Thảo luận Bác nào có kinh nghiệm làm máy ấp trứng xin chỉ giáo về nhiệt không đều

• Thread starter quangvinhqb
  • Ngày gửi
Xin chào tất cả các bác .
Em là thành viên mới xin được các bác có kinh nghiệm làm máy ấp trứng vịt cho ý kiến chỉ giáo ạ.
Vấn đề là nhà em nuôi vịt để mổi sáng bán dược hơn 400 trứng mới.
Trước tết em có tìm hiểu về máy ấp trứng và làm máy ấp trứng ấp thử nhưng dã bị hỏng hết gần 400 trứng ạ.Hĩ
Em mua cái tủ lạnh củ 150 lit, Bộ Fox 1004 để điều chỉnh nhiệt độ và 2 cái bóng đèn sợi đốt 100w, 3 cái quạt gió củ củ nguòn máy tính sử dụng nguồn 12v.
Em đặt 2 bóng đền ở dưới và có quạ gió thổi vào và có lổ thông gió vào.Em đặt khay nước cũng ở phía dưới gần 2 bóng đèn.em dặt nhiệt độ của bộ fox 1004 từ 37.5 đến 38.5.
Trên tủ em làm 1 quạt thoát gió ngày em bật 2 lần sáng tối và mổi lần là 1 phút.Bình thường thì 2 lổ thông gió và thoát gió em đóng ạ,chỉ mở ra để chạy quạt thoát gió vào sáng tối thôi ạ.
Còn đảo trứng em nghiêng khay về 2 góc bằng tay ạ.Đầu Cencer nhiệt em để khay trên cùng ạ.
Đầu tiên em cho vào 7 khay gần 4 trăm trứng.sau 7 ngày em soi lọc còn khoãng 3 trăm có trống ạ.rồi cứ thế được 20 ngày thì em soi thử thì dã bị hõng hết rồi ạ. Thật hỗ thẹn.Hix .Rồi bây giờ em tìm nguyên nhân thì phát hiện là nhiệt độ trong tủ của em không đều ạ.em đã thử lắp đặt quạt gió và bóng đèn mọi kiểu rồi đo nhiệt độ ở 2 điểm trong tủ thì nhiệt độ chênh lêch nhau là từ 2-3 độ. Chổ gần bóng đèn nhiệt độ cao và tăng rất nhanh còn chổ xa bống đèn thì nhiệt độ tăng rất chậm và là không đủ nhiệt ạ.
Xin các bác chỉ giáo em về vụ bố trí lắp đặt đền sợi đốt và quạt gió để nhiệt độ các điểm trong tủ dc bằng nhau chính xác về nhiệt ạ.Em cảm ơn các bác ạ.

