Bà con chia sẽ kinh nghiệm nuôi bồ câu đi

• Thread starter duong11a9
  • Ngày gửi
mới vào thì rút ra còn kịp:7^:

Bác chắc k? Nói như bác thì trong vòng 2 năm nữa k còn con Bồ câu nào trên đất nước VN này :)) !
Dù thì trường có èo uột đến đâu thì vẫn sẽ có lối ra cho sản phẩm, đơn giản là vì nhu cầu của con người không bao giờ tận. Ví như con gà con vịt bây giờ cũng vậy ! Chỉ khác là con Bồ câu cũng giống con nhím, con trăn... Lúc đầu phong trào thì sản phẩm Hot và được bán với giá ngất trời, và rồi theo quy luật tất yếu, như mọi sp khác, nó cũng sẽ bão hòa ( bão hòa không có nghĩa là k có người dùng , mà chỉ là tốc độ tăng trưởng tiêu thụ chậm lại...) và kéo theo đó giá cả sẽ giảm dần để lui về gần hơn với giá trị thực của nó ! Và dĩ nhiên, những người đi đầu đã được hưởng lợi từ việc bán giống, còn những người vào sau sẽ chịu thiệt hơn ! Tuy nhiên, Ở thời điểm hiện tại, giá con giống cũng đã ở mức khá thấp, còn việc giá sản phẩm BC ra ràng trong chỗ bác quá thấp thì có thể tạm hiểu đó là tình trạng chung của thị trường gia cầm hiện nay và chúng ta có thể hy vọng vào sự phục hồi trong tương lai gần.
Chỉ khó khăn cho những người mua phải giống trong lúc đang sốt giá, và những người đó chắc cũng hy vọng bán được giống...nên mới nhảy vào !
Như bác Thức BC Ngọc điền đã nói, Mục tiêu bán giống chỉ là mục tiêu mang tính thời điểm vì chắc chắn sẽ có lúc thị trường bão hòa và giá con BC giống sẽ lùi về mức hợp lý, còn về lâu dài thì sản phẩm BC ra ràng mời là giải pháp cốt lõi cho nghề nuôi BC.
Vì vậy việc nên hay k nên nhảy vào thị trường trong thời điểm này là tùy vào sự suy tính của mỗi người thôi, Nhưng có 1 điều chắc chắn ! Chỉ sợ mình bỏ nghề chứ k sợ nghề phụ mình ....

abc

bác ấy nói đúng đấy cho dù thị trường èo uộc tới đâu đi nữa, chỉ cần có đam mê và kiên trì sẽ thành công thôi

Nuôi BC váng đầu thật đấy

P/s: Ai cho hỏi nút thanks ở đâu được không? cám ơn nhiều @@

:)), hình như tùy comment bác ạ ! Có lúc có, có lúc không có, nhưng nếu có thì là ở ngay phía dưới bên tay trái của chính comment đó
Bác có thể cho e biết doanh thu hảng thảng của bác không? Doanh thu của bác từ tiền bán giống hay chim ra ràng? 1 cặp ra ràng bác bán bao nhiêu? Nêu như bác không thể trả lời nhũng câu hỏi ở trên thì bác có thể cho e biết là 1 cặp ra ràng bán bao nhiêu thì nông dan mới có lời? E xin cảm ơn

Mình ko nuôi nên ko dám góp ý chỉ có điều là mình thích ăn bc lắm, mà giá bc ở SG ko hề rẻ, khoảng 80k/1 con. -_- Nên mong ngành chăn nuôi bc sẽ phát triển để người tiêu dùng bình dân như mình có điều kiện ăn con này nhiều hơn B)

Bác có thể cho e biết doanh thu hảng thảng của bác không? Doanh thu của bác từ tiền bán giống hay chim ra ràng? 1 cặp ra ràng bác bán bao nhiêu? Nêu như bác không thể trả lời nhũng câu hỏi ở trên thì bác có thể cho e biết là 1 cặp ra ràng bán bao nhiêu thì nông dan mới có lời? E xin cảm ơn[

