Bã Bia Làm Thức ăn Cho Heo

• Thread starter tungquangcat
  • Ngày gửi
Các bác giúp em với, lâu nay em đang sử dụng bã bia ( hèm bia) làm thức ăn cho lợn tuy nhiên việc em sử dụng chỉ theo kinh nghiệm của mình thôi. Em muốn tìm tài liệu hướng dẫn cụ thể về cách sử dụng, tỉ lệ trong khẩu phần aen như thế nào cho phù hợp nhất nếu bác nào biết cách sử dụng hay co các nghiên cứu thì pót dum cho em với, thanks các bác nhiều

lâu nay bạn sử dụng như thế bạn thấy thế nào? theo em nghĩ đây là thức ăn tận dụng, nên cứ sử dụng thui.... còn nếu muốn biết rõ hơn thì bạn hãy đem mẫu đi phân tích đi....sau đó về mà pha trộn theo tỉ lệ...

Các bác giúp em với, lâu nay em đang sử dụng bã bia ( hèm bia) làm thức ăn cho lợn tuy nhiên việc em sử dụng chỉ theo kinh nghiệm của mình thôi. Em muốn tìm tài liệu hướng dẫn cụ thể về cách sử dụng, tỉ lệ trong khẩu phần aen như thế nào cho phù hợp nhất nếu bác nào biết cách sử dụng hay co các nghiên cứu thì pót dum cho em với, thanks các bác nhiều.
Mình cũng đang nghiên cứu về lĩnh vực này đấy:wacko:. Mình ở Hà Nội. Bạn ở tỉnh nào đấy? Hôm nào rảnh gặp nhau trao đổi kinh nghiệm nhé? 0913232034

Em cũng đã làm như bác nói, em có gửi mẫu đi phân tích rồi vật chất khô khoảng 27 %, protein 29% tính theo vck và em tự phối hợp khẩu phần để sử dụng thôi. Em rất cần nhưng nghiên cứu cụ thể của các nhà khoa học để xem thế nào.
Bác thichnuoiheo cũng đang quan tâm à, em ở Thanh Hóa, bác cũng đang sử dụng bã bia ? email của em là mrdaotung@gmail.com ta trao đổi qua mail cho tiên lợi bác.

Last edited by a moderator:
Các bác giúp em với, lâu nay em đang sử dụng bã bia ( hèm bia) làm thức ăn cho lợn tuy nhiên việc em sử dụng chỉ theo kinh nghiệm của mình thôi. Em muốn tìm tài liệu hướng dẫn cụ thể về cách sử dụng, tỉ lệ trong khẩu phần aen như thế nào cho phù hợp nhất nếu bác nào biết cách sử dụng hay co các nghiên cứu thì pót dum cho em với, thanks các bác nhiều

Bác nói thế nào chứ em làm nhà máy bia BL đây:rolleyes:.
Theo em bã bia khoảng 80-90% là vỏ trấu của lúa mạch chứ có chất gì đâu,em đang cho lợn ăn nó thải ra toàn vỏ trấu thôi.
Em sin nói qua quá trình nấu bia cho các bác hiểu:
  • Nguyên liệu chính nấu bia là lúa mạch được nhập tư các nước châu âu,khi nấu bia lúa mạch được say dập, nấu ở nhiệt độ cao rồi đem lọc lấy nước đi lên men còn lại là vỏ trấu thải ra cho ae mình mua về chăn nuôi.​
Do nấu ở nhiệt độ cao nên các chất khoáng,vitamin đã bị bốc hơi hết rồi chỉ còn lại một ít chất đạm và đường lẫn trong nước cùng với vỏ trấu được thải ra, mà ae mình cứ quen gọi là hèm ấy ,mấy thứ này chẳng được lên men đâu,:Dgọi là bã thì đúng hơn.Chúc bác nuoi heo mau lớn!
Chào bác nhé!!​

Em cũng đã làm như bác nói, em có gửi mẫu đi phân tích rồi vật chất khô khoảng 27 %, protein 29% tính theo vck và em tự phối hợp khẩu phần để sử dụng thôi. Em rất cần nhưng nghiên cứu cụ thể của các nhà khoa học để xem thế nào.
Bác thichnuoiheo cũng đang quan tâm à, em ở Thanh Hóa, bác cũng đang sử dụng bã bia ? email của em là mrdaotung@gmail.com ta trao đổi qua mail cho tiên lợi bác.
Anh xem lại quy trình lấy mẫu vì hàm lượng protein nhu thế là có thể xếp bã bia vào thức ăn giàu đạm- thực tế là không phải như vậy, bã bia phần lớn là lignin- chất sơ không tiêu hóa được, phần còn lại có thể là men và hydratcacbon và một ít protein

Anh xem lại quy trình lấy mẫu vì hàm lượng protein nhu thế là có thể xếp bã bia vào thức ăn giàu đạm- thực tế là không phải như vậy, bã bia phần lớn là lignin- chất sơ không tiêu hóa được, phần còn lại có thể là men và hydratcacbon và một ít protein

Bản phân tích trên cơ sở chất khô (dry based) do vậy các tỷ lệ kể trên là chính xác.