Em là thành viên mới xin được các bác có kinh nghiệm làm máy ấp trứng vịt cho ý kiến chỉ giáo ạ.
Trước tết em có tìm hiểu về máy ấp trứng và làm máy ấp trứng ấp thử nhưng dã bị hỏng hết gần 400 trứng ạ.Hĩ
Em mua cái tủ lạnh củ 150 lit, Bộ Fox 1004 để điều chỉnh nhiệt độ và 2 cái bóng đèn sợi đốt 100w, 3 cái quạt gió củ củ nguòn máy tính sử dụng nguồn 12v.
Em đặt 2 bóng đền ở dưới và có quạ gió thổi vào và có lổ thông gió vào.Em đặt khay nước cũng ở phía dưới gần 2 bóng đèn.em dặt nhiệt độ của bộ fox 1004 từ 37.5 đến 38.5.
Trên tủ em làm 1 quạt thoát gió ngày em bật 2 lần sáng tối và mổi lần là 1 phút.Bình thường thì 2 lổ thông gió và thoát gió em đóng ạ,chỉ mở ra để chạy quạt thoát gió vào sáng tối thôi ạ.
Còn đảo trứng em nghiêng khay về 2 góc bằng tay ạ.Đầu Cencer nhiệt em để khay trên cùng ạ.
Đầu tiên em cho vào 7 khay gần 4 trăm trứng.sau 7 ngày em soi lọc còn khoãng 3 trăm có trống ạ.rồi cứ thế được 20 ngày thì em soi thử thì dã bị hõng hết rồi ạ. Thật hỗ thẹn.Hix .Rồi bây giờ em tìm nguyên nhân thì phát hiện là nhiệt độ trong tủ của em không đều ạ.em đã thử lắp đặt quạt gió và bóng đèn mọi kiểu rồi đo nhiệt độ ở 2 điểm trong tủ thì nhiệt độ chênh lêch nhau là từ 2-3 độ. Chổ gần bóng đèn nhiệt độ cao và tăng rất nhanh còn chổ xa bống đèn thì nhiệt độ tăng rất chậm và là không đủ nhiệt ạ.
Xin các bác chỉ giáo em về vụ bố trí lắp đặt đền sợi đốt và quạt gió để nhiệt độ các điểm trong tủ dc bằng nhau chính xác về nhiệt ạ.Em cảm ơn các bác ạ.
ý tưởng tự thiết kế cho mình 1 tủ ấp trứng phục vụ chăn nuôi nông hộ là ý tưởng rất chính xác. để đạt hiệu quả cao em lưu ý các vấn đề sau.
1- hệ thống quạt phải đủ lực để dàn trải nhiệt trong không gian buồn ấp.em dùng quạt giải nhiệt cho vi tính . loại quạt sử dụng điện thế dc 12v này không đủ lực .em nên dùng loại quạt hút đường kín 12 cm sử dụng trực tiếp điện thế 220vvac. em rất dể tìm mua ở các cửa hàng kim khí điện máy.
2-để có 1 buồn ấp đều nhiệt và đảm bảo thông thoáng. em có thể tìm hiểu ý tưởng ở đây:http://agriviet.com/home/threads/143029-May-ap-trung-Tri-Viet
sau khi khắc phục và thiết kế cho mình 1 tủ ấp hoàn chỉnh.em cần trang bị cho mình các kỉ năng sau. kỷ năng soi trứng. kỷ năng đảo trứng. kỷ năng làm mát trứng. kỷ năng xử lí nở.các vấn đề trên em dể dàng tìm thấy ở diển đàn mình.
qua mô tả của em tôi nhận thấy cách thiết kế quạt và đèn của em chưa hợp lí em cần tham khảo lại. xin nhắc lại tự thiết kế cho mình 1 tủ ấp trứng không gì khó cả nhất là với các nông dân trẻ của chúng ta. nếu có thắc mắc em cứ trao đổi hi vọng anh em diển đàn và tôi có thể góp ý cùng em.

EM đọc sơ qua nhưng có 1 số chi tiết em phải góp ý khẩn cấp cho bác.
1/ số lượng bóng đèn ko phải bao nhiêu cũng đc, tính công suất của tủ rồi quy ra, nhiều quá thì nóng nhanh nhưng chớp tắt liên tục, đứt bóng sớm, tiền thay cũng bộn. Ít quá thì nhiệt ko đủ. Bây giờ ngoài bóng đèn nta còn xài nhiều cách khác để cung cấp nhiệt, ai mà có mua tủ ấp của 1 thầy giáo ở đh Nông lâm TPHCm thì sẽ biết, loại điện trở này xài ổn định, nhưng kiếm mua ko có, chắc là do ông thầy giáo đó tự sản xuất. Mình cũng tìm hiểu nhưng rốt cục ko biết làm bằng gì.
2/ Bóng đèn phải làm 1 ngăn riêng, rồi máy quạt mới thổi vào buồng ấp, hệ thống khí phải đều cho nhiệt độ buồng ấp đồng đều. Nên đặt ngăn bóng đèn này phía trên, còn khay nước để trực tiếp phía dưới buồng ấp.
3/ Bác có biết, bác ko cho không khí lưu thông tuần hoàn liên tục giữa tủ ấp và môi trường bên ngoài thì cả ổ sẽ tèo ko. Có lỗ thông riêng, số lượng kích thước vừa phải để nhiệt ko thất thoát nhiều.
4/ CHênh lệch, biên độ nhiệt trong tủ ấp mà cỡ 1 độ C là trứng đã nở tầm bậy rồi. CÒn đằng này của bác là mấy độ.
5/ Giai đoạn trứng nở, trứng sinh nhiệt, nên phải chú ý.
Nói chung là rất phức tạp, phải là ng có kinh nghiệm, chịu tìm tòi, chứ không không mà đâm đâm vào là thí mạng. Chưa kể muốn trống mái thì phải ntn. Những cái mà em nói cho bác này giờ, chỉ là 1 phần nhỏ xíu xiu của 1 đống thứ, mà nta ko bao giờ kể. Vì đó là cách mưu sinh của nta.
Khuyên thật lòng. Ko đơn giản. Nếu bác có đam mê, thì xin mời dấn thân vào :huh:

