Áp dụng tưới nhỏ giọt cho cây kiểng bonsai

• Thread starter duyennghe
  • Ngày gửi
Chào cả nhà,
Mõi ngày cứ tới đúng giờ là bắt đầu nghe tiếng lách cách của từng giọt từng giọt nhỏ xuống tưới đều tất cả các cây bonsai, mõi ngày tới giờ này cũng là lúc mình thức dậy để xem cây bonsai mình lớn và cũng là lúc khởi động tay chân bắt đầu ngày mới.
Hôm nay nay khí trời mát mẻ hứng khởi quay lại vườn nhỏ chia sẻ cùng anh em diễn đàn mong mọi người để lại ích gạch làm ít thêm ít đôn cho cây hjhj.
Trong clip mình tưới hơi lâu để quay lại clip nên nước dư khá nhiều

Cách lấp ống dẫn chính và ống dẫn phụ

Anh em có gì thét mét về cách lấp cứ tin nhắn mình trả lời nhé,
Cảm ơn anh em đã xem tin

Bonsai là cây còi, ta chủ ý làm nó còi cọc lại.
Bạn tưới nhỏ giọt đều đều, chắc là trồng rau
cần bonsai hay rau muống bonsai?
Nói bonsai là cây còi là sai .
Vì một trong những giá trị của cây bonsai là đầy đặn ( mang ý nghĩa sung túc ) chứ không ai trồng cây bon sai với mục đích làm cho nó còi hết bác à .
Có thể họ trồng cây theo hướng ép cho nó già , nhưng già chưa hẳn đã còi .
Vài ý bình luận !

Bonsai là cây còi, ta chủ ý làm nó còi cọc lại.
Bạn tưới nhỏ giọt đều đều, chắc là trồng rau
cần bonsai hay rau muống bonsai?
Bạn hiểu sai vài cây bonsai rồi bạn, bonsai theo Nhật bản là cây trồng trong chậu, ta nhìn vào cây nhỏ trồng trong chậu mà giống cây đại thụ ngoài tự nhiên càng giống cây đại thụ càng tốt chứ không phải làm cho cây còi đâu bạn ạ, vài lời bình luận với bạn
Nói bonsai là cây còi là sai .
Vì một trong những giá trị của cây bonsai là đầy đặn ( mang ý nghĩa sung túc ) chứ không ai trồng cây bon sai với mục đích làm cho nó còi hết bác à .
Có thể họ trồng cây theo hướng ép cho nó già , nhưng già chưa hẳn đã còi .
Vài ý bình luận !
Cảm ơn bạn đã giúp mình nhé

Tôi chắc chắn rằng Bonsai là cây còi.
Còi nghĩa là chậm lớn.

Cây còi theo nghĩa của tôi là không lớn
bình thường, mà bị lùn xuống, ngắn lại,
nhiều tuổi, mà kích cỡ chỉ bằng cây ít
tuổi. Rễ, gốc, thân, cành, lá, nụ, bông,
trái của bon sai đều bé nhỏ hơn cây bình
thường.

Theo bạn, thế nào là cây còi?

Kỹ thuật của tôi - không phải kỹ thuật
của chuyên gia bonsai - là tưới ít nước,
để cây bị thiếu nước ở mức không bị chết
vì hạn, không bón phân để cây bị thiếu
phân ở mức không bị chết, và xén tỉa thật
nhiều ở mức không bị chết.

Bà con chuyên môn Bon Sai, có kỹ thuật
nào khác, tốt hơn, xin chia sẻ.

Tôi chắc chắn rằng Bonsai là cây còi.
Còi nghĩa là chậm lớn.

Cây còi theo nghĩa của tôi là không lớn
bình thường, mà bị lùn xuống, ngắn lại,
nhiều tuổi, mà kích cỡ chỉ bằng cây ít
tuổi. Rễ, gốc, thân, cành, lá, nụ, bông,
trái của bon sai đều bé nhỏ hơn cây bình
thường.

Theo bạn, thế nào là cây còi?

Kỹ thuật của tôi - không phải kỹ thuật
của chuyên gia bonsai - là tưới ít nước,
để cây bị thiếu nước ở mức không bị chết
vì hạn, không bón phân để cây bị thiếu
phân ở mức không bị chết, và xén tỉa thật
nhiều ở mức không bị chết.

Bà con chuyên môn Bon Sai, có kỹ thuật
nào khác, tốt hơn, xin chia sẻ.
Nếu bạn đã chắn chắn thì không ai dám bình luận rồi hjhj.
Người chơi bonsai luôn cần cây lúc nào cũng xanh tốt đó bạn.
Đây là cách tưới bonsai của người Việt tại Mỹ nè bạn

Hình mình lấy từ mạng nhé

Bạn không nói các kích thước của cây bon sai
có nhỏ hơn cây bình thường không, và kỹ thuật
bon sai của bạn như thế nào?

Trong cái hình ấy không thấy nói mỗi
ngày nhỏ bao nhiêu giọt nước tưới?