Bạn thông cảm, mình mới nuôi được 7-8 tháng và đang trong quá trình gây đàn thôi, chưa có chim bán bạn ạ ! Về giá con giống ở chỗ mình thì đa số chim 2 tháng trở lên có giá từ 200k. Còn chim ra ràng nếu bán buôn thì khoảng giá 100k/cặp, bán cho đám cưới thì khoảng 130k/cặp. Theo mình, với giá thức ăn chăn nuôi và các yếu tố đầu vào khác như hiện nay thì với giá 80k/cặp thì chúng ta tạm chấp nhận được. Nhưng nếu nuôi với quy mô nhỏ thì mình k thể sử dụng các biện pháp tăng năng suất ( máy ấp, dồn con, dồn trứng...) như vậy cũng sẽ khó khăn hơn trong việc tìm kiếm lợi nhuận. Bạn nghĩ sao?

Vậy ạ. Thế bác nuôi nhiêu không ? Mà bc nó ăn tốn không bác? E xin cảm ơn

Vậy ạ. Thế bác nuôi nhiêu không ? Mà bc nó ăn tốn không bác? E xin cảm ơn

mình nuôi gần trăm cặp cả chim tơ lẫn chim đẻ. Hiện nay thì mỗi tháng tốn khoảng 1tr3-1tr5 tiền thức ăn bạn ạ !

Dạ. Thế a cho ă gì vậy, e chưa nuôi nên hỏi hơi mong bác thông cảm.hi
tốt nhất la bạn đừng bước vào nghề khi chưa tìm hỉu kĩ vì nó không như mấy bài báo viết đâu vốn không hề nhỏ đâu bạn nhé thời gian hoàn vốn lâu lại hay bị bệnh mình đang nuoi gần 300 cặp nè tháng tiền ăn nó không cũng gần 5 triệu tiền cám may mà mình còn cho nó ăn gạo lức kèm theo đấy gio 1 tháng củng chỉ ra được có 100 cặp mà chưa tìm được đầu ra nữa nè lo hết sức nên mình khuyên bạn nên tìm hỉu kĩ trước khi nuôi nhe

tốt nhất la bạn đừng bước vào nghề khi chưa tìm hỉu kĩ vì nó không như mấy bài báo viết đâu vốn không hề nhỏ đâu bạn nhé thời gian hoàn vốn lâu lại hay bị bệnh mình đang nuoi gần 300 cặp nè tháng tiền ăn nó không cũng gần 5 triệu tiền cám may mà mình còn cho nó ăn gạo lức kèm theo đấy gio 1 tháng củng chỉ ra được có 100 cặp mà chưa tìm được đầu ra nữa nè lo hết sức nên mình khuyên bạn nên tìm hỉu kĩ trước khi nuôi nhe
Dạ. E cảm ơn lời khuyên của a. Ban đâu e tính nuôi 50 cặp cơ, nhưng sau khi tìm hiểu thì e quyết định nuôi 5 cặp thôi, hi. Mà a nuôi bc lâu chưa?

e bị điên đầu với mí con bồ câu. aj có thể chỉ cho em cách phân biệt chính xác không

Dạ. E cảm ơn lời khuyên của a. Ban đâu e tính nuôi 50 cặp cơ, nhưng sau khi tìm hiểu thì e quyết định nuôi 5 cặp thôi, hi. Mà a nuôi bc lâu chưa?

anh nuôi lâu rồi mới nuôi anh chỉ nuôi có 30 cặp giờ lên được gần 300 cặp mất 3 năm đấy

anh nuôi lâu rồi mới nuôi anh chỉ nuôi có 30 cặp giờ lên được gần 300 cặp mất 3 năm đấy

e bị điên đầu với mí con bồ câu. aj có thể chỉ cho em cách phân biệt chính xác không
có gì đâu mà khó lên google gõ vào giống mà mình đang nuôi đấy xem đặc điễm nó giống loại mà mình đang nuôi không mà mình chả bít cậu mún phân biệt gì nữa thì sao mà trả lời phân biệt từng loại hay là phân biệt trống mái ?/?

Back