Thảo luận Anh Lethanhan hoặc các bác , và anh chị có kinh nghiêm vào giải đáp giúp em với

• Thread starter buicuong289
  • Ngày gửi
Em đang thử nghiệm giâm cành các loại cây giống ! để vừa trồng vừa nhân giống cây
Em có mua 20gr NAA và 10 gr cytokinin của anh lethanhan ! em đã nhận được hàng ( 1 gói KOH và 2 hộp , 1 hộp chứa 20 gr NAA và 1 hộp 10 gr Cytokinin ) và 1 tờ hướng dẫn !
Tờ hướng dẫn nói dùng 3~4 gr NaOH hòa tan và 100ml nước sau đó đong thêm 900ml rồi cho thêm 10 gr NAA khuấy đều ta sẽ được dung dịch 1000ml NAA 1%
Nhưng anh lethanhan lại gửi cho em KOH nên em không biết dung môi KOH có hòa tan NAA được hay không.
Em muốn pha loãng dung dịch NAA 1000ml 1% ( 10000ppm) thì em cho thêm 9000ml nữa sẽ được 10.000ml NAA 1000ppm đúng không ạ. còn pha 1500ppm em phải pha thêm bao nhiêu nước ạ
cái này em lần đầu dùng để thử nghiệm giâm các loại cây giống ! nên em không hiểu biết nhiều ! mong mọi người giúp em với ạ ! em sợ làm không đúng
kính mong các bác , anh chị giúp em ạ

Theo mình hiểu NAA dùng KOH, NaOH hay nước đều pha được, với Cytokinin mới cần dung môi kềm để hòa tan.
p.p.m nghĩa là 1 phần triệu (1g hòa tan 1 lít nước là 1/1.000, lấy 1cc dung dịch này pha với 1 lít nước nữa là 1/1.000.000 = 1ppm). Nếu bác pha theo hướng dẫn trên thì có được dung dịch NAA 1% (10/1000, tạm gọi là dung dich A 10 phần ngàn). Khi cần 10ppm thì lấy 1cc dung dịch pha 1 lit nước, nếu cần 15ppm thì lấy 1.5cc dung dịch A pha 1 lit nước... (1cc=1ml ra ngoài tiệm thuốc tây mua ống chích về dùng để pha)

Tờ hướng dẫn nói dùng 3~4 gr NaOH hòa tan và 100ml nước sau đó đong thêm 900ml rồi cho thêm 10 gr NAA khuấy đều ta sẽ được dung dịch 1000ml NAA 1% ! nếu cho vào 20 gr NAA thì có phải ta được dung dịch 1000ml NAA 2% ko vậy

Theo tôi, bác nên ra ngoài tiệm thuốc BVTV mua chai kích rễ pha sẵn cho dễ dùng, chứ tính toán kiểu này mất thời gian lắm.

e cám ơn ! tại chưa làm bao giờ nên cũng không dám mạo hiểm ! sợ làm không được lại hỏng hết mấy nghìn hom giống thì toi ! pha từ dạng tinh bột sang dạng dung dịch có bảo quản được lâu không bác lethanhan ! e mất điện thoại nên không gọi cho bác được ! nên e mới có chút thắc mắc đăng bài hỏi như vậy ! liệu pha loãng ra dùng để phun dạng sương cho cây được không nhỉ ! mà tỉ lệ bao nhiêu ppm thì có thể dùng phun cho cây ? vd như cây ăn quả hay cây lấy củ

Back