chỉ là 1 phần nhỏ xíu xiu của 1 đống thứ, mà nta ko bao giờ kể. Vì đó là cách mưu sinh của nta.
Khuyên thật lòng. Ko đơn giản. Nếu bác có đam mê, thì xin mời dấn thân vào :huh:
nếu để mưu sinh thì đừng san sẽ bạn,khi san sẽ thì phải có trách nhiệm.phải thực tế.đỉnh cao của khoa học là đơn giản.chứ không chỉ ở lí thuyết suôn. có thể bạn xem những cái chúng tôi có là tào lao. riêng chúng tôi có đến hàng mấy trăm cái đang hoạt động đấy.niềm vui lớn là phần đông nông dân mình tự thiết kế được cả.

Em đã thử thay dổi quạt lớn rồi đặt một cái lấy khí từ 2 cái bóng đèn thổi lên và một cái thổi trên xuống so le nhau, nhưng kết quả vẫn chênh lệnh nhiệt độ nở nhửng điểm gần và xa bóng đèn như trước.hix.Em cũng đã nghĩ là làm nhiệt một ngăn riêng nhưng là dặt trên hay dặ dưới và bố trí như nào thì em cũng chưa tính được.Hiện tại kiến thức về nhiệt độ trong không khí của em nghe mơ hồ quá nên em muốn được tìm hiểu kỷ hơn nưax ạ.Bác nào có phương pháp chính xác về nhiệt và độ ẩm thì giúp đỡ em với ạ.em rất khao khát mong dược ngày tụ mình đở đầu cho những chú vịt con xinh xắn.hixx Email của em là: maytinhlqvinh@gmail.com bác nào có tài liệu chuẩn gữi hộ em với co hình ảnh càng tốt nhé các bác.

nếu để mưu sinh thì đừng san sẽ bạn,khi san sẽ thì phải có trách nhiệm.phải thực tế.đỉnh cao của khoa học là đơn giản.chứ không chỉ ở lí thuyết suôn. có thể bạn xem những cái chúng tôi có là tào lao. riêng chúng tôi có đến hàng mấy trăm cái đang hoạt động đấy.niềm vui lớn là phần đông nông dân mình tự thiết kế được cả.
Ý bác là ntn :mellow:
Mình san sẻ chỗ nào ko có trách nhiệm :angry: Trong những cái mình nói có điều gì ko đúng, đồng thời có câu nào mà mình nói mà bác lại nhận định mình "xem những cái chúng tôi có là tào lao" .
Bác đọc lại từ đầu đến cuối cmt của mình xem, mình thẳng thắn góp ý cho chủ topic, chỉ ra cái sai, những điều phải lưu ý, và cân nhắc chủ thớt nếu có ý định tiếp tục thì cần xác định là khó khăn, cần phải tìm hiểu nhiều hơn.
Chả nhẽ, bác lại dựa vào điều đó, điều " Mình khuyên chủ thớt là đầy khó khăn", rồi chụp mũ mình là giấu nghề sao, muốn nta bỏ cuộc ,.. vv.... :lol:
Một điều nữa khi tranh luận, đóng góp xây dựng 1 vấn đề thì chúng ta cần dựa trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau. Bác có thể phản bác ý kiến của mình trên quan điểm cá nhân, nhưng bác cần rạch ròi giữa khái niệm cá nhân và tập thể. Bác nói "có thể bạn xem những cái chúng tôi có là tào lao. riêng chúng tôi có đến hàng mấy trăm cái đang hoạt động đấy. " Chẳng phải như vậy là lôi kéo mọi người đồng thuận với ý kiến của bác sao :bang: .
Bên cạnh đó, gia đình và bố mẹ mình, đều là nông dân. Việc buôn bán kinh doanh gà là 1 nguồn thu đáng kể trong gia đình mình, nhưng đồng tiền kiếm đc từ giọt mồ hôi nước mắt, ko có lừa gạt của ai đồng xu cắc bạc nào. Lại càng ko có kiểu ích kỉ " giữ bí kiếp" này nọ. Trên đời này muốn giỏi việc gì cũng phải tự nỗ lực học hỏi, chứ dù có mớm mà ko có ý chí cũng ko đc đâu bác ạ. Mình chia sẻ những kiến thức mình biết, định hướng những điểm cần phải chú ý. Bác còn đòi hỏi gì hơn ^_^

