày rồi cũng rất nhiều hy vọng đấy.
Bác cho em hỏi bác ấp nở mất bao nhiêu ngày thế?bác ấp máy hay gà ấp ạ?
Em đang dùng gà ấp có vấn đề gì không bác ơi?
Thanks bác.
---------------
Giấy Đăng Ký Trại Nuôi tôi đăng ký rồi.
Trại của tôi ở Tình Lâm Đồng, nên Giấy Đăng Ký để ở trên đó. Thời gian này tôi chưa lên thăm trại nên chưa scan gửi bạn coi tham khảo được. Hẹn bạn đến tháng 4, tôi có việc lên Lâm đồng sẽ gửi bạn coi sau.

Như tôi đã trả lời về thủ tục Đăng Ký Trại nuôi, việc đầu tiên là bạn phải có được chứng minh nguồn gốc của Trĩ Đỏ ( tức là mua từ 1 trại đã có Giấy Đăng ký, ĐÃ CÓ MÃ SỐ TRẠI NUÔI).
Giấy xác nhận khi mua từ trại có tên: ĐƠN XIN CẤP GIẤY XÁC NHẬN VẬN CHUYỂN ĐỘNG VẬT HOANG DÃ THÔNG THƯỜNG DO GÂY NUÔI SINH SẢN TẠI TRẠI

Trong Đơn này sẽ liệt kê các nội dung chính: tên vật nuôi: tên tiếng Việt, tên khoa học, số lượng, giới tính, trọng lượng...
Tên người mua, địa chỉ đến, địa chỉ xuất đi, phương tiện vận chuyển..
Phía dưới đơn Chủ Trại ký tên và có XÁC NHÂN CỦA CƠ QUAN KIỂM LÂM SỞ TẠI ( Ký và đóng dấu kiểm lâm).
---------------

1- Trứng Trĩ lưu trữ ( từ khi đẻ) không nên quá 7 ngày. Hơn 10 ngày tỉ lệ nở sẽ giảm
2- khi lưu trữ và khi ấp trong máy LUÔN LUÔN ĐỂ ĐẦU ( TRỨNG) LỚN QUAY LÊN TRÊN
3- ấp 1 kỳ thì trong 22 ngày đầu: chỉnh nhiệt độ 37.5 độ C, độ ẩm: 53 %
ngày thứ 23 - 25: nhiệt độ 37.0 độ C, độ ẩm: 70% ( mục đích là không để sát vỏ) và KHÔNG ĐẢO TRỨNG.

4- Giống như bạn, tôi ấp đa kỳ ( nạp trứng nhiều lần). Kinh nghiệm thực tế: tôi để nhiệt độ: 37.5 độ C cho kỳ đầu đến ngày 23 chỉnh lại như nói ở trên cho 3 ngày cuối. khi bắt Trĩ con ra, tôi chỉnh lại như mục (3) cho kỳ trứng kế tiếp.

5- Ấp Trĩ : 2 yếu tố quan trọng nhất là nhiệt độ và Đảo trứng.
còn độ ẩm cao/thấp 10% trong vòng 10 ngày chưa ảnh hưởng đáng kể đến trứng đang ấp.
Thanks bác DUCMANH nhiều,Bác cho em hỏi em chưa hiểu cái chỗ em tô đậm ấy.Mong bác giải thích giúp em.Em cho ấp bằng gà có được không bác?

Last edited by a moderator:
Gởi pác Quê tôi
- Mình ấp bằng máy ấp. ấp bằng gà thì chưa thử bao giờ nên ko biết được
- Nhiệt độ thì mình chỉ chỉnh cố định 37.5 0c. Đào trứng cách 2h một lần trong hai tuần đầu. Từ tuần thứ ba thì mình không đảo
- Độ ẩm thì mình duy trì ở 60%
- Thời gian ấp thì mình thấy từ 23 - 25 ngày. Bắt đầu từ ngày 23 đã có em nở rồi
Pác post bài ngày 16/3. Thời điểm đó như pác nói đã ấp được 10 ngày. đến nay là 26/3 là 20 ngày. khoảng 3 ngày nữa là bạn có baby trĩ rồi nhé. chúc mừng nha

Bạn nên chuẩn bị sẵn lồng úm cho chúng là vừa

Back