anh em nào nuôi công, trĩ vào đây trao đổi kinh nghiệm nhé.

• Thread starter lochue
  • Ngày gửi
có anh em nào trong diễn đàn đang nuôi, đã nuôi, và sẽ nuôi chúng ta vào đây cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm cho vui.

nuoi cong thi phai phong nhung benh gi ha cac bac? bac Giap co tham gia dien dan ko de a e hoc hoi?

Công trĩ đều phòng bệnh như gà vậy thôi bạn ơi ! Tuy nhiên sức đề kháng của chúng cao hơn gia cầm.

bác quitmit nói đúng với loại trưởng thành thôi. chứ em thấy loại nhỏ bọn chúng yếu hơn gia cầm rất nhiều. chim công, chim trĩ thì thường mắc các bệnh như: new cat xơn, bệnh lỵ, thương hàn, ecoly, đậu gà... đó là các bệnh nguy hiểm. thông thường mình nên phòng ngừa bằng cách chích ngừa, vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, chứ mắc bệnh rồi thì khả năng lên đường sẽ rất cao. thân chào các anh em có cùng sở thích. Lộc

Em thấy con này thích lắm nhưng không biết mình nuôi công khai được không hay phảii có giấy phép của kiểm lâm?

bạn ơi một đôi công trĩ giá bao nhiêu

Bác lochue nhà ở đường ĐỒng Khởi nuôi được nhiều thứ đáng phục thiệt

anh em nào nuôi công, trĩ vào đây trao đổi kinh nghiệm nhé

Em thấy con này thích lắm nhưng không biết mình nuôi công khai được không hay phảii có giấy phép của kiểm lâm?

Không biết bạn muốn hỏi về con gì ?
Nếu là Trĩ Đỏ ( Phasianus colchicus) thì đã được đưa ra khỏi Sách Đỏ Vietnam rồi và ra khỏi Phụ Lục II CITES rồi.
Tuy nhiên, dù Trĩ Đỏ hiện nay được coi là Động Vật hoang dã thông thường, vẫn phải có sự quản lý của Kiểm Lâm cấp tỉnh ( Chi cục), được quyền cấp phép, khác với trước đây là cấp Bộ( Cục Kiểm Lâm )
Nếu muốn thực sự là hợp pháp và mua, bán công khai được thì bạn phải làm Đơn Đăng Ký trại nuôi Động Vật Hoang Dã Thông Thường ( mẫu Đơn có sẵn ở Chi Cục Kiểm Lâm các Tỉnh).
Khó nhất là để được xét duyệt đơn, để chứng minh nguồn gốc,bạn phải đính kèm Giấy Mua Trĩ Đỏ của 1 trại nuôi nào đó ( đã được cấp Mã Số của trại) và giấy này có xác nhận của Hạt Kiểm Lâm Sở tại ( mẫu Giấy này có ở Hạt Kiểm Lâm).
Chưa kể, nếu Chi Cục Kiểm Lâm làm " khó", họ còn đòi thêm Hóa Đơn Tài Chánh của Trại nuôi khi xuất bán cho bạn !!!

Trường hợp Chi Cục Kiểm Lâm ( chính xác là Phòng Bảo Tồn của Chi Cục) chấp nhân đơn. Họ sẽ cử nhân viên đến để xác minh, kiểm tra chuồng trại => lập biên bản => Chi Cục Trưởng sẽ ký Đơn và bạn được cấp Giấy Chứng nHận Trại nuôi và Mã Số Trại.

Xin được chia xẻ với các bạn, vào giữa tháng 12/2009 tôi đã qua được các bước trên... khoảng giữa tháng 1/2010 tôi sẽ có được mã số Trại nuôi ( cho chim Trĩ Đỏ thôi. Công thì vẫn còn bị liệt kê trong Sách Đỏ VN)
Hy vọng những thông tin trên có thể hữu ích cho các bạn. Trường hợp các bạn mua Trĩ Đỏ của ai đó, họ hứa hẹn có "Giấy Kiểm Lâm", các bạn chỉ cần hỏi Mã Số của Trại là bao nhiêu... Nếu họ không trả lời được, hoặc trả lời 1 số nào đó, bạn có thể đưa số đó nhờ Hạt Kiểm Lâm nơi bạn ở kiểm tra, sẽ biết ngay là THẬT hay là GIẢ !!!