Sao ban không thử dùng bóng hồng ngoại thay cho bóng sợi đốt thử xem sao. Mình thây bóng hồng ngoại rất tốt cho sự phát triển của gia cầm đó, nếu bạn ấp bằnghồng Ngoại có thể nó cũng tốt hơn cũng nên.
Thân.

Hix. Các bác giúp em với chứ ưm đã thữ thay đổi mọi tư thế dặt bóng đèn và quạt rồi mà nhiệt độ vẫn không đều nhau được ạ. Bác nào có sơ đồ và tài liệu làm máy ấp trứng vịt từ tủ lạnh thì gữi hộ em với ạ.Chứ thật sự em bó tay rồi các bác ạ.

Nếu có thễ hãy gọi về 0977061864 hoặc 0996569664 anh tư vấn cho. Xin lỗi nhé vì anh mới mỗ mắt về nên không viết nhiều được.

ý tưởng tự thiết kế cho mình 1 tủ ấp trứng phục vụ chăn nuôi nông hộ là ý tưởng rất chính xác. để đạt hiệu quả cao em lưu ý các vấn đề sau.
1- hệ thống quạt phải đủ lực để dàn trải nhiệt trong không gian buồn ấp.em dùng quạt giải nhiệt cho vi tính . loại quạt sử dụng điện thế dc 12v này không đủ lực .em nên dùng loại quạt hút đường kín 12 cm sử dụng trực tiếp điện thế 220vvac. em rất dể tìm mua ở các cửa hàng kim khí điện máy.
2-để có 1 buồn ấp đều nhiệt và đảm bảo thông thoáng. em có thể tìm hiểu ý tưởng ở đây:http://agriviet.com/home/threads/143029-May-ap-trung-Tri-Viet
sau khi khắc phục và thiết kế cho mình 1 tủ ấp hoàn chỉnh.em cần trang bị cho mình các kỉ năng sau. kỷ năng soi trứng. kỷ năng đảo trứng. kỷ năng làm mát trứng. kỷ năng xử lí nở.các vấn đề trên em dể dàng tìm thấy ở diển đàn mình.
qua mô tả của em tôi nhận thấy cách thiết kế quạt và đèn của em chưa hợp lí em cần tham khảo lại. xin nhắc lại tự thiết kế cho mình 1 tủ ấp trứng không gì khó cả nhất là với các nông dân trẻ của chúng ta. nếu có thắc mắc em cứ trao đổi hi vọng anh em diển đàn và tôi có thể góp ý cùng em.

bác cho e hỏi bộ điều khiển vt 2013 có giá là bao nhiuêu vẩy? em muốn mua k biết TRÍ VIỆT có cung cấp k vậy bác

Nếu có thễ hãy gọi về 0977061864 hoặc 0996569664 anh tư vấn cho. Xin lỗi nhé vì anh mới mỗ mắt về nên không viết nhiều được.
Dạ vâng ạ, em xin cảm ơn bác ạ.Em sẽ gọi cho bác để xin được chỉ giáo ạ.Chúc bác vui vẻ và gặp nhiều may mắn ạ. em tên Vinh ạ.em ở Thị trấn Quốc Oai- Hà Nội ạ.