Còn hèm lượng nước rất cao do vậy lượng đạm, béo trong hèm phải trừ lượng nước ra...:cool:

Tốt nhất là anh không nên tìm hiểu thành phần của nó làm gì! Bởi vì hèm bia rượu tùy lúc ma ng ta pha nước ít nhiều, rất khó hạn định. Anh cho ăn quen sẽ có phân lượng kinh nghiệm thôi.

CÁc bác hiểu nhầm rồi ,bã bia đâu có được lên men không giống như hèm rượu đâu, nó toàn là vỏ trấu của lúa mạch thôi.

may hom roi em ban khong len dien dan duoc. viec phan tich cua em hoan toan chinh xac va em nghi viec phan tich la quan trong chu cac bac. mac du ti le xo kha cao tuy nhien protein cua ba bia cung kha day chu so di nhu vay la do su ton tai cua mot he vi sinh vat trong do cac bac a, mot so chung lactobacillus co loi cho duong tieu hoa cua dong vat nhu L. brevis, L.fermentum..., cai nay ong NISHINO mot nha khoa hoc Nhat Bản nghien cuu rat ki do. Mot so nha khoa hoc cung da phan lap cac chung nay de bo sung vao thuc an cua lon con duoc goi la probiotic

may hom roi em ban khong len dien dan duoc. viec phan tich cua em hoan toan chinh xac va em nghi viec phan tich la quan trong chu cac bac. mac du ti le xo kha cao tuy nhien protein cua ba bia cung kha day chu so di nhu vay la do su ton tai cua mot he vi sinh vat trong do cac bac a, mot so chung lactobacillus co loi cho duong tieu hoa cua dong vat nhu L. brevis, L.fermentum..., cai nay ong NISHINO mot nha khoa hoc Nhat Bản nghien cuu rat ki do. Mot so nha khoa hoc cung da phan lap cac chung nay de bo sung vao thuc an cua lon con duoc goi la probiotic
Bác nói vậy thì bã bia tốt quá rồi còn gì,tôi cũng cho lợn ăn bằng bã bia đây,nhưng khôg biết cách bảo quản để dữ được lâu,cứ mua về hôm trước hôm sau là phải cho lợn ăn hết nếu không thì bị bốc mùi ngay.Bác có cách gì hay chia sẻ cho ae với?

Hồi trước em có đọc được tài liệu nuôi cầy vòi hương của bọn trung quốc . Bọn trung quốc lấy bã bia về sau đó đun sôi ở nhiệt độ 70-80 độ trong vòng 10-15 phút rồi cho cầy ăn" ko đun ở nhiệt cao vì nó nói mất vitamin " . Thấy nó nói có tác dụng tốt trong việc tiêu hóa thức ăn của loài cầy ,mỗi ngày cho ăn một chút sẽ kích thích ăn uống của cầy và chúng mau lớn . Bác nào nuôi cầy có thể thử cách này . CHú ý ko cho ăn quá nhiều ,mỗi ngày tầm một nắm nhỏ thôi...

Em mach cho bac nhe, bac biet ri mat chu. bac hay bo sung 3% ri mat + 0,5% muối nua nén thật chật vào trong 1 túi nilon và bên ngoài cho 1 cái bao nua thi bac có thể đuọc cả tháng đó.

Em mach cho bac nhe, bac biet ri mat chu. bac hay bo sung 3% ri mat + 0,5% muối nua nén thật chật vào trong 1 túi nilon và bên ngoài cho 1 cái bao nua thi bac có thể đuọc cả tháng đó.
Bác có thể nói rõ hơn về công thức giúp em với,nếu có thể bác viết công thức hóa học ra càng tốt.
cám ơn bác nhiều

Last edited by a moderator:
Cong thuc hoa hoc của cái gì bạn, bạn cu làm nhu tỉ lệ trên là đuoc

Cong thuc hoa hoc của cái gì bạn, bạn cu làm nhu tỉ lệ trên là đuoc
Dạ thưa bác em không biết ri mat là cái gì bác ạ,nên mới hỏi bác vậy thôi,nếu bác biết thì nhiệt tình giúp đỡ.

chào các bác.không biết ở có ai trên diễn đàn lấy bã bia cho gà ăn chưa nhưng em có nghe là dùng bã bia kết hợp chút rỉ mật và bột cá cho gà ăn thấy gà lớn nhanh và phát triển tốt.Vậy có bác nào đang cho gà ăn thì có thể chia sẽ chút kinh nghiệm để mọi người học hỏi.Mong các bác nhiệt tình góp ý kiến.

Back