Last edited by a moderator:
Mình đang quan tâm vấn đề này, đọc chủ đề của bác thấy khỏi phải tìm hiểu nữa. mọi chuyện rõ như ban ngày rồi
Có điều khi xin giấy chắn cũng phải rủng rỉnh để mà chung chi pác nhỉ, văn hóa Việt nơi hành là chính mà

Thanks pác Mạnh rất nhiều
---------------
Pác cho mình số liên lạc được ko ?
mình là Khôi : 0909.60.59.13

Last edited:
Em cũng đang đầu tư nuôi trĩ đỏ lấy thịt. Trước đây nuôi gà sao nhưng giá hơi thấp, định thanh lý hết gà sao chuyển qua nuôi trĩ đỏ. Mong các bác chỉ giáo thêm.

trĩ của mình sắp đẻ rồi , Hôm nay thấy 2 con trống gẹo mái , Nhìn nó xù đuôi rất đẹp
Mình mới mua chỗ bác Giáp chủ trại Vườn Chim Việt ,
Mình cũng chưa có kinh nghiệm nuôi nhiều , Rất vui đựoc giao lưu cùng các bạn ,
Cám ơn bác Giáp đã tận tình chỉ bảo ,Thôi thì " Nhất tự bi sư " sắp tới có trứng rồi mong bác truyền thêm cho ít bí kíp ấp nở và nuôi con giống.
Tết này mình sẽ ra HàNôi thăm quan triển lãm của bác và nhờ bác cho thêm 3 con mái nữa , Mấy con mái ở nhà sợ không chịu nhiệt đưòc với các anh đực dựa , Vì theo như tài liệu nói con trĩ này rất hăng đúng không vậy .( mình đang nuôi 5 con 2 trống + 3 mái )

hehe, mình cũng vừa bắt đầu nuôi. mới bắt của pác Giáp được mấy ngày (4 em)
Sao trỉ của pác Thích Đủ Thứ mau đẻ thế. mình nhớ là phải mùa xuân Trỉ mới bắt đầu đẻ mà. Sớm thì cũng phải một tháng nữa
Tất cả đều là người mới nên mình hãy cùng phối hợp và chia sẽ nha. và nhờ bác Giáp hỗ trợ kỷ thuật nữa

chào bà con

Trong tự nhiên chim trỉ đỏ đẻ thèo mùa ( Từ đầu mùa xuân đến cuối mùa thu chia 2 giai đoạn ) .Mỗi năm 1 trĩ mái có thể đẻ 60 -80 trứng
Tuy nhiên trong môi trường nuôi công ghiệp có thể cho chim đẻ theo ý thích , không căn cứ vào mùa vụ bằng 1 số tác nhân cơ bản sau :

+ Cho chim ăn thêm các chất đạm động vật , Canxi : Cá , tôm , cua , ốc .vv . Tăng thêm lượng rau xanh : rau muống , rau lang . rau cải , thân cây chuối vv . Kết hợp cùng với cám tổng hợp dùng cho gà đẻ

+ Khi mùa đông lạnh điều tiết nhiệt độ , độ ẩm chuồng nuôi tương đưong với nhiệt độ mùa xuân , hoặc đầu hè ( tùy giai đoạn )

+ Đổi chéo chim trống , mái giữa các ô chuồng nuôi ( hoặc tách riêng chim trống , mái từ 15 - 20 ngày ) sau đó nuôi chung lại để tạo hưng phấn

Cộng thêm 1 vài bí quyết nhỏ khác là có thể cho Trĩ Đỏ đẻ quanh năm tùy theo ý muốn

. Tuy nhiên Vườn Chim Việt khuyến cáo bà con không nên áp dụng cách trên bởi các lý do sau :

- Do thay đổi hàm lượng thức ăn đôt ngột , quá nhiều chất đạm chim rễ mắc 1 số bệnh về đường ruột (phân trắng )

- Tỉ lệ ấp nở thành công thấp , chim non sinh ra mất dần sức đề kháng , hay bị chết yểu
- Ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản , vòng đời của chim bố mẹ

MR Giáp đã từng thử nghiệm cách trên . Nhưng hiệu quả kinh tế mang lại không cao

, Vì vậy hiện nay Vườn Chim Việt vẫn cho nuôi sinh sản Trĩ Đỏ thuận theo tự nhiên , Không dùng các tác động khác phá vỡ quy luật sinh sản của chim . Ngoài việc sử dụng máy ấp công nghiệp để ấp nở chim non .
Nhiệt độ , độ ẩm ấp nở cơ bản như của gà , Có thay đổi không đáng kể tùy theo thời kỳ đẻ trứng

Cám ơn bà con đã quan tâm . Chúc em Lochue năm mới buôn bán phát tài phát lộc

Chúc bà con xuân tới nhiều thành công , thắng lợi mới .Chúc cho nêng nông nghiệp nước nhà ngày càng phát triển , để dân ta giàu hơn - nước ta mạnh hơn và tất cả chúng ta có thật nhiều tiền hơn

MR Giáp chào thân ái

Last edited by a moderator:

Back