mình có kinh nghiêm 3 năm về ấp trứng : và đã tạo ra bộ điều khiển nhiệt - độ ẩm chính xác 0,01độ , có hệ thống hẹn h đảo trứng theo chu kỳ tự đặt , có loa và hệ thống bảo vệ khi có sự cố , có hình ảnh phần cơ khí -mình đã làm lò tự động từ 1000qua đến 1 vạn quả ,bạn nào cần alo 01664539017
--- @ 5 phút trước ---
bộ điều khiển gồm đo và khống chế nhiệt độ và độ ẩm - có phần đảo hẹn h - có cảm biến đảo trứng - có loa cảnh báo - tất cả được lắp trong hộp gỗ nhỏ gọn - có hướng dẫn chi tiết cho phần cơ khí - để làm lò ấp tự động

Không ai giúp em với hết ạ.hix em phải làm j với đống đổ nát của em đây.

tôi sẽ giúp bạn cải tiến lại cái tủ lạnh này nếu bạn tin tưởng
bạn gọi số này để hỏi thăm 01645556890
tôi đả giúp bạn này hoàn thành từ cái tủ lạnh hỏng thành máy ấp tỷ lệ ấp nở củng không tồi

minh moi vao chan nuoi,ma muon lam may ap trung.moi ng co the chi dan minh cach dau noi de lam dc may voi

bác cho e hỏi bộ điều khiển vt 2013 có giá là bao nhiuêu vẩy? em muốn mua k biết TRÍ VIỆT có cung cấp k vậy bác
do ở tỉnh bình phước nên sản phẩm 2013 khó giao lưu ngoài tỉnh lắm .hiện chúng tôi chỉ gửi cho 1 số anh em ở các tỉnh có tuyến xe khách đi đến bình phước thôi.
kinh nghiệm trong nhiều năm qua tôi thấy nhu cầu máy ấp trứng rất cần cho nông dân mình.việc tự thiết kế cho mình 1 tủ ấp hoàn chỉnh không có gì là khó cả.chúng tôi đã tư vấn cho rất nhiều anh em trong và ngoài tỉnh tự thiết kế thành công tủ ấp cho nông trại của mình .hiện vui nhất là có hai lò ấp trứng ngan công suất lớn .đang hoạt động rất chuẩn.hoàn toàn do anh em tự thiết kế qua bản vẽ và sự tư vấn của chúng tôi .
hiện chúng tôi đang soạn tài liệu về kỷ thuật ấp trứng của nông dân việt nam.
kỷ thuật tự đóng thùng ấp trong điều kiện của nông dân việt nam.
trong tài liệu chúng tôi sẽ cố gắn trình bài bằng hình ảnh thực tế với tâm huyết là nông dân mình ai củng có thể làm được .sắp tới chúng tôi sẽ chuyển giao đến anh em qua hệ thống cửa hàng agriviet.là nông dân nên tôi thấy rất rỏ cái khó của nông dân mình .anh em ở các tỉnh lân cận nếu cần có thể tham quan trực tiếp .chúng tôi nhiệt tình hướng dẩn từ kỷ thuật ấp .kỷ thuật đóng thùng ấp,thùng nở.....từ nhỏ đến lớn.từ đơn giãn đến.đến kỷ thuật cao.tự động bán, tự động vvv

tác giã của lò ấp kia là hai lúa bình phước đấy.lần đầu làm lò và củng lần đầu ấp trứng ngan đấy.trại ngan giống hoạt động rất chuẩn.1 tuần ra lò 4-600 con

mình đã làm ấp trứng 3 năm - bây h ko còn thời gian làm phần cơ khí nữa nên mình chủ yếu làm bộ điều khiển bán cho anh em nào muốn sáng tạo thêm !
bộ điều khiển gồm đo và khống chế nhiệt độ - độ ẩm , có đầy đủ hệ thống đảo tự cài đặt ,có cổng lắp loa - còi báo khi lò bị sự cố ,anh em nào cần alo theo số 01664539017 - có bản vẽ cơ khi và hình ảnh thực tê

Tình hình là em cũng đang muốn làm một cái giống bác mà nghe bác nói vậy nản quá. không biết bac đã biết cách khắc phục thế nào chưa.

Back