Bao nhiêu giọt nước thì ai đếm được nè, mình chỉ biết là chậu lớn chậu nhỏ đều áp dụng tốt hết àh, thanks bạn quan tâm
Chia sẻ cả nhà thêm vài cây bonsai nhà mình dùng phương pháp tưới nhỏ giọt

1/ Cần có những vật tư gì?
Giả sử tôi có 50 chậu bonsai thì cần:

- Đối với hệ thống tưới chưa tự động (đóng mở nước bằng tay)thì cần
* khoảng 70 nối nhỏ giọt (vì chậu lớn cần 2-4 nối nhỏ giọt)
* Khoảng 40m đến 100m dây dẫn đường kính trong (phi trong 4.5mm) việc này còn tùy cây sắp xếp có ngăn nắp có gần nhau không
* Khoảng 10- 20m dây dẫn chính, phi khoảng 10mm (dây chính này có thể không dùng hoặc có thể thay thế bằng ống bình minh)
* Cần một máy khoan và mủi dùi 3mm, 5mm, và khoảng 9mm (hoặc dùng mũi sắt hơ nóng cũng được)

Trong hình là gồm có ống nhựa pvc, dây nhỏ giọt phi 4,5mm và dây dẫn chính phi 10mm đựợc gắng lại với nhau bằng cách khoang lỗ và gắng trực tiếp vào không cần keo dán mà vẫn cứng không rỉ nước nhé.
+ Dây dẫn mạch chính phi 10mm được gắn vào ống nhựa pvc phi 21 bằng cách dùng mũi dùi khoảng 9mm
+ Dây dẫn tới cây bonsai được gắn vào ống nhựa pvc phi 21 bằng cách dùng mũi dùi khoảng 5mm
+ Nối nhỏ giọt được gắn vào ống dẫn mạch chính bằng cách dùng mũi dùi khoảng 3mm
+ các nói nhỏ giọt được gắn vào ống dẫn phi trong 4,5mm bằng cách cắt dây và vặn nối nhỏ giọt mắc nối tiếp vào

- Đối với hệ tưới tự động
* Bộ hẹn giờ
* Van điện từ (nếu dùng máy bơm thì khỏi cần) tuy nhiên hệ thống tưới tự động này không cần dùng máy bơm vì tốn chi phí mua máy bơm tốn điện bơm nước, áp lực nước cũng không cần lớn,
Chỉ cần dẫn nước từ bồn nước gia đình đặt cao hơn chậu bonsai trên 0.5 m hoặc gắn trực tiếp vào nước của thủy cục (nếu dùng nước của thủy cục thì không cần bộ lọc, còn bơm thì sông hay ao hồ cần bộ lọc để tránh cặn, phèn làm tắt mạch nước.
Đó là những thứ cơ bản cần có để lấp hệ thống tưới nhỏ giọt cho bonsai
Ngoài ra nó còn cần cây cấm giữ đầu nhỏ giọt hoặc bộ phận châm phân vài một vài thứ nhỏ nhỏ mình sẽ giới thiệu sau.
Tối này mình sẽ chụp thêm hình gửi anh em xem cho rõ hơn.
Tưới nhỏ giọt kết hợp phun rửa lá rất tốt cho cây,
Tưới nhỏ giọt giúp cây cung cấp đủ nước đủ dưỡng chất
Khoảng gần một tuần thì phun rửa lá, giúp lá sạch sẻ dể quang hợp nên cây phát triển mạnh (nhưng bị các em chim sẻ chiến khá nhiều)
Cây cách đây khoảng 20 ngày

Cây vừa chụp sáng nay

Rễ cây bị giới hạn trong cái chậu bé tí đó thì trồng kiểu gì nó cũng còi . Có 2 kiểu còi , một là không lớn hơn được nữa , hai là không còi hơn được nữa .

Rễ cây bị giới hạn trong cái chậu bé tí đó thì trồng kiểu gì nó cũng còi . Có 2 kiểu còi , một là không lớn hơn được nữa , hai là không còi hơn được nữa .
Cảm ơn anh đã chia sẻ, nhưng vẫn có kỹ thuật làm cho cây luôn xanh tốt đó anh ạ

cây còi không có nghĩa là không xanh tốt . tuỳ theo bạn muốn cây bonsai theo kiểu nào . một là hình ảnh thu nhỏ của một cái cây xanh tốt xum xuê được phương tây ưa thích , hai là hình ảnh thu nhỏ của cây cổ thụ dãi dầu sương gió theo cảm nhận phương đông

cây còi không có nghĩa là không xanh tốt . tuỳ theo bạn muốn cây bonsai theo kiểu nào . một là hình ảnh thu nhỏ của một cái cây xanh tốt xum xuê được phương tây ưa thích , hai là hình ảnh thu nhỏ của cây cổ thụ dãi dầu sương gió theo cảm nhận phương đông
Ok. thank
Hoa nở thơm thoang thoảng, hứng khởi đầu tuần

Back