Anh em trong hội giúp em với gà con bị bệnh

• Thread starter thái thành nhân
  • Ngày gửi
Gà con nhà em được 10 ngày tuổi rồi ạ. Mà không biết bị bệnh gì cứ chết lai rai bữa giờ hết 50 con rùi ạ.
Gà có biểu hiện khó thở, một số con bị liệt. Đứng không được ,có con bị vẹo cổ nửa. Dưới bụng tím đen. Đi phân trắng nhớt,gà hay ngủ gục nữa .

Mong a em cho em tí ý kiến nha. Em lần đầu mổ gà ra xem mọi người có clíp hướng dẫn cách mổ gà cho em xin vói ạ

Mỗi ng một ý khổ cho thớt quá! Nếu thớt chưa tìm dc hướng giải quyết thì điều trị theo hai hướng xem sao. Nhỏ kháng thể cho từng con đến chiều dùng enrofloxin xem sao. gà con nên nhỏ cho từng con nhé. Bổ sung vitamin với điện giải nữa. Enrofloxin mình thấy loại này dùng tốt. Ah đừng quên vệ sinh chuồng trại nhé. Mình thì nghĩ nhiều đến thương hàn hơn nhưng phòng vẫn k bao giờ là thừa.

Bạn nak thương hàn va bạch lị là một bệnh ơ gà con thì gọi là bạch lị. Con trên ga to thì gọi là thương hàn. Gà của ban mới 10 ngày tuổi nếu bị bạch lị. Đi ia hậu môn sẽ dính phân một thời gian ngắn bị bết tịt hậu môn sẽ chết. Mình chác chắn gà bạn bị dịch tả. Gà mới mười ngày tuổi bạn nên nhỏ vào miệng cho chúng. Để đảm bảo đủ liều lương cho mỗi con. Khi ga đk 20 ngay tuổi trở lên. thi pha nc cho uông cũng đk.(ví dụ bạn nuôi 200 thì mua liều 300 pha nuoc cho uông)
Nhỏ một con 1cc hả bạn hay 2cc
Mỗi ng một ý khổ cho thớt quá! Nếu thớt chưa tìm dc hướng giải quyết thì điều trị theo hai hướng xem sao. Nhỏ kháng thể cho từng con đến chiều dùng enrofloxin xem sao. gà con nên nhỏ cho từng con nhé. Bổ sung vitamin với điện giải nữa. Enrofloxin mình thấy loại này dùng tốt. Ah đừng quên vệ sinh chuồng trại nhé. Mình thì nghĩ nhiều đến thương hàn hơn nhưng phòng vẫn k bao giờ là thừa.
1cc Hay 2cc vậy bạn. Mình đã mua kháng thể rồi nhưng không biết nhỏ hay chích nữa. Nên hỏi a e trong hội cho chắc

Tách những con bị bệnh ra, vệ sinh chuồng trại tiêu độc khử trùng. Tiêm kháng thể liều 0.5ml/con tiêm dưới da cổ nhé. Bổ sung nước và điện giải. Sáng mai dùng kháng sinh Enrofloxin nhỏ ngày 2lần, lần 3 giọt ( nhiều thì pha cho nó uống). Mình thiên về thương hàn hơn nhưng gà bạn chưa làm vacxin lại nằm trong vùng đang có dịch thì phòng cho nó chắc. Nhớ gà khỏe thì phải làm vắc xin lại nhé. Đó là ý kiến chủ quan của mình bạn nên tham khảo những ai có kinh nghiệm hơn để tìm phác đồ cho chuẩn nhé. Chúc bạn thành công và nhớ cập nhập tin tức thường xuông nhé.

Tách những con bị bệnh ra, vệ sinh chuồng trại tiêu độc khử trùng. Tiêm kháng thể liều 0.5ml/con tiêm dưới da cổ nhé. Bổ sung nước và điện giải. Sáng mai dùng kháng sinh Enrofloxin nhỏ ngày 3 lần, lần 3 giọt ( nhiều thì pha cho nó uống). Mình thiên về thương hàn hơn nhưng gà bạn chưa làm vacxin lại nằm trong vùng đang có dịch thì phòng cho nó chắc. Nhớ gà khỏe thì phải làm vắc xin lại nhé. Đó là ý kiến chủ quan của mình bạn nên tham khảo những ai có kinh nghiệm hơn để tìm phác đồ cho chuẩn nhé. Chúc bạn thành công và nhớ cập nhập tin tức thường xuông nhé.
Mình cám ơn bạn nhiều nha. Chúc ban một ngày vui vẻ

tình hình sao r thớt?
Mình cám ơn bạn đã quan tâm nha. Đàn gà nhà mình cũng ổn rồi bạn oi. Cũng nhờ a e em trong hội quan tâm.
Tks bạn nhiều nhiều nha. Tại mình mới nuôi nên cái gì cũng muốn hỏi hết sợ lam phiền mọi người. Gặp nhũng người nhiệt tình như bạn minh thấy sung sướng j dâu lun

Mình cám ơn bạn đã quan tâm nha. Đàn gà nhà mình cũng ổn rồi bạn oi. Cũng nhờ a e em trong hội quan tâm.
Tks bạn nhiều nhiều nha. Tại mình mới nuôi nên cái gì cũng muốn hỏi hết sợ lam phiền mọi người. Gặp nhũng người nhiệt tình như bạn minh thấy sung sướng j dâu lun
Mình cũng còn non tay lắm. Bạn nhỏ Enrofloxin 3,4 ngày nếu gà khỏe mạnh hoàn toàn thì làm vắc xin lại cho nó nha.

Gà con nhà em được 10 ngày tuổi rồi ạ. Mà không biết bị bệnh gì cứ chết lai rai bữa giờ hết 50 con rùi ạ.
Gà có biểu hiện khó thở, một số con bị liệt. Đứng không được ,có con bị vẹo cổ nửa. Dưới bụng tím đen. Đi phân trắng nhớt,gà hay ngủ gục nữa .

Mong a em cho em tí ý kiến nha. Em lần đầu mổ gà ra xem mọi người có clíp hướng dẫn cách mổ gà cho em xin vói ạ
10-30 ngày tuổi hay bị cầu trùng. Nếu ỉa phân trắng dính đích đó là biểu hiện của bệnh Bạch lị ở gà con gà lớn là Thương Hàn. Bạn nên mua Ampicoli ( amoxypen mạnh hơn ampi) + men tiêu hóa+ điện giả gluco k,c pha chung vào nước sẽ hết( rửa sạch phân ở khu vực hậu môn và nhổ lông khu vực đó luôn tránh nhiễm trùng). Nếu con nào mà bỏ ăn, uống thì nặng lắm rồi nên tách ra khỏi đàn.

Back